What's new

[Hỏi đáp] Năm sau (2022) có bác nào có ý định đi Everest Base Camp không?

Mình cũng nhắm EBC đã lâu nhưng Covid đến nên chưa biết lúc nào đi được.
Mình nghĩ EBC ko nên đi solo, nên đi theo nhóm để hỗ trợ nhau thì tốt hơn. Nhưng có thể đi dạng ko guide, ko porter.
Hy vọng dịch mau qua để đi được :)

Thật ra các bác cứ rèn luyện thể lực ổn là leo được thôi. Kinh nghiệm em 3 lần EBC các cung đường thấy chủ yếu là vấn đề giàn đều thể lực thôi. Thời gian dịch này các cụ cứ tập trước các đỉnh của Việt Nam là okie thôi. Cung đường thì chủ yếu đi bộ nên là cũng ko mệt lắm đâu.

Đợi sang năm chắc ổn, mình plan mua tour 8 ngày đi cung EBC đón sân bay Lhasa và drop Nepal, riêng Nepal thì cỡi ngựa xem hoa 3-4 ngày bay về là vừa, thời gian cũng hạn chế nên mình chọn cung vậy.
Để topic khỏi trôi và mọi người cùng chung tay nhé.
Bác ở TQ à? Sao đi đc từ Lhasa?

Mới đọc thì hình như Nepal ko cấp permit cho trekker đi lẻ mà chỉ cấp cho nhóm từ 2 người trở lên. Thông tin này có chuẩn không mọi người

Nghe nói sắp tới tháng 1/2022 VN sẽ nối lại các chuyến bay Quốc tế✈️, xin phép quét mạng nhện coi có ai còn quan tậm đến topic ko. Tuần rôì mình mới tiêm mũi booster💪 Hy vọng sẽ sớm có chuyến đi Nepal. Mà mọi người vẫn duy trì luyện tập thể lực chứ? Mình thì hơi lo vụ say độ cao, nghe đồn thiếu oxy có thể gây sốt, nhức đầu buồn nôn..😨🤢. Thấy các bạn phượt thủ nn mua cái lều loại kín không khí rồi chui 1/2 người vô luyện cho cơ thể quen với tình trạng thiếu oxy, m chưa dám thử vì sợ ngủ quên rồi "ngủ" luôn😩

Nghe nói sắp tới tháng 1/2022 VN sẽ nối lại các chuyến bay Quốc tế✈️, xin phép quét mạng nhện coi có ai còn quan tậm đến topic ko. Tuần rôì mình mới tiêm mũi booster💪 Hy vọng sẽ sớm có chuyến đi Nepal. Mà mọi người vẫn duy trì luyện tập thể lực chứ? Mình thì hơi lo vụ say độ cao, nghe đồn thiếu oxy có thể gây sốt, nhức đầu buồn nôn..😨🤢. Thấy các bạn phượt thủ nn mua cái lều loại kín không khí rồi chui 1/2 người vô luyện cho cơ thể quen với tình trạng thiếu oxy, m chưa dám thử vì sợ ngủ quên rồi "ngủ" luôn😩
Nhức đầu buồn nôn thì lo gì bác. Sợ nhất là phù phổi phù não rồi đi luôn ấy. Triệu chứng thường nhẹ giống nhau nhưng nếu chủ quan chuyển nặng nhanh. Nếu có mua bảo hiểm trực thăng thì khó chết nhưng hỏng chuyến đi.

D
Nhức đầu buồn nôn thì lo gì bác. Sợ nhất là phù phổi phù não rồi đi luôn ấy. Triệu chứng thường nhẹ giống nhau nhưng nếu chủ quan chuyển nặng nhanh. Nếu có mua bảo hiểm trực thăng thì khó chết nhưng hỏng chuyến đi.
Đi thì nên mua bảo hiểm trực thăng cho nó an toàn bạn à, nếu không thì số tiền chi ra để bạn bay về nhà nó hơi đắt đó :))))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,080
189,864
Latest member
ceoviva88
Back