What's new

[Chia sẻ] ngẫu hứng Thượng Hải-H.Châu- HoàngSơn- Võ Đang-CuuTraiCau-Hoàng Long-Tây An- Bắc Kinh

ngẫu hứng Thượng Hải-H.Châu- HoàngSơn- Võ Đang-CuuTraiCau-Hoàng Long-Tây An- Bắc Kinh

Bài viết mình muốn chia sẻ cảm xúc của chuyến đi và một số kinh nghiệm cho các bạn thích đi du lịch Trung Quốc nhưng còn lăn tăn về vấn đề ngôn ngữ.
Vốn là người mê phim chưởng của Kim Dung nên mình muốn đến thăm quan các ngọn núi nổi tiếng trong phim và trong năm vừa qua đã đi được đỉnh Quang Minh (núi Hoàng Sơn) đại bản doanh của Minh Giáo, Võ Đang, Hoa Sơn.

Minh Giáo

[video=youtube;9gRHmoMqcUs]https://www.youtube.com/watch?v=9gRHmoMqcUs&t=359s[/video]

Võ Đang
[video=youtube;ltI_pk9qk0k]https://www.youtube.com/watch?v=ltI_pk9qk0k[/video]

Mình cũng là tín đồ của trang web xin ngủ nhờ couchsurfing nhưng chưa trải nghiệm lần nào ở nước ngoài nên mình quyết định thử ở Trung Quốc.
Tháng 5 vừa qua nhân lúc đang rảnh mà đoàn đi Phượng Hoàng Cổ Trấn của mình đến tậng tháng 10 mới đi lâu quá nên mình quyết định đi tiền trạm Trung Quốc, trải nghiệm du lịch một mình, muốn được lạc lối ở Bắc Kinh cho biết với người ta.
Chuyến đi đợt đầu tiên tốn khoảng 23tr bao gồm:
5tr tiền vé máy bay
1tr8 tiền xin visa dịch vụ 80 usd
còn lại là phí di chuyển, tiền vé tham quan, ăn uống
Vì mục đích của chuyến đi là được lạc lối, lịch trình ko rõ ràng đi tới đâu chơi tới đó nên cũng chỉ cần năm 1 số thông tin cơ bản để đi.
Vấn đề quan trọng nhất vẫn là tứ khoái của con người: ăn , ngủ,đi toilet đồ

[URL=http://s116.photobucket.com/user/halo_gem177/media/doi%20tien.jpg.html]
[IMG]https://i116.photobucket.com/albums/o34/halo_gem177/doi%20tien.jpg[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Nên mình chuẩn bị một số hình ảnh như thế này, cần ăn gì thì chỉ vào hình đó, ăn cơm gà thì chi vào chén cơm vs con gà, đi vệ sinh thì chỉ vào nhà vệ sinh,...... đại loại như thế
Phương tiện di chuyển: trang web cực kỳ quan trọng
https://www.travelchinaguide.com/china-trains/
để xem giờ tàu chạy mà di chuyển đi chỗ khác
Phần mềm hỗ trợ để vào được google, google maps, facebook như: vpn và betternet
Từ điển Anh- Trung để phòng khi cần thiết
đặc biệt là phải tạo 1 tài khoản wechat và tập sử dụng khi ở China
Vậy là ok để lên đường rồi
Đáp xuống sân bay mới sực nhớ là các bạn tiếp viên việt nam không cho mình cái arrival card để điền nên tới sân bay phải đi tìm và làm thủ tục nhập cảnh chậm nhất so với các bạn cùng chuyến bay, đồ đạc thì đeo lỉnh kỉnh, ipad cầm trên tay thì rớt loảng xoảng
Thượng Hải là điểm đến đầu tiên nên mình có download app tàu điện ngầm Thượng Hải

Ở Thượng Hải là nơi duy nhất ở Trung Quốc mình biết bán vé tàu điện ngầm cho 24h, bạn host mình khuyên mình nên thử trải nghiệm maglev shanghai với tốc độ 300k/h. Sau khi đi thử cảm giác của mình thấy hơi phí tiền vì ngồi chưa đến 10p nó chạy đến nơi rồi, trong khi nếu sử dụng tàu điện ngầm thì free vs cái thẻ đi trong 24 tiếng.
Do bạn host tối mới đón mình nên mình có nguyên buổi chiều để lang thang Thượng Hải, việc đầu tiên là vào thành phố tìm 1 cái sim 4G để xài internet hẹn giờ bạn host ra đón, sim bán ở sân bay mắc quá.
Vào trong thành phố mặc dù đã sử dụng body languague đủ kiểu nhưng vẫn không thể hiểu đc sim đó như thế nào, chỉ thấy số 2 đoán là 2GB, 30 đoán là 30 ngày. Thôi thì nhắm mắt mua đại, 100 tệ tương đượng 340k cho 1 cái SIM , chát quá chát quá.
Mãi về sau này mới biết 2GB chỉ sử dụng được trong Thượng Hải, 500MB cho khu vực ngoài Thượng Hải. Mà mình thì có ở THượng Hải lâu đâu, mình không thích các thành phố lớn. Vậy là phải trả 340k cho 500MB =((.
Vì mình không thích những tòa nhà hiện đại lắm nên bạn host chỉ mình đi đến đường Moganshan Road và People's Square để ngắm các khu ổ chuột của Thượng Hải , nơi có graffiti như khu nhà ga 3A ở Sai Gòn

Cảm giác cũng không có gì đặc biệt lắm
Thôi đi về tàu điện để gặp cô bạn Thượng Hải đang đơi

Last edited:
Re: ngẫu hứng Thượng Hải-H.Châu- HoàngSơn- Võ Đang-CuuTraiCau-Hoàng Long-Tây An- Bắc

Hoa Sơn
[video=youtube;WCRG5nAe0rU]https://www.youtube.com/watch?v=WCRG5nAe0rU[/video]

Bạn ấy đây rồi, bạn có đề nghị về nhà bạn ăn cơm với gia đình nhưng mình thấy hơi ngại nên nhờ bạn dẫn đi khám phá vài quán ăn bản địa

Quán ăn đây rồi

làm 1 combo mấy vị, mình ko nhớ là có vị gì , có cái thịt, có cái chay, nói chung là khá ngon

Ăn xong qua bên đối diện, bạn mua trà sữa Đài Loan cho mình uống,bạn dùng mã code scan để thanh toán như thanh toán thẻ tín dụng. Lần đầu tiên mình biết có thanh toán kiểu này. Mình chưa uống các loại trà sữa như GongCha ở VN bao giờ nên không biết mùi ra sao nhưng uống ở đây thì cảm giác rất ngon.

Một loại bánh nếp giống của VN mình nhưng ăn thấy bình thường

Thượng Hải về đêm, phố đi bộ và bến Thượng Hải trong truyền thuyết

Last edited:
Re: ngẫu hứng Thượng Hải-H.Châu- HoàngSơn- Võ Đang-CuuTraiCau-Hoàng Long-Tây An- Bắc

èo cung đường bạn đi chắc phải trên 15 ngày nhỉ :) chấm - mút - hóng

cung này đúng 15 ngày luôn bạn, nhưng di chuyển ban đêm hơi nhiều và mình bẻ cung đi Cửu Trại Câu nên chẳng còn thời gian để thăm thú Bắc Kinh và leo Hoa Sơn nên mình đã quay trở lại Tây An để leo Hoa Sơn và đi Phượng Hoàng Cổ Trân

Vấn đề về ngôn ngữ bắt đầu xuất hiện khi mình và bạn kia tiếng Anh đều không tốt lắm
Mình đi chơi có mua chục cái khăn rằn làm quà cho các bạn couchsurfing, sau khi tặng bạn cái khăn rằn mình đem khoe bịch cà phê và phin pha cà phê bạn host nhờ mua giùm. Sau khi nói một hồi bạn tưởng là mình tặng bạn bịch cafe đó, cám ơn mình rối rít, mình phải cố gắng lắm mới lấy lại được gói cafe và chữa cháy bảo khi nào bạn qua VN tui tặng bạn.
Chơi đến 10h đêm bạn Thượng Hải muốn đi vệ sinh mà tìm không ra chỗ để đi, mình bảo vào mấy cái khách sạn xin nhưng rốt cuộc cũng không được. Tụi mình vội vã chia tay nhau cho bạn về giải quyết,mình tìm đường về tàu điện ngầm mà đi lòng vòng lạc cả 1/2 tiếng.Sau khi leo lên được tàu điện,mình nhắn cho host ra trạm đón mình. Host người Rumani làm free lancer nên rất là rảnh, buổi chiều bận đi chơi với bạn gái nên ko có thời gian dắt mình đi chơi.Mình về hơi khuya nên mọi người ngủ hết rồi,nhà ở là dạng căn hộ có 2 phòng ngủ,1 phòng là 2 bạn nữ người Trung Quốc, phòng còn lại là bạn host nam và bạn gái. Mình ngủ trên cái ghế sofa màu hường rât to và thoải mái, vì quẩy balo bự đi cả ngày nên tối tắm rửa xong là mình thăng luôn.
Sáng các bạn dậy đi làm rất sớm, mình cũng dậy tính xem có nên ở thêm ngày nào nữa không, mình bảo host đi ăn sáng

Món này thì ngon còn món mì cá + thịt thì ăn không hợp chút nào

Ăn sáng xong mình cũng không biết đi đâu, sau khi search trên mạng chẳng thấy hứng thú với chỗ nào, thôi thì đi khám phá ẩm thực tiếp, hẹn 1 bạn khác đi ăn trưa
Chỗ bạn làm ở khu nhà cao tầng này, là dân IT nên bạn cắm mặt vào máy vi tính và nhìn rất căng thẳng
Tưởng bạn dẫn mình đi ăn đồ truyền thống nước bạn, ai dè bạn dắt đi ăn món Nhật
Ăn xong bạn trả tiền cho mình nhưng nam nhi chi chí đâu để bạn làm vậy được, vậy là mình thanh toán bữa này, khoảng hơn 100 tệ 1 chút (350k VND) thâm vô ngân quỹ rồi ahuhu.

Mới ăn sáng xong quất ăn trưa luôn nên no cành hông, mình quay lại bến Thượng Hải buổi sáng xem có j khác so với buổi tối không.

Người ta cũng ra đây chụp hình đám cưới như mình ra nhà thờ Đức Bà chụp

Tháng 5 mùa hè mà cũng có lá đỏ

Đi về mò mẫm 1 hồi lâu cũng tìm ra được nhà host, các bạn nhớ lưu lại dịa chỉ tiếng Trung để hỏi đường ko thì potay.com
Thấy ko có j hấp dẫn mình nữa nên mình quẩy balo đi xuống trạm Hongqiao để mua vé xe lửa đi Hàng Châu.
Lần đầu tiên đi xe lửa ở Trung Quốc
Ở các trạm xe lửa đều có ít nhất 1 quầy nói được tiếng Anh, thường sẽ là quầy số 1 , cùng lắm là các bạn đọc cái địa danh là bạn sẽ mua được vé, làm body language chắp 2 bàn tay đưa vào bên hông má rùi nhắm mắt lại là người ta hiểu bạn mua vé giường nằm để ngủ. Hoặc chỉ cần đưa đủ tiền giường nằm hay ghế ngồi là người ta tự hiểu. Nói chung là tự khắc lúc đó khả năng sáng tạo của bạn sẽ được thể hiện.
sau khi có vé thì tìm hiểu cách đi như thế nào
Mua vé xong mới qua khu kiểm tra an ninh, bạn sẽ đưa passport và vé để người ta đối chiếu, đóng dấu mộc vào vé, rùi tiếp theo là qua máy soi hành lý
Đi tàu lửa cũng giống như đi máy bay, đầu tiên là tìm cổng nào để ra đó ngồi đợi, cứ giơ cái vé ra cho mấy chú nhân viên mấy chú sẽ chỉ hoặc nhìn các bảng chỉ dẫn.
Tới giờ mọi người sẽ xếp hàng để leo lên tàu,lâu lâu sẽ có người đi kiểm tra xem bạn có vé ko, hay là trà trộn ngồi vào đây.Nhớ chú ý toa tàu và ghế ngồi, nếu ko biết số nào là toa tàu, số nào là ghế ngồi thì cứ đưa vé ra hỏi. Khi xếp hàng vào gate sẽ được bấm lỗ vé và trước khi lên tàu sẽ được kiểm tra vé 1 lần nữa, sau khi đến nơi trước khi đi ra ngoài lại check thêm phát nữa nên nhớ giữ vé cẩn thận, bỏ vào túi đeo trước ngực cho lành

Last edited:

Bạn ơi, bạn xin ngủ nhờ trên couchsurfing cho toàn bộ hành trình hay sao bạn?

ngủ nhờ ở trung quốc chỉ phổ biến ở các thành phố lớn như Thượng Hải, Bắc Kinh, Thành Đô, Hàng Châu, Quảng Châu,..... thôi bạn, còn mấy tỉnh nhỏ ít người biết tiếng Anh cũng ít người nước ngoài nên khó khăn, mình chỉ xin ngủ nhờ ở Hàng Châu, Thượng Hải và Bắc Kinh thui, chỗ ở ở Trung Quốc khá rẻ nên nếu bạn muốn giao lưu văn hóa thì ngủ nhờ thôi, ko thì cứ ra tìm dorm. Trung Quốc chỉ mắc tiền tàu xe và phí vào cổng

ừa, mình cũng đi TQ đc 2,3 lần rồi mà cũng toàn dorm thôi chứ chưa thử ngủ nhờ bao giờ nên mới hỏi thôi. Mà công nhận bạn đi từ Bắc sang Tây trog 15 ngày giỏi thiệt ;)

Chết roy, lại múa rìu qua mắt thợ rùi,mình mới đi 2 lần thôi. Lần này là lần đầu

Ở Hàng Châu mình tìm được rất nhiều chỗ để ở nhờ nhưng quyết định chọn nhà của Natasha vì lời mời và sự nhiệt tình của bạn.
Sau khi tới Hàng Châu, mình đi theo chỉ dẫn khá chi tiết của Natasha cô bạn người Ukraina lấy chồng người Malay nên theo đạo hồi,vì có địa chỉ tiếng Trung, có phần mềm betternet để vào google map nên mình bắt bus khá dễ dàng và biết được đoạn nào cần xuống. Do ngồi trên xe nên định vị không được tốt lắm, mình đi bus lố khoảng 1 cây số phải cuốc bộ ngược lại. Ấn tượng con gái Hàng Châu khá là xinh xắn.
Natasha ở chung với 1 bạn gay người Châu Phi, 1 bạn người Mỹ, cả 3 đều rất vui tính và hài hước,bạn cho mình xem mấy clip 3 bạn quẩy nhảy nhót ở nhà ga Hàng Châu. Vừa ngồi được một lúc thì Natasha lại phải đi đón 1 anh bạn ở gần đó qua Hàng Châu chơi. Ảnh cũng rất crazy và dạy Natasha chơi ukelele . Vậy là ngày mai mình có người dẫn đi chơi , đêm nay ngủ khỏe.
Buổi sáng Natasha phải đi học, tụi tui tranh thủ đi uống cafe

Tôi hỏi Mark đã thử hitch hiking ở China bao giờ chưa, Mark nói tại sao ko thử luôn ở đây. Vậy là anh làm màu làm trò đủ kiểu để thu hút xe hơi

Cuối cùng thì cũng có xe dừng lai, ơn giời cậu đây rồi

Sau 1 hồi nói chuyện mới biết cha này là taxi uber
Thế thôi chia tay vậy
Có vẻ hitch hiking ko phổ biến ở đây

Mark đang cố giải thích ngón tay cái đưa lên là ám hiệu xin đi nhờ xe ở các nước phương Tây
Trên đường đi ra xe buýt ra Tây Hồ

hình ảnh tuyên truyền bảo vệ môi trường

kem xoài

Và tìm được người để nói chuyện rất nhanh

Tây Hồ bình yên

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member