What's new

[Chia sẻ] [Nha Trang] 3N2Đ Đi bằng tàu hỏa, về bằng xe khách

Lời nói đầu:

"Tháng 4 gần như biển đã ổn, không còn sóng mạnh như đợt sắp tết. Vậy nên mình đã chọn Nha Trang là nơi du lịch và cũng là tự thưởng cho cái sinh nhật lần thứ 25 của mình.
Chào cả nhà, mình tên Lam 25T sống tại HCM. Là một "con vịt dzời" yêu thích du lịch :3"

Mình sẽ chia bài viết thành 3 phần tương ứng với 3 ngày tại TP biển Nha Trang xinh đẹp bao gồm những điểm dừng chân, ăn gì, ở đâu, giá thành thế nào.

==========================================================================

PHẦN 1: Đêm lên tàu hỏa + Ngày 1

Mình lựa chọn tàu hỏa là phương tiện đến Nha Trang. Phần vì người bạn đồng hành muốn đi thử tàu hỏa, phần vì mình muốn trải nghiệm cảm giác thế nào. Nghe nói rằng rất nhiều người thích đi tàu hỏa vì nó an toàn.

Có rất nhiều cách để bạn mua vé tàu:
1. Đến thẳng Ga Sài Gòn để mua vé // Địa chỉ: 01 Nguyễn Thông, Phường 9, Quận 3,TP. Hồ Chí Minh
2. Bạn có nhu cầu mua vé qua điện thoại và giao tận nhà (nếu gần sẽ free ship). Hãy gọi đến số điện thoại Ga Sài Gòn: 08.38436528
3. Truy cập trang https://www.dsvn.vn hoặc vài trang web khác để biết thêm thông tin đặt vé.

Trong ngày có khá là nhiều chuyến tàu hỏa đến Nha Trang, mình chọn chuyến đêm SE4 Tàu Thống Nhất (là tàu chạy đường dài): Sài gòn - Hà Nội.
Khởi hành ga Sài Gòn đúng 10h tối, tàu đến ga Nha Trang 4:50 sáng ngày 14/4

Ngoài các quán ăn trước cổng nhà ga thì tại sảnh chờ có các kiot bán bánh kẹo, nước uốc, quán cf và cả Lotte.

(vé tàu)​

(cảnh quan bên cạnh chỗ tàu dừng tại Ga Sài Gòn)​

Tìm đúng số toa bạn đã mua, đến toa và xuất trình vé để được lên tàu

Với những ai đã từng đi tàu hỏa sẽ biết cách xếp ghế như thế nào, riêng những bạn chưa biết mình xin nói cụ thể như sau.
Vé mình mua là ghế mềm có điều hòa 267,000/vé 1 chiều. Lúc tàu chạy được NV gửi 1 chai nước suối và 1 cái mền.

Bên trong nội thất sạch và lịch sự, ghế êm, nhưng diện tích ghế lại nhỏ, máy lạnh đủ mát. 1 toa tàu sẽ có 2 bồn rửa mặt và 2 toilet ở 2 đầu toa, vệ sinh sạch. Lúc tàu chưa rời bến, toilet và các toa sẽ bị khóa lại, đến khi tàu khởi hành sẽ mở cửa. Riêng phần ghế được sắp xếp đối diện nhau. Toa tàu chia làm đôi thì 1 phía ghế bên trái sẽ đối mặt với 1 phía ghế bên phải. Với mình, điều này khá là khó chịu cho người ngồi hàng ghế đầu của 1 phía. Vấn đề quan sát, vấn đề để chân cũng bất tiện. Chẳng ai thích lúc ngủ mà chân mình đụng chân 1 người xa lạ hoặc bị cả 1 phía ghế đối nhìn thẳng vào mình.

(trong hình mình là người ngồi hàng đầu của phía ngược lại)​

Trên đầu ghế ngồi có kệ dài để hành lý, vách cửa sổ có ổ điện, nếu dây sạch điện thoại dài không quá 30cm hãy tìm cái túi hay cái bịch treo vào móc đồ kế bên nhé, ổ điện khá cao và công tắc đèn ngay bên trên, buổi tối có thể tự tắt đèn để ngủ. Nhưng thật sự mình cảm thấy không thể ngủ được khi đi tàu hỏa. Tiếng ma sát ray, tiếng gió thổi rất là ồn ào ngồi bên trong toa tàu mà mình cứ tưởng lốc xoáy, bảo táp. Trong quá trình tàu chạy, bạn có thể đổi vị trí ngồi từ ghế này sang ghế còn trống khác, toa này sang toa khác và tất nhiên toa đổi phải cùng hạng mục với vé của bạn. Nhưng việc này cũng hên xui nhé, có thể do ghế trông hoặc do khách tại trạm khác chưa lên tàu.

Đến Ga Nha Trang là 4:50 sáng ngày 14/4.
Quên mất chụp hình, cứ rối tinh rối mù vì suốt 7h ngồi tàu không ngủ được. Nói chung Ga Nha Trang vẫn còn kiến trúc cổ và không rộng rãi chỗ đợi như Sài Gòn.
Ra trước ga sẽ có rất nhiều xe taxi xếp hàng như ở sân bay. Khoảng cách từ Ga NT đến bãi biển NT, Tháp Trầm Hương là 15k tiền taxi.

Biển Nha Trang lúc 5h20 sáng. Nếu đến quá sớm, chưa muốn vào khách sạn, bạn có thể đến thẳng bãi biển ngắm mặt trời mọc. Ngày mình đến ngồi chờ hoài không thấy mặt trời đâu cả, mây nhìu quá xá.
Bạn không cần quá lo cướp bóc gì đâu, vì người dân ở đây tập thể dục nhiều lắm, đèn sáng rực, bãi biển cũng rất nhiều ghế đá cho bạn nghỉ chân

(Hội người cao tuổi tập bơi)​

Last edited:
Re: [Nha Trang] 3N2Đ (Đi bằng tàu hỏa, về bằng xe khách)Phấn 1 Đêm lên tàu + Ngày 1

Vì ở khách sạn tại đường Hoàng Hoa Thám nên mình đi bộ từ bãi biển vào đến khách sạn gửi đồ và đi ăn sáng.

+ Điểm ăn sáng thứ nhất: 15C/1, Hoàng Hoa Thám, NT.
Bán những gì nhìn hình sẽ thấy hết!

Quán nằm trong con hẻm, không quá sâu. Không gian nhỏ, xinh và sạch. Cô chủ quán cũng khá là đẹp. Mình gọi bún bò đầy đủ và phở khô gia lai.

Nhân xét: không phải ngon xuất sắc nhưng là nơi làm no bụng rất ổn. Nếu là khách du lịch, bạn hãy yên tâm với mùi vị và giá thành tại đây, sẽ không phải thở dài vì thể loại thức ăn không ra vị. Bún bò thơm mùi sả, không quá nhiều ruốc, ngọt mặn vừa phải. Phở khô có nước sốt ổn, chén nước lèo không quá đặc biệt.
Mỗi phần 25k, Tổng chi 50k.

+ Điểm ăn sáng thứ 2: Bánh căn không tên, không bảng hiệu. Gọi sơ là Bánh Căn 48, Hoàng Hoa Thám, NT
Đặc điểm nhận ra quán: nhà lầu mặt tiền, trước mặt tiền có cô nướng bánh, người ốm. 1 chú đầu bạc phục vụ ra món

Nhận xét: quán bán bánh căn: Trứng gà + trứng cút + thịt bò. Ngon hơn khối quán bánh căn bình dân tại SG, giá HSSV. Mình gọi 8 cặp đầy đủ, 4 viên xíu mại
Tổng chi 58K

Bột bánh được nướng chín, thơm, cắn vào rất vừa ý. Trên bàn có để sẵn nước chấm + xoài bào + ớt + xíu mại + chén đĩa. mọi thứ lấy thoải mái riêng xíu mại ăn nhiu thì lúc tính tiền nói số lượng với chú.
Đặc điểm: Nếu bạn có nhiều thời gian thì không sao,cứ ngồi nhăm nhi từ từ chứ có ăn nhanh rồi gọi thêm mà chờ quá lâu rồi hối thì chỉ được chú trả lời 1 câu " NHƯỜNG CHO HỌC SINH ĐI HỌC NHÉ CON"
Và nếu bạn muốn gọi thêm, thông thường ta sẽ trừ hao thời gian quán làm món rồi gọi trước, nhưng tại đây có gọi thêm mà chưa ăn hết cũng được 1 câu trả lời như sau " ĂN HẾT TRÊN ĐĨA RỒI GỌI TIẾP"

Là như thế, nhưng cũng chẳng phải dạng khó chịu hay cau có đâu. Cô chú buôn bán có lòng lắm. Nói chung chỗ này ăn là chuẩn rồi,rất ngon!!!!!!

Last edited:
Re: [Nha Trang] 3N2Đ (Đi bằng tàu hỏa, về bằng xe khách)Phấn 1 Đêm lên tàu + Ngày 1

No nê thì lội bộ đến Ks cũng gần đấy

Giá phòng mình ở là 350k/ngày thường. Phòng mặt tiền có ban công.
Phòng được dọn hằng ngày, drap+gối+mền trắng, nội thất sạch đẹp. rất hài lòng với tất cả mọi thứ tạ đây. Nệm nằm mềm, êm, thoải mái. Toilet sạch, nước nóng lạnh đầy đủ, có điều hơi nhỏ

+Đặt phòng trên Agoda có khi giá lại cao hơn tại khách sạn và ngược lại. Có rất nhiều cách để bạn lựa chọn khách sạn tại nơi du lịch và cách của mình là lên Agoda xem Loại phòng, Giá phòng, vị trí. Ưng ý thì tìm số đt hoặc trang web riêng của khách sạn, liên lạc trực tiếp và sẽ có giá tốt hơn cả giá trên Agoda.
Cách này là để bạn so sánh và lựa chọn. Riêng với những khách sạn lớn hay resort, book phòng thông qua Agoda hoặc Chudu 24 vẫn lợi hơn.

7h45, Xe của Vinadiving đến đón mình đi lặn biển. 1 khách hủy lặn nên cả con tàu chỉ có mỗi mình và bạn.
Mình đi tour lặn 1/2 ngày với giá 470k/1 người, 1 lần lặn. Bạn có thể tham khảo giá lặn và tour lặn biển tại trang web Vinadiving | Trung tâm lặn biển Việt Nam
Xe đưa đến cảng Cầu Đá rồi lên thuyền đến hòn Mun, điểm lặn thứ nhất

Lặn ngắm san hô tại Nha Trang rất thích, tiếc là mua cái túi chống nước mà không dám dùng vì sợ ..... không chụp được san hô mình tiếc gì đâu à.
San hô tại Nha Trang đa dạng, nhiều màu sắc, nhiều cá biển cũng như chi phí lặn rẻ hơn 1/2 so với Phú Quốc.
Chỉ khác là tại Phú Quốc,lúc lặn sẽ có ngư dân bắt nhum bán cho tàu lặn, bạn sẽ dc ăn trên tàu tươi rói. Tại NT thì k dám bán như vậy, trên biển sẽ có bè bán hải sản, nếu muốn phải ghé bè để ăn.

(Bè nuôi cá trên biển, có mấy con tró đi catwalk rất hay nhoa)​

Đến điểm lặn thứ 2, nghỉ ngơi dùng cơm trưa nhưng do ngày mình đi biển dữ quá, sóng đánh ầm ầm. Nhỏ bạn bị say sóng, ói ào ào đành quyết định về sớm.
Quay lại Ks là 11h45, vào phòng ngủ nghỉ đến 4h chiều chạy lòng vòng hóng gió rồi đi ăn.

Mình gọi số đt: 0935605963 để thuê xe máy. Chú cho thuê người ốm, cao. Nói chuyện lanh lẹ rất nhiệt tình nhưng không phải kiểu mồi chài.
+80k/ngày
+60k/1/2 ngày
Giá thuê xe cũng dữa vào chất lượng củng như loại xe nhé các bạn.

Xe của mình thuê là Nouvo hơi cũ
, nhưng không quan trọng vấn đề xe cộ nên suốt 3 ngày mình lấy luôn con xe của chú về Ks.
Chú còn bán cả vé Vinpearl với giá: 540k/ vé

Đang chạy bắt gặp cảnh này nên chộp lại

Còn đây là đường đến Vinpearl. Từ đường Trần Phú chạy thẳng hướng về cảng, chạy thẳng típ là đến Cổng Vinpearl

Cảnh quan cạnh bờ biển.
Biển Nha Trang thật sự đẹp quá các bạn ạ, nhộn nhịp quà đông đúc. Đợt mình đi chỉ toàn khách Nga và Hàn Quốc. Kiến trúc xây dựng cặp bờ biển hiện đại, tạo cho ta có cảm giác sôi nổi, hào hứng.
Độ dài bãi biển NT lên đến 6km. Cũng có hàng dừa, công viên dọc bãi biển như Phan Thiết nhưng khi chạy dọc đường Trần Phú bạn có thể thấy cả nước biển, sóng biển chứ không phải chỉ thấy 1 lùm cây toàn dừa như Phan Thiết.

Đến biển món phải ăn là hải sản, tại NT là nơi mà lần đầu tiên mình được ăn ốc thoải mái như vậy. 2 năm trước đi Phú Quốc cũng ăn khá nhiều nhưng không sướng bằng tại đây. Xem nhiều bài RV, nhận xét thì mình chọn quán này đây:

XUÂN ANH
9C, CÙ LAO TRUNG, NHA TRANG
0906498059
HÃY ĐẾN TRƯỚC 9H TỐI ĐỂ CÓ THỂ ĂN NHIỀU LOẠI HẢI SẢN TƯƠI SỐNG. SAU 4H CHIỀU QUÁN BẮT ĐẦU BÁN

Đối diện có quán ốc Long Vũ, mặt tiền nhìn chỉnh chu hơn, có cả lên lầu nhưng vắng hoe à.

Ốc ở Xuân Anh được cân kg để chế biến, ốc rất tươi, gọi tối thiểu là 300g.
Tốt nhất hãy đến tận chỗ đựng ốc các loại, chọn và hỏi loại này làm món gì thì ngon. Nếu xem menu sẽ khó để biết ốc nào là ốc nào.
Yên tâm là giá hợp lý nhé, mình rất mê ăn ốc và đến đây cũng khá yên tâm. Tại Sài Gòn đến các quán ốc thì chỉ toàn là ốc chết hoặc là mới chết hoặc là đông lạnh. Nên giá ốc tại đây sẽ cao hơn 1 tí nhưng bù lại chất lượng khỏi chê.

Theo mình thì nên ăn nướng, hấp là tốt nhất vì nếu bạn quen với những vị xào me, xào bơ, xào xa tế..v.v..v.. tại các quán ốc ngon của SG như Ốc Oanh, Ốc Đào, Ốc Quang Anh thì tại đây khó làm bạn hài lòng. Mỗi nơi có khẩu vị khác nhau và ăn ốc tại biển chủ yếu là cảm nhận độ tươi của ốc mà thôi.
Buôn bán vui vẻ, nhiệt tình, hãy quyết định nhanh gọn để người bán cũng được thoải mái phục vụ bạn.

Đầu tiên mình gọi món Tu hài nướng mỡ hành

Kế tiếp sò điệp mỡ hành + sò điệp phô mai + hàu phô mai. Lần đầu tiên trong đời mình thấy con sò điệp to dữ thần vậy á

2 pé Ốc tỏi nướng múôi ớt:

Ghẹ luộc

Cháo hải sản: cháo có trứng khuấy, trứng cút, ốc và thịt bằm với cá + tôm.

Ốc len xào dừa

Ngêu hấp sả

Và sau đây là bãi chiến trường, thật ra lúc kết thúc cuộc chiến với mấy món ốc mới thấy ngại với mọi người xung quanh. Vì 2 đứa con gái mà ăn như hạm á.

Tổng hóa đơn: 628,000đ

Ăn no say rồi lếch thân về phòng là 7h30, tắm táp, nằm nghỉ chừng 10p sau đó mình đến Louisiane uống bia.
Và ai đã đến đây chắc chắn sẽ mê cho mà xem. Gió vi vu, sóng ì ầm, bia ngon, nhạc hay. Hằng đêm tại Louisiane sẽ biểu diễn nhạc sống, các band nước ngoài thể hiện các ca khúc ngoại với các thể loại Acoustic, Jazz, Rock and roll một cách êm dịu.
Cảm giác lâng lâng quá ư là phê.

Mình gọi 1 set bia 4 mùi + 1 bia trắng + xúc xích và khoai tây nghiền(món khoai tây ngon 1 cách kinh khủng). híc híc, món ở đây cái gì cũng ngon, ăn xong mê quá :((.
Nhân viên phục vụ nhiệt tình, nhẹ nhàng.
Bia uống không hề ngán mà rất thơm mùi trái cây nhá, dù có xỉn tí thì 30' sau bạn lại tỉnh táo ngay thôi!

Tổng chi phí : 305,000đ

Về phòng là 10h30. tắm táp lên ổ ngủ, kết thúc 1 ngày chơi bời!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back