What's new

[Chia sẻ] Nên dùng thẻ SIM nào khi đi du lịch Châu Âu ?

Trước đây mình hay đi công tác ngắn ngày nên ko chú ý vấn đề này lắm vì điện thoại thì để roaming (chủ yếu để nhận tin nhắn hoặc nhắn ngược lại chứ ko gọi và truy nhập Internet). Khi về KS hay cơ quan thì có Internet rồi nên tranh thủ truy nhập là OK.
Có một số lần thì nhờ các bạn bên đó mua sẵn SIM, khoảng 5-10Eu để liên lạc trong thời gian bên đó.
Sắp tới mình đi dài ngày hơn và cũng ở ngoài đường nhiều hơn nên đang tìm hiểu vê việc nên sử dụng thiết bị hay SIM nào từ VN để có thể sang Châu Âu là có sóng để liên lạc và truy nhập Internet. Có mấy thông tin tìm hiểu muốn chia sẻ và mọi ngừoi hay dùng giải pháp nào thì cùng chia sẻ
1. Dùng thiết bị phát wifi: Theo quảng bá thì thiết bị này tự động bắt sóng 3G/4G của các nứoc sau đó phát sóng wifi cho mọi người trong nhóm khi đi du lịch. Cái này thấy khá nhiều người dùng, đặc biệt theo nhóm đông người (tất nhiên đông thì tốc độ truy nhập sẽ bị hạn chế lại, thấy bảo tốt nhất khoảng 5 người thì OK). Nếu có nhu cầu thì đặt cọc bên cung cấp sẽ gửi thiết bị cho. Dùng xong thì mang về trả thiết bị, thanh toán tiền,lấy lại đặt cọc. Tuy nhiên theo mình tìm hiểu thì cái này tiện lợi khi đi ngắn ngày (khoảng 10 ngày trở lại). Đi lâu quá thuê khá chát

2. Mua SIM Châu Âu ở VN: Mình cũng ko để ý và cũng ko nghĩ là có loại hình này. Nhưng có một số người đi đã mua (chủ yếu đi ngắn ngày). Hôm nay mình hỏi một đơn vị cung cấp thì họ báo giá: SIM 300 phút gọi ở châu Âu và 9GB tốc độ 3G, sử dụng cho 35 nước châu Âu, dùng trong 28 ngày, 850K. Theo mình thấy cũng OK
Tuy nhiên không rõ chất lượng như thế nào, nếu trục trặc thì mình xử lý cái này thế nào .... ?

3.Nhờ mua SIM ở bên kia: Nếu chỉ để dùng liên lạc khi cần có lẽ OK, chứ truy nhập Internet chắc là khá tốn. Chưa kể ở ĐỨc từ tháng 7/2017 trở đi mua SIM kiểu gì cũng phải trình HC hay thẻ cư trú ...

Ai có kinh nghiệm dùng mấy thứ này trao đổi thêm

Ac nào đi rồi cho e hỏi ở sb châu Âu, cụ thể là DG của Pháp có ra ngoài 1 cái mua ngay đc sim 3G như các nước khác ko ah, mà là sim ko bị coi là roaming khi sang nước khác cùng khối ý. Và giá cả khoảng thế nào ah?
E thấy qc sim CT 850k bán ở Vn cũng hay nhưng nó đc đâu có 28-30 ngày, ko top up gia hạn đc mà e lại đi tận hơn 4 chục ngày, cửa hàng nó bảo thế chỉ có nước mua 2 sim ?
E cảm ơn

Sim bên CTsim bán mình check trên website của three uk nó là loại 20 bảng, mở rộng roaming được 71 nước có cả Việt Nam, mỗi lần top-up thì lại kéo dài thêm được 30 ngày
http://www.three.co.uk/Support/Top_Up#phone_details

Có app để quản lý http://www.three.co.uk/threeapp

Sim bên CTsim bán mình check trên website của three uk nó là loại 20 bảng, mở rộng roaming được 71 nước có cả Việt Nam, mỗi lần top-up thì lại kéo dài thêm được 30 ngày
http://www.three.co.uk/Support/Top_Up#phone_details

Có app để quản lý http://www.three.co.uk/threeapp

Dạ đúng! E cũng láng máng check và suy nghĩ theo lẽ thông thường là phải có cách top up extend, nhưng hỏi đi hỏi lại bên bán họ đều bảo ko đc. Nhưng chắc e vẫn mua thử xem. Chứ qua bên đó loằng ngoằng mua lung tung ko dùng đc phải mua lại còn đắt hơn ? e là kém phương hướng lắm

Dạ đúng! E cũng láng máng check và suy nghĩ theo lẽ thông thường là phải có cách top up extend, nhưng hỏi đi hỏi lại bên bán họ đều bảo ko đc. Nhưng chắc e vẫn mua thử xem. Chứ qua bên đó loằng ngoằng mua lung tung ko dùng đc phải mua lại còn đắt hơn ? e là kém phương hướng lắm

Chắc chắn top-up được, qua web thì không phải load app, nếu muốn load app thì change store qua UK nhé (nếu xài iPhone)

Mình chưa có kinh nghiệm Roaming bên châu Âu nhưng mà mình đi châu ÂU 2 - 3 tuần vài lần rồi, các bạn cứ mua SIM 850k của CTSIM ở Việt Nam nhé. Xài internet rất nhanh. Mình đi trekking trên các vùng núi trên Thuỵ Sĩ mà nó vẫn chỉ đường, kết nối internet ầm ầm. Nói chung dzat là tuyệt vời.

Chuyến đi 16 ngày vừa rồi, mình mua sim Three UK 650k hạn dùng 30 ngày mua tại VN. Sóng khoẻ, ko hotspot, ko gọi VN. Nhà mình thuê xe tự lái nên đa phần là hay dùng để gặp anh Gù map, FB, Viber. XÀi được 12 ngày thì em ấy đòi top up. Khi top up online thì sim này yêu cầu khai báo địa chỉ và thẻ bank tại UK. Cái này thì pó tay rồi. Tiện thấy bạn Orange bên đường, mình tạt vào mua luôn 1 em: 25E xài nốt ngày còn lại. Họ đòi passport. Em Orange này sóng cũng rất khoẻ.
Vậy nên theo mình bạn nào đi châu Âu tầm trên dưới 20 ngày như mình thì nên chuẩn bị 2 cái sim 650k thì ko phải lo lắng gì.

Chuyến đi 16 ngày vừa rồi, mình mua sim Three UK 650k hạn dùng 30 ngày mua tại VN. Sóng khoẻ, ko hotspot, ko gọi VN. Nhà mình thuê xe tự lái nên đa phần là hay dùng để gặp anh Gù map, FB, Viber. XÀi được 12 ngày thì em ấy đòi top up. Khi top up online thì sim này yêu cầu khai báo địa chỉ và thẻ bank tại UK. Cái này thì pó tay rồi. Tiện thấy bạn Orange bên đường, mình tạt vào mua luôn 1 em: 25E xài nốt ngày còn lại. Họ đòi passport. Em Orange này sóng cũng rất khoẻ.
Vậy nên theo mình bạn nào đi châu Âu tầm trên dưới 20 ngày như mình thì nên chuẩn bị 2 cái sim 650k thì ko phải lo lắng gì.

Mình thấy bên sim du lịch của fanpage Đi Châu âu cũng bán sim three UK mà còn hướng dẫn topup và có thể topup hộ luôn cũng tiện. Bác nào thử của đội này chưa (https://facebook.com/simdulich.org/)? Mình định chuột bạch phát

Có nhiều web bán top-up voucher cho nó mà, trả qua Credit card hoặc paypal, không nhất thiết phải top-up trực tiếp với nhà mạng, Mình đi đúng 1 tháng, xe tự lái, xài gmap + làm việc hàng ngày thì đến ngày thứ 26 mới hết hạn mức 12Gb 3G , của mình xài hotspot bình thường nha, sim Three UK loại 850K của ctsimcard.

mình thì mình hay mua SIM Three UK dùng được gần như tất cả các nước Châu âu. có ghé Úc Mỹ đều xài được hết.

mạng thì ko quá nhanh. tốc độ thì như 3G của VN mình thôi. ko lên đc 4G đâu. nhưng đủ lướt web, FB, tìm kiếm thông tin, nghe gọi video call các kiểu.

Mình nghĩ đi vậy cũng ổn rồi.. vì 1 sim dùng đc nhiều nước. chứ mỗi nước mà thay 1 sim thì cũng vất lắm

Xin phép các bạn, mình cung cấp SIM du lịch các nước châu Âu, xin giới thiệu tới các bạn:
- SIM của mạng Three và CMHK dung lượng không giới hạn (có 5GB - 12GB tốc độ cao 4G, sau đó vẫn dùng được tốc độ 3G không giới hạn).
- Mình đã cung cấp cho nhiều đoàn tour và chất lượng dùng rất ok, tốc độ nhanh và dùng được ở nhiều nước.
- SIM lắp vào là kích hoạt và sử dụng được luôn
- Mình ở Lương Yên, Hà Nội, có thể ship toàn quốc tới các bạn. Chi tiết các bạn tham khảo Facebook: https://www.facebook.com/simquocte.alosim - Web: www.alosimquocte.com - Hotline: 090.456.2368
Cảm ơn các bạn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back