What's new

Nam Cát Tiên - Những trải nghiệm đầu tiên

Đây là bài viết và cũng là chuyến phượt đầu tiên của mình. Mong mọi người góp ý thêm để mình có thêm kinh nghiệm ^^
Nhóm mình gồm 4 người (2nam, 2nữ) xuất phát bằng xe máy từ Vòng xoay Tam Hiệp (ĐN) lúc 6h45. Đường đi khá thuận lợi nhưng cuối cùng cũng bị CSGT tuýt còi tại chốt UBND Gia Kiệm, vậy là bay mất 200k cho lỗi thiếu bằng lái và nón bảo hiểm sai quy định (khá ức chế vì nón của bạn í mua 200k và có cả tem CR).
Tiếp tục lên đường và lần này cẩn thận hơn với những chốt CSGT.
Sau hơn 120km chạy xe máy, nhóm mình cũng đã đến Nam Cát Tiên. Gửi xe và mua vé qua đò 20k/người. Mùa này bướm rất nhiều, vừa bước xuống đò là đã được chào đón bằng 1 đàn bướm rồi

Qua sông, đặt chân xuống VQG Nam Cát Tiên, ấn tượng đầu tiên là những sân cỏ xanh mướt, những hàng cây mát rượi

11h15 có mặt tại NCT. Nghỉ ngơi 1 chút rồi bắt đầu mua vé tham quan NCT và qua đêm ở Bàu Sấu. Sai lầm của nhóm mình là không gọi điện hỏi giá trước nên khi tới đây bọn mình đã khá bất ngờ với giá cả ở đây. Đắt hơn nhiều so với giá mình tham khảo được từ các nhóm đi NCT trước. Mình sẽ up bảng giá cho mọi người tham khảo

Sau một hồi kì kèo thương lượng về giá cả với nhân viên bán vé không được, bọn mình đành chấp nhận mua vé với mức giá trong bảng giá. Vé tham quan 120k/người, phòng ngủ qua đêm tại Bàu Sấu 125k/người. Thế là ko đủ tiền để đi xe pickup nữa, bọn mình quyết định đi bộ. Bữa trưa đơn giản với vài ổ bánh mì và 1 con vịt quay đủ để tiếp sức cho bọn mình chuẩn bị lội bộ 15km vào Bàu Sấu.

Ăn xong, lên đường đi bộ 10km vào cổng Bàu Sấu. Nhưng vì là lần đầu tiên vào NCT với lại ko được hướng dẫn nên bọn mình đã ko đi hướng vào Bàu Sấu mà đi hướng ngược lại đi Tà Lài. Rất may là đi được khoảng hơn 1km thì có 1 anh trong ban quản lý rừng đi qua và hướng dẫn bọn mình đi hướng ngược lại để tới Bàu Sấu. Thế là đành phải nai cái balo nặng trĩu quay ngược lại
Đường bộ đi vào Bàu Sấu 10km tưởng chừng như rất ngắn, rất đơn giản nhưng ko hề dễ dàng đối với những người lần đầu tiên đi phượt như nhóm bọn mình. 4km đầu tiên là đường bê-tông, đi dễ, ko gồ ghề nhưng cực kì nắng và nóng. Cứ đi khoảng 15p là phải dừng lại cho 2 bạn nữ nghỉ chân.

Vượt qua 4km đường bê-tông đầu tiên là bắt đầu con đường đất dài 6km tưởng chừng như vô tận. Chẳng còn ai đủ sức để nghĩ tới cái vụ chụp ảnh cho dù đoạn đường đất có rất nhiều bướm và cảnh cũng khá đẹp. Đi được khoảng 2km đường đất, ai cũng đã thấm mệt lê từng bước mệt mỏi. Thật may vì lúc đó có 1 anh kiểm lâm đi xe máy tới và đồng ý chở giùm 1 bạn nữ cùng đống balo của bọn mình vào tới cửa rừng...

Vậy là nhóm bây giờ chỉ còn 3 người. Việc quan trọng nhất bây giờ bọn mình cần phải làm là đi bộ hết quãng đường còn lại mà ko được nghỉ vì mặt trời đang bắt đầu lặn. Nếu chưa vào tới Bàu Sấu mà trời đã tối thì cực kì nguy hiểm. 3 đứa ko ai bảo ai, cố gắng hết sức đi tiếp đoạn đường còn lại.
5:00 pm, cả 3 đứa đều đã có mặt tại cổng rừng vào Bàu Sấu. Cô bạn được anh kiểm lâm cho quá giang tỏ ra rất mừng rỡ khi gặp lại 3 đứa. Tới được đây quả là 1 kì tích đối với những người chưa từng bao giờ đi bộ hơn 10km như bọn mình. Nhưng đáng nể nhất và đáng khâm phục nhất là tinh thần của bạn nữ tên Quyên đi bộ cùng 2 đứa con trai bọn mình. Bạn í đã đi suốt 10km mà ko hề than vãn gì hết.
Ngồi tại bàn gỗ trước cổng rừng, bọn mình nghỉ chân 10p uống nước, mang giày và thoa Soffell chống muỗi rừng. Tiếp tục lên đường băng rừng vào Bàu Sấu. Trời lúc này đã chập choạng tối, chỉ còn vài tia nắng hiếm hoi xuyên qua tán cây rừng đủ để chiếu sáng 1 đoạn đường ngắn.

Hai bạn nữ nhiệt tình của nhóm

Còn đây là 2 thành viên đẹp trai nhất nhóm...hehe

Đường vào Bàu Sấu là một lối mòn nhỏ hẹp, có vài đoạn hơi khó đi, vài đoạn thì cây rừng chắn ngang.
5:30 pm, nhìn thấy tấm bảng Bàu Sấu 4km mừng húm, nhưng cũng hơi lo vì mới chỉ đi được 1km mà mặt trời thì đã sắp lặn rồi

Cây tung

Bàu Sấu 3km

Những bước chân nặng trĩu trong hoàng hôn

....

6:20 pm, nhóm đã có mặt tại cột mốc Bàu Sấu 1km. Tâm trạng cực kì phấn khởi. Chắc hẳn ai cũng đang nghĩ về 1 cái giường cùng với chăn ấm nệm êm, nước mát để tắm rửa và bữa tối với thức ăn đã chuẩn bị. Trời lúc này đã tối hoàn toàn, ko còn bất kì 1 tia nắng nào sót lại giữa rừng. Chỉ còn những ánh đèn pin leo lét dẫn đường cho bọn mình tiếp tục băng rừng đi vào Bàu Sấu.

Bàu Sấu 1km

Những đôi chân bây giờ chỉ còn biết bước đi theo quán tính chứ ko hề còn 1 chút cảm giác nào. Đi được 1 đoạn khoảng 5p thì cả nhóm quyết định nghỉ chân 1 chút vì các bạn nữ đã rất mệt. Mùa này là mùa khô nên ko hề có 1 con vắt nào, vậy là ta cứ yên tâm ngồi xuống đám lá khô nghỉ ngơi. Nỗi sợ thú rừng bây giờ chẳng còn là vấn đề nữa.

Tranh thủ chộp được một con bọ đang đi ăn đêm

Những đôi giày mệt mỏi

Dù mệt nhưng tinh thần tự sướng vẫn còn cao chới với...hehe

Tiếp tục lên đường nào, phía trước ko xa là thiên đường của chúng ta rồi ^^
6:37 pm, nhóm bọn mình có mặt tại cây cầu nối với trạm kiểm lâm Bàu Sấu. Làm thêm vài tấm để đánh dấu bước ngoặc quan trọng nào...hehe

Vậy là bọn mình đã đặt chân đến Trạm kiểm lâm Bàu Sấu. Tâm trạng vui mừng ko thể tả. Có 2 anh kiểm lâm đang xem TV thấy bọn mình vào cũng ra chào đón nồng nhiệt. Các anh hướng dẫn bọn mình về phòng và tắm rửa chuẩn bị ăn cơm. Giật mình vì lúc mua vé tham quan Bàu Sấu bọn mình ko hề đặt cơm tối trong Bàu Sấu (vì tiền của cả nhóm đã gần như hết, chỉ còn chưa tới 300k, còn phải để dành cho chuyến đi ra ngày mai). Thế là phải từ chối cơm tối cùng với các anh kiểm lâm cho dù rất ngại và ai cũng đang đói lả...Bọn mình nhận 2 phòng, tắm rửa rồi cùng nhau chén bữa tối đơn giản với bánh mì và pho-mát cùng 1 vài thứ khác...
Ăn xong, việc đầu tiên là mang biếu các anh kiểm lâm chai rượu mà bọn mình đã chuẩn bị trước. Sau đó cả bọn kéo nhau đi dạo, tham quan các khu nhà trong Trạm Kiểm Lâm, nghỉ mệt và pose ảnh ^^!
Cả bọn về phòng và ko quên lôi bộ bài ra làm vài ván cho quên hết nhọc nhằn của ngày hôm nay. Vậy là một ngày dài đã trôi qua, mọi người về phòng và lăn ra ngủ.
10:40 pm, dù rất muốn ngắm thú đêm nhưng những đôi chân dường như đã kiệt sức, đành phải ngủ sớm để lấy sức sáng hôm sau chèo thuyền ra giữa Bàu Sấu đón bình minh...Tạm biệt 1 ngày vất vả...

Bình minh trên Bàu Sấu...
5:30 am, sau một giấc ngủ dài cả nhóm bắt đầu dậy sắp xếp chăn màn, vệ sinh cá nhân chuẩn bị chèo thuyền ra ngắm bình minh Bàu Sấu
5:50 am, dạo vòng vòng pose ảnh chờ 2 bạn nữ make up ^^

5:51 am, Trạm kiểm lâm và Bàu Sấu dường như vẫn còn chưa muốn thức giấc sau 1 đêm dài

Nhưng mọi thứ đã khác hẳn chỉ sau hơn 10p, những tia nắng của bình minh bắt đầu sưởi ấm cho Bàu Sấu. Thế là ko kịp chụp những khoảnh khắc mặt trời ló dạng trên Bàu Sấu...

Chú mèo huyền thoại cũng đã thức giấc...

Và ong rừng bắt đầu đi kiếm mật

Vậy là các bạn nữ cũng đã chuẩn bị xong...cùng nhau chèo thuyền ra đón bình minh nào....yeah

Bình minh trên Bàu Sấu cực kì trong lành và mát mẻ, cả 4 đứa như hòa quyện vào thiên nhiên nơi chim trời cá nước, phong cảnh hữu tình ở Bàu Sấu. Đáng tiếc là ko thể tìm thấy bất kì 1 con cá sấu nào nhưng đất trời nơi đây cũng khiến cả bọn hài lòng.
Cả nhóm cùng nhau thưởng thức bữa sáng nhẹ với bánh mì, thịt hộp và 1 ít bắp rang và cùng nhau bình phẩm về thiên nhiên ở đây. Phải nói là ko thể chê vào đâu được, khác hoàn toàn với chốn thị thành tấp nập như ở Sài Gòn.

Bèo trên mặt hồ

Nước và trời được ngăn cách nhau bởi rừng NCT

Canh mãi mới chộp được một con gà đang lang thang trên Bàu Sấu...hehe

Và cả chuồn chuồn ớt nữa này ^^

8:05 am, cả bọn quay lại Trạm kiểm lâm để chuẩn bị cho 1 chuyến băng rừng sắp tới. Và cũng ko quên làm 1 pose chia tay Bàu Sấu ^^

Bạn í cười tít cả mắt ^^

Và 1 pose kỉ niệm tại phòng làm việc của các anh kiểm lâm

9:40 am, chia tay các anh kiểm lâm, chia tay Bàu Sấu, bọn mình bắt đầu chuyến băng rừng trở ra. Chuyến này cũng khá vất vả vì ai cũng mỏi cơ sau một chặng đi bộ dài ngày hôm qua.

11:16 am, vận tốc đi khá chậm, đi được 3km, bụng bắt đầu thấy cồn cào vì lúc sáng chỉ ăn có vài mẫu bánh mì nhỏ, 1 chút thịt hộp, bấy nhiêu đó chẳng đủ để tiếp năng lượng cho 5km băng rừng. Vậy là cả nhóm dừng chân tại cây Tung lấy mấy cây xúc xích và bịch bắp rang còn lại chén thêm để có sức đi tiếp.

11:41 am, bảng Bàu Sấu 4km xuất hiện ngay trước mặt, ai cũng mừng rỡ vì chỉ còn 1km nữa thôi là ta đã vượt qua khỏi cánh rừng dài miên man này rồi. Nhưng đôi chân lúc này ko thể nhấc nổi nữa vì đây là lần đầu tiên bọn mình đi bộ 1 quãng đường xa như vậy từ ngày hôm qua. Vừa đi vừa góp ý xem bây giờ nên chọn phương án nào: đi bộ 10km tiếp theo hay gọi xe pickup. Sau một hồi góp ý, cả bọn quyết định ra tới đường đất là gọi xe pickup.

12:15 pm, bọn mình đã có mặt tại cổng rừng vào Bàu Sấu. Việc đầu tiên là kiểm tra xem số tiền còn lại là bao nhiêu. Phải nói là cực kì may mắn vì tổng số tiền còn lại của cả bọn chỉ còn 250k và khoảng 50k tiền lẻ vừa đủ để gọi xe pickup. 30p sau xe đã xuất hiện và đưa bọn mình ra khỏi rừng. Cảm giác mệt mỏi dường như tan biến đi khi ngồi trong xe pickup với máy lạnh thổi phà phà ^^

Ko quên làm 1 bức trước khi lên xe pickup rời Bàu Sấu...hehe

1:35 pm, cả nhóm đã có mặt tại bên kia sông, bắt đầu 1 chuyến đi về lại Sài Gòn, về lại với chốn phồn hoa đô thị.
Tạm biệt Bàu Sấu, tạm biệt Nam Cát Tiên, tạm biệt những điều tuyệt vời mà thiên nhiên đã ban tặng cho con người...

Cách đây 6 năm,tôi dẩn các cháu phượt Nam Cát Tiên
và đây là những hình ảnh còn để nhớ :
[video=youtube;ZeakG-tEqGg]http://www.youtube.com/watch?v=ZeakG-tEqGg[/video]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,685
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back