What's new

Nha Trang chuyến đi săn cá bội thu

Chào cả nhà
Lâu rồi cũng ít đóng góp bài cho Phượt. Dạo này công việc nhiều quá. Tuần vừa rồi, quyết định trốn SG ra Nha Trang tham gia một sự kiện của CLB VietDivers (Bạn Lặn Việt). Chúng tôi đã có một ngày mệt nhoài nhưng vô cùng ý nghĩa khi thực hiện công việc lặn xuống đáy biển Hòn Mun dọn dẹp và thu gom chất thải du lịch.

http://tuoitre.vn/Chinh-tri-xa-hoi/Moi-truong/540643/14-kinh-ngu-lan-xuong-day-bien--nhat-rac.html

http://tv.tuoitre.vn/tin/4609/chu-nhat-xanh-o-day-bien

Chương trình đã tạo được ấn tượng tốt đẹp trong mắt khách du lịch,cũng như có được sự hưởng ứng từ các trung tâm lặn tại Nha Trang
Ngày hôm sau, cả đội quyết định ở lại Nha Trang để tự thưởng cho mình một chuyến săn cá, xem như một buổi tiệc mừng cho sự kiện dọn rác đáy biển thành công tốt đẹp. Ý kiến tuyệt vời. Tuyệt vời hơn nữa khi lần này có sự tham gia của anh Tùng Xích Lô rất nổi danh trên phượt. Anh Tùng cũng là 1 thợ lặn nghiệp dư, và cũng đã tham gia cùng chúng tôi trong dự án vệ sinh đáy biển. Chắc các bạn chưa biết anh Xích Lô là một đầu bếp có hơn 10 năm kinh nghiệm tại Đan Mạch. Vì Vậy chuyến đi săn cá lần này sẽ có người chế biến tuyệt vời. Tôi ngay lập tức setup một chiếc cano cao tốc 16 chỗ ngồi, sau đó liên lạc với đội bắn cá của anh Ri - tay súng số 1 Nha Trang hiện nay
Đúng 7g30, cả đội có mặt tại bến cano Dinh Bảo Đại. Nha Trang mùa này biển êm và thật đẹp

Toàn bộ những vật dụng và thực phẩm đã được anh Ri chuẩn bị đầy đủ. Tất cả lên cano thôi

Điểm bắn cá hôm nay sẽ là Hòn Nọc, Cực Đông của Vinh Nha Trang. Sau khoảng 30p , đã đến điểm đầu tiên

Bé Hai, thợ bắn cá xuống nước ở điểm này

Sau đó là Anh Ri, trưởng nhóm bắn cá

Lần lượt cả 3 thợ bắn cá xuống nước. Các anh sẽ lênh đênh một mình trên biển trong khoảng 120p. Đối với chúng tôi,những thợ lặn chuyên nghiệp thì việc này cũng không hề đơn giản

Hòn Nọc, nơi xa nhất của Vịnh Nha Trang. Nếu đi bằng tàu gỗ du lịch,phải mất gần 4h mới tới nơi. Nhưng chiếc cano máy V6 200HP thì chỉ cần 30p

Cảm giác ngồi trên cano khi neo tại chỗ rất khó chịu và dễ say sóng. Tôi động viên các bạn nhảy xuống nước để tránh cảm giác bồng bềnh. Đồng thời cũng làm đầu óc ta thư giãn tỉnh táo

Sau hơn 120p, đã thấy bóng của 1 người thợ bắn cá nhấp nhô ở xa xa. Mọi người trên cano như bừng tỉnh, chờ đợi kết quả cuộc săn hôm nay. Không biết sẽ được gì đây. Từ xa, tôi thấy trên lưng của anh Ri có 1 vệt màu đỏ hồng. "Yeah, cá Hồng, Tuyệt vời"

Kết quả sau 120p của anh Ri là 1 chú Hồng gần 6kg. một chú Hồng nhỏ khoảng 3kg và một xâu cá dìa, cá tà ma khoảng 5 con

cano lần lượt đón 2 người thợ săn cá còn lại. Tổng cộng các anh đã săn được gần 20kg cá đủ loại. Trên cano,các anh còn luyến tiếc vì để xổng mất một chú Mú hơn 10kg

Kết quả chuyến đi săn cá quá mỹ mãn. Quay về Hòn Một chế biến và thưởng thức thôi nào anh em. Chiếc cano chồm lên mạnh mẽ,rẽ sóng băng băng. Ai cũng vui và đầy khí thế. Cả bọn chọc ghẹo anh Tùng Xích Lô. " Giờ đã đến lúc anh biểu diễn rồi đấy,bếp trưởng ah". Anh Tùng cười tít mắt "Yên Tâm,trong đầu anh đã có thực đơn rối. Hoành tráng luôn"
Bếp trưởng Xích Lô với nguyên liệu chế biến

Anh Xích Lô triển khai bếp ngay trên bãi cát. Cá tươi rói,lại rửa bằng nước biển thì không còn gì bằng. Anh làm cá trước gần một chục cái miệng háu ăn chờ đợi

Anh Xích Lô vừa làm thoăn thoắt vừa giải thích. Món đầu tiên sẽ là sashimi cá Hồng, món thứ hai sẽ là gỏi cá hồng tái chanh. Đã bắt đần nghe tiếng nuốt nước miếng ực ực đâu đây............Lấy phile cá nào

Đầu bếp chuyên nghiệp không chỉ đơn giản là nấu ăn ngon,mà còn phải trình bày đẹp. Anh Xich Lô bắt chúng tôi vớt 1 miếng gỗ đang trôi dưới biền, bứt 6 cái lá bàng lớn rồi rửa sạch tất cả. Anh em chúng tôi tròn mắt vì không hiểu những thứ đó để làm gì. Kệ. chef đã kêu thì cứ làm.từ từ rồi biết. Và đây là chuyện mà chúng tôi thắc mắc, phải nói là quá đẹp..............

Anh Xích Lô bắt tay vào món gỏi cá tái chanh,mọi người xúm xít phụ 1 tay. Đứa thì lặt rau,vắt chanh, thái hành tây

Xong món thứ hai..........

Phần cá còn lại, sẽ còn những món dân dã như cá dìa chiên giòn, cá tà ma nướng mọi chấm muối tiêu chanh

Món đặc biệt mà anh Ri đãi bạn thân từ SG ra chơi, đó là Hàu Điếu ăn sống mù tạt

Để có dĩa Hàu Điếu, người thợ lặn phải lặn xuống khoảng 7m và dùng dao đục từng con,rấy vất vả. Nhưng phải công nhận Hàu Điếu quá ngon mả tất cả các loại Hàu đá, Hàu sữa, Hàu hương đều không thể sánh bằng
Một nồi canh chua cá hồng cũng sẵng sàng để mọi người no bụng với cơm. Bàn tiệc đã sẵn sàng. Ai cũng trầm trồ bàn tay khéo léo của anh Xich Lô

Mọi người đã có một bữa trưa thật khó quên. Trên hòn đảo nhỏ, bên cạnh những người bạn cùng sở thích, thưởng thức những món ăn từ biển qua bàn tay của anh Xích Lô. Cũng không quên nâng ly cám ơn những người thợ bắn cá tuyệt vời và vô cùng thân thiện của Nha Trang
Những chuyến đi của chúng tôi, những thành viên CLB VietDivers đến những vùng biển mới sẽ vẫn còn tiếp tục. ..............

woa.... xem bài của anh xích lô nhiều rồi mà không bác là đầu bếp chuyên nghiệp... Các món ăn hấp dẫn quá.
Bác Xích Lô cho em xin mấy tấm hình khoe facebook chơi nha.

Môn lặn biển của anh Phương đã quá, e chỉ lặn theo kiểu dắt đi lúc đi Nha Trang cách đây 4 năm, đi theo tour. Chỉ đi chừng hơn 10' mà đã thấy đã rồi, còn dân đi lặn chuyên như anh thì ngắm biển phủ phê. Kiểu này phải thử theo nhóm anh học 1 khóa :)

Hi solix
Rất vui vì bạn cảm thấy yêu thích môn lặn biển. Như trên topic bạn vừa xem,các bạn trong chuyến đi bắn cá cùng với mình là nhóm bạn vừa học xong khóa Open water NDL do CLB VietDivers của tụi mình tổ chức. Tất cả các bạn đã hoàn thành xuất sắc 2 ngày thực hành ngoài biển. Và mọi người đã trở thành thợ lặn du lịch chuyên nghiệp mức độ cơ bản. Nếu có thể, mời bạn cùng tham gia làm thành viên của VietDivers, tụi mình sẽ hỗ trợ bạn để trở thành 1 diver chuyên nghiệp

Chuyến đi của các bác thật độc đáo và không phải ai cũng có cơ hội. Chỉ xem hình thôi đã mê mệt.
Em mạng hỏa nên thấy biển hơi ngán. Không thì cũng ráng theo bác Phương học lặn.

@ solix:
Đầu tiên anh nghĩ em nên đăng ký trydive vào hai ngày cuối tuần với VietDivers. Mục đích là kiểm tra khả năng thích ứng của bản thân xem có thật sự thích hợp với môn scuba diving không nhé. Lịch trydive của VietDivers đều đặn vào chiều thứ 7 và sáng CN hằng tuần,em theo dõi trên fb và đăng ký nhé. Hẹn gặp lại em tại hồ bơi. Anh sẽ trực tiếp hướng dẫn em,yên tâm nhé solix
@ Fhuot:
Mình nghĩ không phải chỉ mình bạn mà rất nhiều người mình từng gặp đang bị một rào cản tâm lý. Nói nhỏ bạn nghe là mình cũng mạng hỏa đấy. Không chỉ lặn du lịch,mà mình hiện đang là thợ lặn kỹ thuật của Trục Vớt Cứu Hộ. Mỗi người mỗi cách nghĩ,nhưng bản thân mình không tin ai mạng hỏa mà thò chân xuống nước là ....tắt bếp đâu. Bơi lội là 1 kỹ năng cần thiết trong cuộc sống mỗi người. Cho nên nếu bạn không ngại,hãy mạnh dạn tham gia. Chả có vấn đề gì cả. Không biết bơi thì mang Thủy cũng ..chết ngon lành.
Kể các bạn nghe 1 câu chuyện mình từng gặp,và chuyện thật 100%:
Một bạn thanh niên khỏe mạnh,dân miền Tây sông nước hẳn hoi nhé
-E thích môn lặn của anh lắm,nhưng chắc e không chơi được.
-Tại sao vậy?
-Vì e không biết bơi
-Trời? Dân miền tây mà không biết bơi sao? Sao e không tập bơi?
-Vì em là con một nên gia đình em không cho em tập bơi
-Botay.com
Nếu mình chỉ có 1 đứa con trai để " nối dõi tông đường", chắc mình sẽ bắt nó tập bơi thật giỏi thay vi không cho nó xuống hồ bơi. Ít ra trong cuộc đời nó cũng có vài lần ngồi trên tàu thuyền hay phà. Nếu co chuyện không may xảy ra,chính nó sẽ cứu bản thân nó trước các bạn à

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back