What's new

Nghệ An - Tây Bắc và Tây Nam

Mình vừa có chuyến đi Tây Bắc và Tây Nam tỉnh Nghệ An bằng xe máy , mình là dân Nghệ chính gốc nhưng bây giờ mới có dịp đi vùng miền núi quê mình nên cũng muốn chia sẻ trên diễn đàn một số ít thông tin về quê hương xứ Nghệ.
Tây nam NA ngược theo QL7A qua các huyện Đô Lương, Anh Sơn,Con Cuông,Tương Dương và cuối cùng là Kỳ Sơn có cửa khẩu Nậm Cắn sang nước bạn Lào.QL7A dài 225km từ thị trấn Diễn Châu tới cửa khẩu Nậm Cắn, trên QL này có VQG Pù Mát trải dài 3 huyện Anh Sơn-Con Cuông-Tương Dương và có thuỷ điện bản Vẽ ở huyện Tương Dương.
Tây bắc NA theo QL48 dài 122km từ Yên Lý lên thị trấn Kim Sơn(Quế Phong) đi qua các huyện Diễn Châu,Quỳnh Lưu,Nghĩa Đàn,Quỳ Hợp,Quỳ Châu,Quế Phong.Từ Kim Sơn đi tiếp khoảng 40km là tới cửa khẩu Thông Thụ sang Lào, ở đây có thuỷ điện Hủa Na trên thượng nguồn sông Chu.
Lộ trình của mình càng tránh xa quốc lộ càng tốt, chủ yếu đường rừng.
Ngày 1- từ nhà mình ở Yên Thành lên Tân Kỳ rồi theo đường liên xã lên Quế Phong vào Tri Lễ, bản San xong quay ra ngủ Kim Sơn.
Ngày 2- Kim Sơn-ql48 xuống Quỳ Hợp rồi cắt ngang qua bản Vẽ lên Kỳ Sơn.
Ngày 3- Kỳ Sơn vào Mường Lống rồi quay ra về Con Cuông.
Hiện nay Quế Phong và Kỳ Sơn vẫn chưa thông đường mà phải quay xuống Quỳ Hợp để đi theo TL513 cũng mới mở chưa có trên trên bản đồ cơ đấy.
Em lên lộ trình như sau:https://www.phuot.vn/threads/12077-Tìm-bạn-đi-tây-Nghệ-An-31-10-2010

Vùng này là thủ phủ lâm tặc nên nhà sàn khỏi chê nhá.!!

Ngã 3 Châu Thành, rẽ phải ra bản Đôm đi tt Quỳ Châu, trẽ trái vào bản Ban đi Quang Phong, Cắm Muộn, em chọn rẽ trái.

Cầu Châu Thành đang làm dở, đường cũng xấu và phải qua suối nếu gặp trời mưa dễ mà quay ra lắm.

Bản Chăm Hiêng (Châu Thành)

Quan tài bằng cây nhưng đây là người Thái nên không dùng khúc cây khoét rỗng như người Thổ dưới Tân Kỳ,em tưởng là quan tài cũ nhưng hỏi ông cụ ven đường thì bảo là mới nhưng để lâu không có ai mua nên nó cũ thế đó, chao ôi khi nào dưới xuôi cũng ế như vậy thì hay biết mấy!!!Nghe bảo rằng nhà nào mà bố mẹ khi chết dùng loại gỗ nào làm quan tài thì con cháu sau này không dùng gỗ đó để làm vật dụng trong gia đình.

Cây cầu bắc qua con suối, về mùa mưa chắc không đi nổi, vé 5k

Last edited:
Tây Nghệ An chia ra 2 vùng Tây Bắc - Tây Nam và sau đây có thể là bức tranh toàn cảnh ( theo hiểu biết của cá nhân em).

Tây bắc bao gồm : Quỳnh Lưư, Nghĩa Đàn, Quỳ Hợp, Quỳ Châu, Quế Phong.(nằm trên QL48).
Khoáng sản : Vàng sa khoáng, đá đỏ,đá trắng, thiếc .
Cây trồng : Vùng này xưa kia là núi lửa nên thíich hợp cây công nghiệp nhiệt đới như cao su , cà phê, quế, ngoài ra còn có cam và mật mía Nghĩa Đàn, Quỳ Hợp ngon nổi tiếng.
Vật nuôi : Nông trường bò sữa Nghĩa Đàn mới đầu tư 3000 tỷ đồng của Vinamik.
Gỗ rừng : Nổi tiếng gỗ lim Quỳ Châu (Hà Tĩnh cũng có lim nhưng thua xa), cái này giới lâm tặc thèm lắm.
Ngoài ra còn có một "đặc sản" không thể không nói đó là heroin (điểm nóng là Quế Phong) mà những vụ án nổi tiếng đều liên quan đến nơi này.

Tây nam bao gồm : Đô Lương, Anh Sơn, Con Cuông,Tương Dương, Kỳ Sơn.
Khoáng sản :vàng sa khoáng, than đá.
Cây trồng và vật nuôi không bằng bên tây bắc vì đây không có đất bazan .
Gỗ rừng : Rừng đinh hương tương dương (đang có dự án bảo tồn sau khi cơ bản đã phá xong ).
Cũng khôngb thể thiếu heroin.
Em chỉ biết được có vậy, bác nào có ý kiến xin đóng góp thêm nhé!!

Qua UBND xã Châu Thành bắt đầu xuất hiện một "hiểm hoạ môi trường " đó là khai thác quặng thiếc, bụi mù trời, đất cày xới ngổn ngang.

Gặp em gái hỏi em đi đâu " em đi nại anh ạ "

Ngã 3 bản Ban rẽ trái đi Na Phóm, Na xá, Na Cống lên Tri Lễ.

Tới Na Cống có một ngã 3 ngay ngôi nhà sàn đó rẽ trái đi Diên Lâm và rẽ phải đi Châu Thôn,em rẽ phải. Độ cao nâng dần lên và đường cũng vắng lắm, trong lòng vẫn lo sợ khi thỉnh thoảng vài chú choai choai tóc xanh đỏ lượn lờ, nhưng em lại niệm "mô phật, bần tăng không có ngán ai bao giờ ". he he!

Có lúc như qua cổng trời.

Tới xã Quang Phong.

Từ đây con đường có thể gọi bằng tiếng xứ Nghệ là "cha cả khổ", mà sắp tới cũng sẽ có "Khổ "trong thực tế.

Khổ nhưng vẫn thanh bình.

Bản Hủa Khổ thực sự.

Đoạn này em mắc kẹt mà nhờ một anh đồng bào đẩy xe giúp anh ấy bảo "mệt lắm, ta không muốn đẩy đâu" làm em ấn tượng quá.

Đang than vãn về mấy cái khổ cùng một lúc thì "Phà ơi, hết khổ rồi, sướng rơn, quá sướng " qua khỏi vũng lầy là một màn tắm tiên (quên nửa tiên ) của mấy cô gái Thái bên một giếng nước ven đường, các bác chờ nhé!!!!

Từ đây con đường có thể gọi bằng tiếng xứ Nghệ là "cha cả khổ", mà sắp tới cũng sẽ có "Khổ "trong thực tế.

Đoạn này em mắc kẹt mà nhờ một anh đồng bào đẩy xe giúp anh ấy bảo "mệt lắm, ta không muốn đẩy đâu" làm em ấn tượng quá

Xin lỗi vì đã chen ngang mạch topic của Bác, nhưng đoạn này chết vì cười ;)).
Đọc topic của Bác được mở mang chút về Nghệ An.
Đón xem cảnh các nàng tiên Thái tắm :))

Đang than vãn bực mình vì anh đồng bào không chịu giúp , vừa qua đoạn đường lầy thì ngay trường Hủa Khổ có một cái giếng, em lại phóng qua nhưng tự dưng ngoái lại (tình cờ cũng đúng mà bản năng nhà phượt cũng có lý), ôi chao ôi, những toà thiên nhien hiện ra và cũng xin nói các bác rằng con gái Thái NA trắng và xinh lắm, em bỏ xe đi bộ quay lại , đang rón rén lôi hàng ra tác nghiệp (máy ảnh ) thì bỗng các nàng phát hiện ra nên em chỉ hầu các bác được những tấm thế này thôi chứ trong IC bộ nhớ của em có nhiều kiểu gay cấn và hấp dẫn hơn nhiều, bây giờ cho em ngồi vẽ lại theo trí nhớ em sẽ vẽ y chang luôn cho mà coi.

Tổng cộng có 3 nàng nhưng khi lộ hàng thì các nàng trốn và chạy tán loạn nấp sau giếng, càng e ấp càng gợi trí tò mò em định vào xin rửa chân(mà chân bẩn thật) thế là các nàng hét lên bằng tiếng Thái, em đứng ngẩn ra một lúc để xác định lại ngôn ngữ nhưng đành chịu không hiểu ý các nàng là "muốn hay không muốn" em rủ­a chân nên đành giữ lịch sự không tiến vào nữa, ôi đành để tiên bay về trời mà tiếc ngẩn ngơ!

Qua bản này là cầu Cắm Muộn bắc qua sông Nậm Quang, cũng qua cầu và 5k.

Cô em áo đỏ xinh xinh đứng chờ tiền mãi lộ từ đàng xa.

Cảnh vật rất nên thơ, em tức cảnh sinh tình định làm vài câu thơ nhưng đành chịu vì cảnh thì đây nhưng tình đã bỏ nơi giếng nước.

Last edited:
Xã Cắm Muộn, đường vẫn khó đi, mà đường ở đây buồn cười lắm cơ, đang nhựa ngon trớn bỗng nhiên hết luôn chuyển sang sình lầy và chật cực kỳ.

Nhìn con đường này em lại nhớ đoạn Phú lý vừa đi trong cung Zichzac với đoàn VictorPhùng.

Ngã 3 Châu Thôn, từ đây rẽ phải ra Kim Sơn và rẽ trái đi vào Tri Lễ, em vào Tri Lễ xong chập tối mới quay ra và đang lò dò chụp choẹt ven rừng thì có 2 anh biên phòng hỏi thăm vì đây là vùng biên giới, em cũng chẳng hiểu sao cứ trình bày đúng mục đích của mình và ác anh cho đi, ấy ngày sau đọc báo em mới hú hồn, hú luôn cả vía cho nó chắc, đúng là sau khi em ở đó khoảng 6h.Mời các bác xem cho nó nóng.

http://www.congannghean.com.vn/NewsDetails.aspx?NewsID=8799

Đi vùng này rất nguy hiểm , theo em vì 2 lý do sau đây:

- Đối với công an thì mình là ai, đi đâu mà cứ lăm lăm máy ảnh, buôn lậu, gián điệp hay nhà báo. Cả 3 đối tượng này đối với họ chắc không mấy thiện cảm.
- Đối với bọn buôn lậu thì mình là ai, công an , nhà báo hay đồng bọn theo dõi nhau để thanh toán (cái này đã xảy ra ở cửa khẩu Thanh Thuỷ- Thanh Chương ), gián điệp thì bọn này không quan tâm nhưng xác suất tèo dưới tay bọn này rất cao, cái trở ngại nhất là mình luôn lăm le máy ảnh ( nhưng không có nó thì vô vị, đó là theo ý chủ quan của em nhưng dù sao các bác cũng không thể xem nhẹ chuyện phượt ở vùng biên có buôn lậu đâu nhá.

Đói quá, sáng giờ chưa có gì vào bụng, em quyết định đầu tư xăng xe, xăng người, rửa xe luôn cho nó máu, dù sao từ sáng giờ nó cũng không trở chứng với mình.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589
190,138
Latest member
NgoDieu
Back