What's new

[Cung TM] Ngắm hoàng hôn và bình minh trên rừng thảo quả chín đỏ - Lào Cai 4-8/10

Cung do leader chuyên nghiệp tạo, có tính phí
Ngắm hoàng hôn và bình minh trên rừng thảo quả chín đỏ - Lào Cai 4-8/10

Bạn đã bao giờ lạc vào một rừng thảo quả chín đỏ chưa?

Nhóm phượt Hà Nội chúng tôi quyết định đi bộ xuyên rừng để đến với bạt ngàn thảo quả chín đỏ, ngắm hoàng hôn và cả bình minh, khi những tia nắng cuối cùng của ngày cũ tắt dần trên khóm lá, và những tia nắng đầu tiên của ngày mới chiếu xuống xen qua kẽ lá và nhảy nhót trên từng chùm thảo quả.

Hành trình của chúng tôi như sau:

Lịch trình của chúng tôi đã thay đổi ngày do tình hình cộng cả lúa chín đồng đều trên các làng bản, bà con chưa thu hoạch lúa, lúc đó thảo quả cũng chín đỏ, do đó hành trình sẽ xuất phát từ ngày 4/10 nhé.

- Ngày 1 thứ 5 ngày 4/10: 6h sáng Xuất phát từ Hà Nội đi Lào Cai, phương tiện vận chuyển xe máy. Chiều tối đến Lào Cai, ăn ngủ tại nhà dân (riêng tiền ngủ miễn phí)

- Ngày 2 - thứ 6: Đi xe máy từ nhà dân đến điểm gửi xe trong rừng ở nhà dân (kô mất phí gửi xe), sau đó đi bộ xuyên rừng từ sáng đến lán ngủ trong rừng thảo quả. Chiều tối chụp cảnh rừng thảo quả chín lúc hoàng hôn, nướng gà, nấu cơm tại lán. Mang theo túi ngủ nhé. (miễn phí ngủ tại lán)

- Ngày 3 - thứ 7: Bình minh trên rừng thảo quả chín với những loài động vật côn trùng của rừng thảo quả. Ngát mùi hương hoa với những quả chín đỏ lúc lỉu trên cành. Sau khi chụp choẹt chán ta lên đường đi bộ quay về nơi gửi xe. Tối ngủ nhà dân (không mất phí ngủ)

- Ngày 4 chủ nhật 8/10: Sáng dậy lên đường quay về Hà Nội.

Kinh phí: 150.000 đồng/người tiền xăng xe + 400.000 đồng/người tiền ăn cho 4 ngày (thừa trả lại, thiếu thu thêm) = 550.000 đồng/người nhưng khả năng là thừa vì đồ ăn phải mang đi từ gạo, gà, lợn để nấu ăn dọc đường. Rừng nên không có quán xá nhá.

Yêu cầu: tuyển xế cứng, ôm khỏe, người có sức khỏe để đi bộ 2 ngày trong rừng, khả năng chịu đựng tốt. Không nhận người không đủ sức khỏe.

- Đồ đạc mang theo gọn nhẹ, mang theo túi ngủ hoặc chăn mỏng (không cần mang lều ngủ).

Lưu ý đoàn đi nấu ăn tại chỗ, nên sẽ mang theo cả gạo, gà, lợn rừng cắp nách mua tại bản,..., nồi, xoong để nấu nướng. Vì đi bộ trong rừng nên cần đồ mặc thuận lợi, thuốc men đảm bảo, sao cho tránh được vắt rừng (được biết có 2 loại vắt, vắt xanh và vắt đen, vắt xanh thường cắn trên cao, vắt đen cắn dưới thấp, nhưng tầm tháng 10 không phải mùa mưa nên vắt sẽ ít hơn). Kinh nghiệm cho biết, người đi nhanh sẽ ít bị vắt cắn, người đi chậm phía sau thì sẽ bị cắn nhiều hơn vì người đi trước đánh thức vắt dậy. Vì vậy, cố mà chạy trước nhóa :D

Thông báo trước: Chương trình này có thể lùi 1 tuần hoặc đi sớm hơn 1 tuần so với dự định, tùy theo tình hình thời tiết, vì nếu mưa bão lũ thì không thể đi nổi.

Last edited:
Re: Ngắm hoàng hôn và bình minh trên rừng thảo quả chín đỏ - Lào Cai 11-14/10

Chị gái ơi, xế mềm nhé, 1 slot gạch ngói um xùm

Hỏi dân xem có đường mòn thì để vài con chiến mã xông lên mang đồ ăn tới nơi tập kết giúp đoàn chị ợ, mà đi dư lày sàng lọc kỹ kỹ chị ạ, yếu như em là cho ở nhà ngay

Chắc chủ thớt lập cung đi NCS, vừa ngồi với anh Tuấn nhà HTPH, có nghe anh nói qua, mà cung đường chủ thớt tù mù quá ko biết ra sao, lót gạch hóng vậy :)

Chị gái ơi, xế mềm nhé, 1 slot gạch ngói um xùm

Hỏi dân xem có đường mòn thì để vài con chiến mã xông lên mang đồ ăn tới nơi tập kết giúp đoàn chị ợ, mà đi dư lày sàng lọc kỹ kỹ chị ạ, yếu như em là cho ở nhà ngay

Từ chỗ ngủ ở Lào Cai đến điểm gửi xe trong rừng là 20km, đường đi rất trơn và khó đi vì vậy cần xế cứng. Còn từ chỗ gửi xe lên đến rừng thì ngay cả dân bản xứ cũng phải đi bộ thu hoạch thảo quả nhá. Đoạn này đi nhanh từ 6 sáng đến 12h trưa mới tới nơi, đi chậm đoàn đông phải đến 4 hay 5h chiều mới tới nơi được. Đường lên dốc quanh co, đường trơn, có nhiều chặng có khi cần cả dây thừng để kéo nhau lên chứ không phải dễ đi nhá.

Chắc chủ thớt lập cung đi NCS, vừa ngồi với anh Tuấn nhà HTPH, có nghe anh nói qua, mà cung đường chủ thớt tù mù quá ko biết ra sao, lót gạch hóng vậy :)

Tù mù gì đâu bác, rừng thảo quả này người Lào Cai ai cũng rõ hết, tối ta ngủ tại nhà bé Hà hoặc sang nhà bác Đồng Bào Kiều Mai tá túc, được quan lo chỉ đường, ai nói tù mù vậy bác ui. :D

pearl_hn nik face la gi nhỉ.hihi. e chưa biết cụ thể phải để tính nếu k trùng thi cử ktra thì mí đi đc huhu

Từ chỗ ngủ ở Lào Cai đến điểm gửi xe trong rừng là 20km, đường đi rất trơn và khó đi vì vậy cần xế cứng. Còn từ chỗ gửi xe lên đến rừng thì ngay cả dân bản xứ cũng phải đi bộ thu hoạch thảo quả nhá. Đoạn này đi nhanh từ 6 sáng đến 12h trưa mới tới nơi, đi chậm đoàn đông phải đến 4 hay 5h chiều mới tới nơi được. Đường lên dốc quanh co, đường trơn, có nhiều chặng có khi cần cả dây thừng để kéo nhau lên chứ không phải dễ đi nhá.

Tù mù gì đâu bác, rừng thảo quả này người Lào Cai ai cũng rõ hết, tối ta ngủ tại nhà bé Hà hoặc sang nhà bác Đồng Bào Kiều Mai tá túc, được quan lo chỉ đường, ai nói tù mù vậy bác ui. :D

À, vậy chắc em nhầm, vì tưởng đoàn mình trekk NCS từ mường hum lào cai qua phong thổ lai châu, tại em ko thấy chủ thớt ghi rừng thảo quả mà ko thấy ghi nó nằm ởn khu nào, đi theo đường nào nên thắc mắc vậy thui hihi :D

Tớ đặt 1 ôm cứng nhé (đảm bảo chặt cứng luôn) :D. sđt:0973.639936 tên: Thanh

Last edited by a moderator:

Thông báo cho các bạn tham gia đi cung này cần tập luyện thể lực từ bây giờ nhé, tránh trường hợp đi không đến đích được, vì đã đi vào rừng là không có người dẫn đường quay trở lại đâu.

Chỗ này sẽ dành để thông báo lịch off luôn nhé.

E đặt gạch cái cạch (ôm)nhé ! 0987883346. Bảo Trâm ạ!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back