What's new

[Chia sẻ] Nên dùng thẻ SIM nào khi đi du lịch Châu Âu ?

Trước đây mình hay đi công tác ngắn ngày nên ko chú ý vấn đề này lắm vì điện thoại thì để roaming (chủ yếu để nhận tin nhắn hoặc nhắn ngược lại chứ ko gọi và truy nhập Internet). Khi về KS hay cơ quan thì có Internet rồi nên tranh thủ truy nhập là OK.
Có một số lần thì nhờ các bạn bên đó mua sẵn SIM, khoảng 5-10Eu để liên lạc trong thời gian bên đó.
Sắp tới mình đi dài ngày hơn và cũng ở ngoài đường nhiều hơn nên đang tìm hiểu vê việc nên sử dụng thiết bị hay SIM nào từ VN để có thể sang Châu Âu là có sóng để liên lạc và truy nhập Internet. Có mấy thông tin tìm hiểu muốn chia sẻ và mọi ngừoi hay dùng giải pháp nào thì cùng chia sẻ
1. Dùng thiết bị phát wifi: Theo quảng bá thì thiết bị này tự động bắt sóng 3G/4G của các nứoc sau đó phát sóng wifi cho mọi người trong nhóm khi đi du lịch. Cái này thấy khá nhiều người dùng, đặc biệt theo nhóm đông người (tất nhiên đông thì tốc độ truy nhập sẽ bị hạn chế lại, thấy bảo tốt nhất khoảng 5 người thì OK). Nếu có nhu cầu thì đặt cọc bên cung cấp sẽ gửi thiết bị cho. Dùng xong thì mang về trả thiết bị, thanh toán tiền,lấy lại đặt cọc. Tuy nhiên theo mình tìm hiểu thì cái này tiện lợi khi đi ngắn ngày (khoảng 10 ngày trở lại). Đi lâu quá thuê khá chát

2. Mua SIM Châu Âu ở VN: Mình cũng ko để ý và cũng ko nghĩ là có loại hình này. Nhưng có một số người đi đã mua (chủ yếu đi ngắn ngày). Hôm nay mình hỏi một đơn vị cung cấp thì họ báo giá: SIM 300 phút gọi ở châu Âu và 9GB tốc độ 3G, sử dụng cho 35 nước châu Âu, dùng trong 28 ngày, 850K. Theo mình thấy cũng OK
Tuy nhiên không rõ chất lượng như thế nào, nếu trục trặc thì mình xử lý cái này thế nào .... ?

3.Nhờ mua SIM ở bên kia: Nếu chỉ để dùng liên lạc khi cần có lẽ OK, chứ truy nhập Internet chắc là khá tốn. Chưa kể ở ĐỨc từ tháng 7/2017 trở đi mua SIM kiểu gì cũng phải trình HC hay thẻ cư trú ...

Ai có kinh nghiệm dùng mấy thứ này trao đổi thêm

Từ ngày 1/7 toàn khối Schengen đã cho roaming thoải mái rồi, chỉ cần mua 1 sim thôi, sang nước khác giá xài internet cũng y như giá trong nước, có điều sóng cũng khá yếu chập chờn lắm

MÌnh vừa đi châu âu 20 ngày về, nếu chủ yếu sử dụng internet thì sim CT SIM rất đc, 12g/1sim/840k,sim mua từ việt nam, nhưng 1 sim chỉ 1 người dùng đc. Qua pháp, hà lan, tây ban nha, ý, hy lạp mạng rất ổn. Do ko có nhu cầu gọi về VN nên ko biết sim có ok ko

MÌnh vừa đi châu âu 20 ngày về, nếu chủ yếu sử dụng internet thì sim CT SIM rất đc, 12g/1sim/840k,sim mua từ việt nam, nhưng 1 sim chỉ 1 người dùng đc. Qua pháp, hà lan, tây ban nha, ý, hy lạp mạng rất ổn. Do ko có nhu cầu gọi về VN nên ko biết sim có ok ko

Mình đang dùng SIM này tại Châu Âu.Nói chung ổn nhưng mỗi khi qua các nước thì có lúc phải bật chuyển vùng lại để SIM nhận dạng mạng.
Gọi về VN trực tiếp thì ko được mà phải gọi qua Sky hay Viber
Các bạn có hướng dẫn PM kiểm tra dung lượng nhưng chỉ thấy nó báo hôm nay dùng bao nhiêu mà chẳng biết còn bao nhiều GB để điều chỉnh truy nhập

Mình cũng mới lấy 1 cái sim CT, thì ra nó chính là 1 loại sim trả trước của nhà mạng Three UK. Với 9Gb + 300' gọi Châu Âu trong 28 ngày thì cũng đủ dùng cho nhu cầu Google map, thông tin + liên lạc KS, Uber.
Pm kiểm tra dung lượng là My data manager Đây thực chất là 1 pm của bên thứ 3 để đo xem mình dùng hết bao nhiêu chứ không phải là pm của nhà mạng. Lẽ ra mình có thể đăng nhập vào account để ktra, nhưng phía CT họ không cung cấp thông tin user/pass.

Sim ct kia mua đc ở những nước nào hả các bác.
Em định vào anh/ bồ đào nha/ hà lan trước thì mấy nước trên có bán sim đó ở sân bay ko ạ ?

M dùng sim của Three mobile UK mua trên Ebay ship thẳng về VN luôn, vì m k đi UK mà chỉ đi các nc trong khối Schengen thôi, m đi qua các nc như Pháp, Ý, Hy lạp, Hungary, Áo, Đức, TBN, Iceland, Hà Lan, Bỉ. Tất cả đều có sóng, nhưng chỉ 3G thôi, k dc 4G nhưng tốc độ tạm dc. Đủ để lướt web và google maps k bao giờ lạc đường. Chỉ có Iceland là nó roaming cực kì tệ thôi.
Mua từ ebay thì cũng dễ, mua của seller UK nên nó ship từ bên UK về VN luôn, nhưng cực kì lâu, 2 tháng mới đến tay m. Chọn mua loại 12GB/tháng giá 20gbp, trong tk cũng đủ 20gbp đủ để kích hoạt gói 12GB luôn

Ac nào đi rồi cho e hỏi ở sb châu Âu, cụ thể là DG của Pháp có ra ngoài 1 cái mua ngay đc sim 3G như các nước khác ko ah, mà là sim ko bị coi là roaming khi sang nước khác cùng khối ý. Và giá cả khoảng thế nào ah?
E thấy qc sim CT 850k bán ở Vn cũng hay nhưng nó đc đâu có 28-30 ngày, ko top up gia hạn đc mà e lại đi tận hơn 4 chục ngày, cửa hàng nó bảo thế chỉ có nước mua 2 sim ?
E cảm ơn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,950
Latest member
lifecarenutritions
Back