What's new

[Chia sẻ] Nhật bản… 50 sắc thái và 101 …loài hoa mùa xuân

Thời điểm tháng 03-05 là cao điểm du lịch nhật bản. Sau chuyến đi, chỉ lang thang phượt.vn thôi mà mình đã thấy 3-4 topic chia sẻ về chuyển đi nhật của các bạn, trong đó có chia sẻ rất chi tiết chỉ dẫn về điểm đến, đi lại và ngủ nghỉ tham quan và các thông tin đó rất bổ ích, những bạn đi sau đã có cả 1 kho tàng thông tin thực nghiệm để nghiên cứu.
Mình cũng vừa hoàn thành chuyến đi Nhật bản 12 ngày ( 27/04 – 8/05) có nhiều cung bậc cảm xúc và .... đến lúc này có thể tạm gọi là thành công ngoài mong đợi.

Lịch trình cơ bản của nhóm mình :
Ngày 1: HN – Tokyo; Ngày 2: Tokyo; Ngày 3: Tokyo – Hirosaki Ngày 4: Tokyo – Kyoto
Ngày 5: Kyoto – Fukuoka; Ngày 6: fukuoka- Osaka; Ngày 7: Osaka – Kawaguchiko – Yamanashi; Ngày 8: Kawaguchiko – Tokyo Ngày 9: Tokyo – Hitachi park – Nikko Ngày 10: Nikko – Tokyo Ngày 11: Tokyo – Tsujiki Market – shopping day; Ngày 12: Tokyo – HN.
Chúng mình mua JR pass 7 days; xài Tokyo metro 1 day ngày cuối, thẻ passmo (dùng đc ở tất cả các nơi mình qua, refund toàn bộ không mất phí) book phòng trên airbnb; booking.

Ờ thì lịch trình này mình đã đi theo lịch trình của 1 chị đã chia sẻ trên mạng. Đến 90% là theo lịch trình chị ấy chia sẻ, thật lòng trong đầu còn nghĩ ôi còn 10% nữa hoàn thiện nốt, quá đơn giản. Nhưng ôi thôi, từ lúc đặt vé là tháng 12 nghiên cứu ko biết bao nhiêu là blog; web; wordpresss.. cho đến ngày khởi hành, thực sự chúng mình đã được trải nghiệm những thứ cảm xúc theo sơ đồ hình sin: hào hứng, lo lắng, chán nản và cuối cùng là không cảm xúc khi bước chân lên máy bay.
Mình từng đọc được người việt đi du lịch thường phải quan tâm theo thứ tự sau: 1.Visa 2. Thời gian 3.Tiền bạc, và mình thì cũng không ngoại lệ.
Chia sẻ 1 chút về Visa: theo kinh nghiệm của những người đã đi mình cũng yên chí làm đủ hồ sơ (tiếc tiền nên cũng ko dịch công chứng HĐLD; gớm HĐLĐ của mình 6 trang mà chữ chi chít ra, tự dịch thì cũng tẩu hoả nhập ma lắm cơ bản là trên web không yêu cầu). Đầu tháng 3 xin visa, lên topic trên phượt đọc thông tin thấy 1 vài bạn bị từ chối cấp nên mình bị nao núng, vé mua rồi từ chối là xong đời luôn, cũng đi tham khảo làm dịch vụ là hết tầm 4.5-5trđ, bonus thêm quả là gọi lên đại sự quán để hỏi “ có người quen k0? Dạ bọn e không (rất ngoan)… ko có thư mời à? thế thì khó passed lắm đó em…”. Lúc đó mình thực sự nản, mấy đứa cứ buồn đã nghĩ bụng hay thôi làm dịch vụ thì coi như bằng mua vé mùa cao điểm vậy. Nhưng tinh thần “tiết kiệm là quốc sách” dâng cao, quyết tâm ko mất tiền ngu thế là quyết chí đi nộp.

Từ lúc rón rén, tim đập chân run cầm tờ đơn xin nghỉ phép 12 ngày vào phòng sếp cho đến buổi sáng đi xếp hàng xin visa đã không biết tiêu tốn bao nhiêu nơron thần kinh rồi. Đến xếp hàng từ 6h20 sáng, mấy anh công an gác cổng đại sứ quán còn thương cảm ra bảo “2 đứa đi ăn sáng đi rồi về xếp hàng, không cần đứng đây sớm như này đâu”, 2 chị em vẫn kiên quyết đặt gạch. Gặp 1 nhóm các bạn đi sau “ 1 bạn thì đã từng đi mỹ, 1 bạn thì đã từng làm việc tại Nhật có thư mời,…” các bạn cũng ái ngại cho hồ sơ của nhóm mình khi không có thư mời. Thôi thì đến đây rồi, hàng cũng xếp rồi 2 đứa lại động viên nhau tự tin lên. Vào nộp cho nhóm 5 người thì bị từ chối luôn vì ĐSQ hà nội yêu cầu có mặt, thế là xin xỏ nộp cho 2 đứa thôi, sau 1 hồi lật lật “ Hai đứa có quen nhau ko …. Dạ có chúng e làm cùng nhau mà chị….Có ảnh chụp chung không…. Dạ có ạ, nhiều lắm chị ạ (Dí luôn con iphone vào mặt chị)…. Rồi, thế 2 đứa đi rửa cái ảnh nào rõ mặt lưu vào đây”. Ối giời 2 chị em phi như bay ra cổng, đi lộn phía đường kim mã bên công viên Thủ lệ để rửa 2 cái ảnh hồi đi Cửu trại câu cùng nhau về nộp và nhận giấy hẹn. Xong.

Được nhận hồ sơ thôi 2 con đã hí hửng cứ như kiểu đỗ 95% rồi, thì đùng cái nghe tin 1 chị trong nhóm ở HCM đã được nhận hồ sơ nhưng .. Failed. Lúc đó kịch bản lại hiện sẵn ra là đi làm dịch vụ thôi…. và cuối cùng vừa vui vừa buồn khi nhận đc visa có hoạ tiết hoa anh đào đẹp nhất giải ngân hà, vui vì mình passed, buồn vì đồng đội failed. 2 chị trong đoàn còn lại 1 Cao Bằng và 1 Đà Nẵng phải ra Hà Nội chụp vội 1 ảnh chung để “chứng minh quen nhau” và photo thêm visa của 2 đứa trước cho vào hồ sơ. 1 Chị ngại đi ra HN thì làm dịch vụ, 2 chị trong HCM đã có visa tham gia nhóm vào phút chót. Cuối cùng cũng xong vụ visa. Nhóm 7 người vì visa có muộn và không đồng thời nên sự nghiệp đặt phòng cũng cứ thay đổi liên tục và gần ngày mới xong, cũng tạm tạm.

Hoa anh đào
Tuyết anh đào
[url=https://flic.kr/p/GDS8qx]
kawachi garden
[url=https://flic.kr/p/GDR9Sc]
Fuji MT
[url=https://flic.kr/p/H68edG]
and more
[url=https://flic.kr/p/Htdvsp]

Ngày 1-2 : HN - TOKYO Bắt đầu chuỗi ngày đi nhật tập thể dục....

Vé ANA mình đặt là 434 USD của ANA từ tháng 12 đã đủ thuế phí mình thấy đến tháng 03 hãng lại có đợt vé rẻ tiếp nên các bạn có thể cân đối làm visa trước rồi đặt vé (mà nên như thế chứ như bọn mình đau tim chết), chất lượng thì không phải bàn rất.. Nhật, 5 sao luôn (chọn ghế luôn nhé, nhóm mình gần ngày đi mới chọn ghế thành ra ko đc như ý).
Cái cảm giác bước chân lên máy bay là mọi hành trình lo lắng biến mất như kiểu trước khi vào phòng thi ý, thủ sẵn phao rồi nhờ chỉ cần nhớ mông trái, mông phải, túi áo trái phải, lo cũng chẳng giải quyết được, thôi tạm quên. Bay nhé
21h đến sân bay Haneda làm thủ tục các kiểu là 21h35, bọn mình có 2 chị bay Cathay 9h30 mới đến nơi, trong lúc chờ đợi bọn mình cũng mua 7em passmo (3000Y /deposit 500Y/1 em) và chờ đợi phải tầm 10h30 bọn mình mới gặp được nhau. Đặt airbnb gần ASAKUSA ST, chỉ dẫn về nhà ấn tượng quả red bridge; blue bridge rồi green bridge.

Đoàn quân tị nạn cứ lôi vali lạch tạch trên đường....vào 12 đêm......mưa lất phất.... phố không một bóng người. Lần đầu tiên trong đời thấy hoa nở tung tóe trên vỉa hè từ cúc, đỗ quyên rồi hoa hồng đủ màu đủ loại... trời tối lại mưa mà cứ nán lại chỗ các em ngắm ngắm. Xong bà chị lại quát lên " Con kia, mày có đi ngay ko... " tụt hết cả cảm xúc, mới có 1h sáng ... sớm mà. Kể nốt trước khi kể tiếp..
Trò đời là tìm đường đi dù chỉ 5p thôi bạn vẫn có cảm giác như 30p, Cùng 1 dãy phố mà số nhà cứ kiểu 3-19 xong lại 8-12 mà trong khi nhà chung cư cần tìm là số 4-8 chome. Đến giờ vẫn chưa hiểu được sự liên quan luôn. Đi mãi, đi mãi đang le te dùng body language hỏi đường 1 anh trai người Nhật thì đồng đội la toáng lên " Đây rồi", cuối cùng cũng đến đc cửa nhà. Lao đến nơi thì 1 chị đi cửa lách vào tầng trệt để tìm hòm mail chủ nhà lấy chìa khóa, còn lại đang đứng hết ngoài vì bảo ko mở được cửa chính.

Chết dở vali thì to bổ chảng ra, lách kiểu gì qua cửa bé xíu kia mà vào nhà, đang loay hoay thì 1 chị lại xoay 1 phát, cửa lớn mở tung ra. Mấy đứa lại nhìn nhau.... Tại sao? Tại sao? đã thì đang lạnh thì chớ lại dọa nhau không mở được cửa chính... Tại Soài nó mở mãi không được...(Soài họ sầm tên Hoài- người đã đi cửa lách vào để lấy chìa khóa).Lúc đấy chả còn sức mà cười mà mắng yêu nhau. Lên được nhà, vệ sinh cá nhân xong, ăn vội mẩu bánh mỳ nhanh nhẩu đi ngủ mai còn dậy sớm chuẩn bị chuỗi ngày tập tạ.
Ngày 2: Chương trình là Sensoji Temple - Tokyo St đổi JR pass lấy vé - Showakinen park - harajuku...
Sáng sớm giải quyết bữa sáng nhanh chóng tại 7/11 cơm nắm nhưng không có mặt a rai Park Hae Jin và mỳ tôm... Trời thì mưa... hiu hiu

11h mới chạy ra TOKYO Sta đổi kích hoạt JR pass cho ngày mai và lấy vé... Ở nhà ngâm kỹ cho lắm vào nhưng thực chiến cứ mỗi cái lại dâng lên 10-20p, đổi xong pass lại quay sang quầy khác lấy vé thì nhận được tin dữ

Thưa các em là vé đi Shin Aomori (Hirosaki castle) 29/04 full hết rồi, lúc đấy tâm trạng chán dã man...em phải ngắm hoa chị hiểu không. Quay ra bàn với đồng đội đi kankunodate nhưng dự báo hoa đã rụng từ cách đây ...3 ngày..thêm nữa dự báo thời tiết mưa cả ngày.. Chán nản. Chị bán vé lại mồi cho sống lại..... không có chỗ ngồi nhưng các e có thể đứng ở hành lang điểm nối giữa các toa. Đứng 4 tiếng sao??????? mà Hirosaki cũng ko kém phần long trọng 29/04 mưa nguyên ngày nhiệt độ 3-5 độ C. Lúc đấy nhóm đã chia thành 2, ah mà 7ng thành 3 phe. 1. Đi kankunodate cho nhàn vớt vát tí nà hay tí đấy, 2. đứng 4 tiếng cũng phải đi Hirosaki, 3.Ở lại chơi Tokyo đi showakinen park vì hôm nay mưa bể tour luôn rồi...
Lấy vé cho 6 ngày / 7 ngày tới xong, cả nhóm đi ăn trong TOKYO Sta...Ẩm thực nhật sẽ có bài riêng ạ.. Sau khi đã no nê về mặt số lượng thì cũng đã 3h chiều cả nhóm chốt nhanh đi tổ hợp Harajuku (Meiji shrine) - Omotesando (bánh mỳ Tôm Hùm) - Aoyama (tiệc trà sang chảnh).

Rời khỏi Meiji cả nhóm đi trên phố harajuku với omotesando đúng như giới thiệu, dãy phố với hàng loạt tiệm cafe, trung tâm thương mại với hàng loạt các thương hiệu từ khắp nơi trên thế giới. Các cửa hiệu lộng lẫy mời gọi lúc đấy cứ phải niệm thần chú "Mày sang đây để trải nghiệm ngắm cảnh, Michael kors... ngắm cảnh.. trải nghiệm.." với lại mới ngày đầu sao phải xoắn mấy ngày cuối mua cũng được. Dạo 1 hồi thì nhóm đã tìm tiệm hoa để triển khai vụ tiệc trà ...Có vẻ như dự định của ngày đầu cũng ko tan tành mây khói.
One of the must visit would be Aoyama Flower Market Tea House, one of the famous flower shop at Tokyo – Japan with hidden gem a Tea House inside flower shop.
Omotesando Station (Metro) exit A4 and you’ll find it right across exit A4. Tea House is beautifully put together inside a flower shop. Tèng teng....
Cửa tiệm nè

Mình yêu poeny

Hôm nay chủ đề là hoa hồng vàng tỉ muội, hoa hồng khắp nơi......và Bữa tiệc trà với 4 món bánh và thạch cộng 1 đồ uống đã tiêu tốn của chúng mình gần 5000Y hì hì đáng chi đáng chi...

...
Ờ thì lịch trình này mình đã đi theo lịch trình của 1 chị đã chia sẻ trên mạng. Đến 90% là theo lịch trình chị ấy chia sẻ, thật lòng trong đầu còn nghĩ ôi còn 10% nữa hoàn thiện nốt, quá đơn giản. Nhưng ôi thôi, từ lúc đặt vé là tháng 12 nghiên cứu ko biết bao nhiêu là blog; web; wordpresss.. cho đến ngày khởi hành, thực sự chúng mình đã được trải nghiệm những thứ cảm xúc theo sơ đồ hình sin: hào hứng, lo lắng, chán nản và cuối cùng là không cảm xúc khi bước chân lên máy bay...

Chị không chia sẻ trên mạng, chị chỉ chia sẻ trong DIỄN ĐÀN NÀY thôi em à.

Chỉ còn 10% hoàn thiện nốt mà cả nhóm đã nhiều thăng trầm cảm xúc như thế thì thử hỏi nếu tự mò cả 100% sẽ còn bối rối đến độ nào.

*tự hỏi* Nick diễn đàn của mình hay một lời cảm ơn đích danh khó type đến vậy sao?! Xem ra mình thuộc dạng dở hơi hiếm có khi chỉ "nợ" diễn đàn này phần cảm hứng còn thì tự mày mò hết nhưng lần nào đi về cũng chăm chỉ chia sẻ kinh nghiệm chi tiết với mọi người *A little disappointed*

Anyway, mừng em đã có một chuyến đi thành công và có viết bài chia sẻ.

--------------------

edited sau post bên dưới của chủ topic.

Such a lame excuse.

Tuy chuyện em có thích cách tôi trả lời comment trong topic của tôi hay không chả liên quan quái gì đến việc em đã nhờ/đươc tôi support thông tin trước chuyến đi nhưng vẫn muốn nói cho rõ rằng... Các comment được tôi đề nghị "tự viết bài chia sẻ" luôn là những comment với nội dung kiểu "loa loa loa tôi vừa đi về nè, mọi thứ đều dễ ẹt, tôi quá giỏi đi, có ngưỡng mộ không nè..." Trong khi tôi biết rõ một số không ít những người comment kiểu này lại là thành phần đu theo các chuyến đi trong diễn đàn (do người khác lead) và chả biết gì ngoài chuyện kéo vali đi theo người ta. Vì thế nên... Xin lỗi, tôi chả thấy những comment này có ý nghĩa gì ngoài khoe mẽ và không có hứng thú kiên nhẫn với những người khoe mẽ. Còn thì tất cả những comment khác có ý nghĩa xây dựng thực sự hoặc người viết cư xử có văn hóa đều được welcome chia sẻ thêm.

Mà nếu tôi nhớ không lầm thì em cũng chẳng có vấn đề gì với cách trả lời comment của tôi khi hỏi tôi thông tin chuẩn bị trước chuyến đi cơ mà nhỉ?! Ngược lại, nói chuyện rất dễ thương. Dễ thương đến độ khiến tôi dù đang rất bận cũng thấy mình nên bớt thời gian để hoàn thành hết những nội dung thông tin cần thiết cho em (và một vài bạn nữa) trước chuyến đi... và như em đã viết bên dưới, để viết bài + chèn ảnh phải "tỷ mẩn mất bao lâu" cơ mà. Chẳng lẽ sau một chuyến đi đến đất nước có nhiều nét văn hóa tốt đẹp như Nhật Bản, trong đó rất coi trọng văn hóa cảm ơn/xin lỗi, lại chỉ thu hoạch về những bức ảnh thôi sao em :)

Em nói đúng, cho đi/làm việc tốt chính là không cần hồi đáp hay một lời cảm ơn vô nghĩa. Tôi cũng chả có yêu cầu em phải làm gì, viết gì. Cơ mà nếu em đã viết thì nên viết cho đàng hoàng... Ờ thì... So ridiculous.

Và đã là lớn rồi thì nên hiểu cho rõ một điều... cho đi không cần hồi đáp là đúng nhưng không có nghĩa là vế ngược lại... nhận được mà không (muốn) hồi đáp cũng là đúng đâu em nhé.

P.s 1: Nếu tôi nhớ không lầm thì khi hỏi thông tin trong topic của tôi, em không xưng "bạn - tôi" với tôi thì phải :)

Trước giờ tôi chỉ gọi "em" với những bạn mà tôi biết rõ (qua các thông tin trong diễn đàn) là ít tuổi hơn tôi mà thôi... và... cho dù những bức ảnh của tôi trong topic có ngó bộ "xì tin" như thế nào đi nữa thì... tôi hoàn toàn đủ tuổi gọi em là "em" nhé (trừ phi em thuộc thế hệ 7X trở đi... mà 99,9% là em không phải).

P.s 2: Dù sao thì, như tôi đã nói, vẫn mừng là em đã có chịu khó viết bài chia sẻ :)

Last edited:
Bất ngờ và có chút nóng mặt thật đấy. Thật ra trong bản thảo viết bài này của tôi ban đầu có đoạn như này “Ờ thì lịch trình này mình đã đi theo lịch trình của 1 chị đã chia sẻ trên mạng, bí danh công khai bọn mình hay gọi là chị đầu gấu mà cũng gấu thật ý không đùa :D” nhưng tôi đã bỏ đi, bạn biết vì sao không?? vì tôi đọc nhiều bài chia sẻ của bạn trên diễn đàn này, thi thoảng thấy lời lẽ của bạn nó có phần sâu cay và đầy giọng chỉ trích theo quan điểm cá nhận tôi thấy hơi “Quá”. Có người cmt trong bài viết của bạn tổng kết 1 chút chuyến đi của họ, nó đơn giản như 1 dạng cảm xúc hào hứng muốn chia sẻ ngay và với tinh thần xây dựng nhưng bạn sẽ độp lại kiểu Bạn ABC vui lòng mở 1 topic riêng để chia sẻ …, nhưng ngay sau đó 1 cô em chia sẻ thì lại kiểu “chị rất mong chờ những cảm nhận và bức ảnh của em nhé”. Ý tứ tôi có thể hiểu được bạn rất khái tính, cũng thật lòng không biết việc KHÔNG TRÍCH DẪN ĐƯỢC TỬ TẾ TÊN BẠN lại làm bạn thất vọng nhiều vậy. Tôi biết bạn cũng chả quan tâm tôi nghĩ gì về bạn đâu, có cả tỷ thứ đáng quan tâm hơn là 1 user xa lạ trong 1 diễn đàn hàng ngàn người. Tự do ngôn luận nên bạn hoàn toàn thoải mái bày tỏ quan điểm của mình. Tôi cũng vậy, việc tham gia diễn đàn và có 1 bài chia sẻ đầu tiên rất hứng thú ý, kiểu đc gặp đc nói chuyện với những người cùng đam mê, nên tôi nghĩ nhiều người chia sẻ mà không bao giờ cần đến lời cảm ơn, nó giống 1 dạng niềm vui khi được giúp đỡ người khác, vì đơn giản đây ko phải là “cho” mà là được “góp” 1 chút công sức, tôi đã tỷ mẩn bao lâu mới đăng đc 1 bài và chèn vài tấm ảnh vào và bạn tặng lại tôi là….. Bỏ qua chuyện đó. Cảm ơn bạn nhiều nhé. Hi vọng chuyện nhỏ này không làm bạn mất niềm tin con ng trên thế giới này. Thân

Edit 1 chút
Có nhiều cách xử lý khủng hoảng và cách của mình không đúng. Không muốn xoành xoạch thay đổi cách xưng hô tôi bạn, chị như rằng mình và 1 đứa lươn lẹo vô ơn và không biết điều . Và vì chị đã có sửa đổi và cmt riêng tư 1 cách minh bạch thế này thì e cũng đáp lời chút. Ban đầu khi e reply cmt của chị, không có câu cuối khi chị edit lại và khi đọc những dòng đó.. chắc chị nghĩ nó đơn giản thôi, nhưng e có chút tổn thương, bản thân chị bạn em cũng từng hỏi chị trong topic chia sẻ của chị, cũng đọc và có cảm giác tương tự.. như thể mọi người đánh giá con bé này lấy lịch trình của 1 người đi trước rồi lại còn lên diễn đàn kể lể giỏi giang lắm, không biết đường cảm ơn người ta lại còn trích dẫn kiểu lờ mờ... 1 dạng vô ơn, ăn cháo đá bát..
Thực tế khi hỏi chị trong topic mọi cmt của chị đều giúp ích rất nhiều cho chuyến đi của em và mỗi cmt rep của chị e đều like và cảm ơn, còn phần còn lại tự mình tiếp tục chứ không kiểu khó đâu là vác loa đi hỏi.
Đôi lúc khi đuối về hành trình muốn hỏi thêm, nhưng e và chị bạn đã bảo nhau thôi hỏi lại bảo sợ không nghiên cứu hở cái lại hỏi, còn đùn đẩy nhau... và cũng ậm ừ thôi chả dám hỏi.... Chị biết không e đoán chị ko phải kiểu người như thế.. nhưng lại có cái cảm giác thế... cũng không hiểu được...
Câu từ đôi khi không thể hiện tất cả về 1 người, nên mong chị đừng dùng những từ ngữ kiểu gợi mở rằng tôi không đánh giá bạn.. nhưng bạn đúng là như thế...
Mọi người tham gia diễn đàn đều mong muốn có phút giây vui vẻ thoải mái, em và chị cũng thế thôi... thay vì cảm ơn Chúc chị sức khỏe.

Last edited:
Hirosaki: Bác taxi tổ lái, hoa, mưa lạnh.. Tuyết anh đào..

Nhớ lại những tháng ngày làm việc 10 tiếng ban ngày và ngày nào cũng onl đến 1-2 giờ sáng mò mẫm thông tin, mình và đồng đội có phần hơi stress, đôi khi là nản trí vì ôm đồm. Mình chưa có kinh nghiệm đi du lịch nước ngoài, tiếng Nhật 1 chữ bẻ đôi không biết; đứng ra rủ rê mọi người... nghĩ lại ăn gì mà liều thế không biết. Việc mình bỏ số tiền bằng nửa năm lương đi chơi và mình sẽ tin tưởng và chỉ sử dụng thông tin 90% từ 1 người chia sẻ sao.. Ôi không, mình đã phải thực sự cố gắng đọc, đọc, đọc..Tính toán mọi thứ chuẩn xác để tự tin đi đến nơi về đến chốn. Và vì Nhật là đất nước phát triển du lịch nên có rất nhiều nơi chia sẻ thông tin chi tiết rất hữu ích nữa, nhưng việc kết hợp giữa cái mình muốn và cái mình có lại là chuyện khác..Có vẻ cảm xúc vẫn hơi phân tâm. Mình vẫn lưu lịch trình và các trang web mà mình thấy rất hay và hữu ích, bạn nào đi cần PM mình nhé.
Tiếp tục về chuyến đi, Sau khi no nê tiệc trà và quyết tâm không mua sắm theo lịch trình là bọn mình đi ăn bánh mỳ tôm hùm đây. Ôi nhưng no lắm, cứ bàn lùi để hôm khác, đồng đội lại bảo "Em ơi mấy khi mới sang đây, phải thử hết" thế là lại chẹp, duyệt. VÀ kể từ khi đó "Em ơi mấy khi mới sang đây, phải thử hết" là câu thần chú với hiệu suất sử dụng tương đối cao.... :D
Lobster roll - Luke’s Omotesando.
神宮前6-7-1 Shibuya, 東京都 〒150-0001 Japan

1 phần Japan style này có giá 980Y thì phải. Cảm nhận là thịt tôm ngọt lừ, miếng to đã miệng kết hợp với bánh mỳ, sôt,lá mùi và 1 chút ớt.. bọn mình khá hài lòng.
Ăn xong lại lượn vào phố Takeshita-dōri. Ai đi khu này cũng chia sẻ phải thử bánh crepe. Ôi nhưng mà thật lòng không thể ăn thêm gì ấy..... Cuối cùng vẫn mua 1 em mà 5 người ăn chung mãi không hết. Bạn nào thích đồ ngọt, kiểu béo ngậy mềm mượt thì chắc mê lắm.
Thời tiết mưa bụi càng về tối tokyo càng lạnh và cả ngày rong ruổi khiến ai cũng mệt. Chia sẻ thêm 1 chút vụ thời tiết nhé. Trước khi đi chúng mình đều hỏi người quen bên Nhật xem quần áo mang thế nào cho hợp lý. Nhìn dự báo toàn 10-20 độ. Nhưng tất cả chúng mình đều nhận được câu trả lời dạng " đợt này ấm lắm rồi mang ít len mỏng thôi, đừng mang áo khoác, mang áo phông với sơ mi đi là được", cơ bản là cả nhóm hỏi người quen thì đều có câu trả lời dạng thế. Lừa đảo, lừa đảo rõ là khi mình đặt chân tới nhật nhìn thấy rất nhiều bạn nhật mặc phao, mặc nhiều lớp và vâng trend coat nữa.. hic chứ không phải do mình chịu lạnh kém. Thế là phải kéo nhau ra khu GINZA vào cửa hàng UNI QLO to nhất thế giới mua 1 em phao và đã phải gắn bó với em đến 8/10 ngày ở nhật haha. 11h về đến nhà và ngủ lúc 12h với kế hoạch rất rõ ràng cho ngày mai là đi Hirosaki castle ngắm anh đào.
Lúc làm lịch trình mình cũng nhiều ý tưởng lắm, còn tính ham hố đi hakodate ngắm hoa cơ nhưng mà xa với lại còn phải phân bổ vì cái chi cũng thích.
Mình có kể ở trên ấy, là bọn mình ko đặt được chỗ ngồi và mặc định là phải đứng hành lang đó. Khi lên tàu, Ồ thì ra chẳng phải chỉ có bọn mình mà cũng đông người đứng, hì hì cũng chưa kiểm chứng toa khác nhưng toa mình đứng ngoài 4 đứa có thêm 3 người Nhật nữa...Nhóm mình chia 2 top, top 3 bạn kia còn có phi vụ ngồi trước cửa nhà vệ sinh toa Green còn chủ động đóng mở cửa buồng vệ sinh cho khách nữa, chết cười... Cái này không dám kể cho người thân ở nhà không thì khả năng bị đay nghiến rất cao haha. Ban đầu đứng nghiêm túc, 5p sau mình phải ngồi xổm luôn vì...chịu sao nổi, ah 1 tiếng sau 3 ngừoi nhật cũng ngồi còn mình đã tẹt xuống sàn bó gối ngủ ngon lành rùi.
Lan man quá.

đã qua xuân thì

Last edited:
Lúc bọn mình rời TOKYO để đi HIROSAKI, tokyo có 1 ngày nắng đẹp trời trong xanh, còn Hirosaki thì mưa lạnh. Cảm giác nhọ dã man như kiểu "Thần mưa đến rồi", ở tokyo - tokyo mưa, đi hirosaki - hirosaki mưa. Cảm giác ngắm hoa anh đào mà tay mình tê cứng không nắm lại nổi nhưng còn đang mê mẩn hoa nên cứ cố.

Bữa trưa hôm ấy, hic hic ác mộng lắm không ngon gì cả

Vé thăm quan lâu đài

Lúc đi mình đã nhì nhèo với mấy chị yêu quý là phải chụp cho mình 1 bức như này caption "Tuyết rơi mùa hè" haha, cái bạn trong ảnh còn mặc đồ hè như kia cơ chứ
Nguồn Japan guide

Mình thì mặc 1 lô, khăn khố các kiểu mà noí chung vẫn bị cảm lạnh. Cảm giác lúc đứng ở The tunnel of cherry blossoms gió khoảng cấp 7-8, cánh hoa bay rợp trời thích ơi là thích. Chả nghĩ chỉnh để chụp được, cứ hồn nhiên giơ máy set auto lên chụp chụp, không được bức nào diễn tả được độ đẹp của các em. Nhưng cảm xúc khi đứng dưới những cảnh hoa bay như thế nhớ rõ lắm ..... Tê tái :D

Trải qua 20 mùa ngắm hoa em sẽ thành tiên cố lên.

Mưa đã có ô, Lạnh..... đã có máy sưởi, chúng mình phải vào ngay cửa hàng lưu niệm : bán 1 roẹt các sản phẩm về táo như là cookie, mật, kẹo..Mình thì phải đứng chỗ máy sưởi đấy đến 20p rồi quay ra làm 1 cốc ca cao nóng hiu hiu sống lại. TRong lúc ngồi có gặp 1 cặp vợ chồng người Vn đang sinh sông ở Singapore sang đây du lịch. Nhìn 2 bạn ấy đúng dạng kiểu "Gương mặt thân quen" chắc chắn là MC hay gì đó trên truyền hình, nhưng khôg nhớ ra được và chả dám "bắt quàng làm họ". Nói chuyện với nhau vui vẻ các bạn ấy khuyên bọn mình nên ăn thử món lưỡi bò ở Sendai, nghe tả thôi đã mê... nhưng mình có đi Sendai đâu bù lại đã được thử ở Kyoto .. cho 9,5đ trừ 0,5 vì bị mặn. hì hì cho nhau số điện thoại xong để có gì liên hệ và chia tay.

Lúc đến Hirosaki Sta đồng đội đã nhanh trí đi hỏi vé chiều về và tin vui là: cả nhóm sẽ được ngả lưng chiều về hehe. Người ta gọi là 2 số phận 1 bầu trời đây mà

Chưa xin phép cứ úp ảnh cận mặt các nàng lên ko biết có sao ko vừa up vừa run... chẳng may có bị trách thì mình lại ....up ảnh càng dìm hàng hơn nữa cho cay haha.
Lịch trình tiếp theo nhóm mình có 2 ngày đi KYOTO... và Mình yêu KYOTO. KYOTO với mình không có công viên hoa rực rỡ như tokyo; không có ẩm thực ngon bổ rẻ hết sẩy như OSAKA nhưng lại là lơi mình có những cảm xúc hay ho nhất.. hì đúng style "thong dong" khi mình hình dung về nước Nhật mặc dù nó có hơi bị biến tướng đi chút ít. Mình sẽ chia sẻ về Kyoto sau nhé
Rời Kyoto nhóm mình đi Kawachi garden ở Kitakyushu Fukuoka phía nam Nhật.
Up date 1 chút trước ngày khởi hành: Gần cuối tháng 4 nghe tin động đất tại tỉnh kumamoto,thật lòng bọn mình có chút lo lắng, đã mail ngay cho nhà nghỉ hỏi han, các bạn nhà nghĩ trấn an bọn mình rằng vùng Kitakyushu chỉ bị dư trấn nhẹ , không có gì đáng ngại nên bọn mình vẫn giữ Kawachi lại trong lịch trình.

Ngày 26/4 tức là trước ngày khơi hành 1 ngày, ngày này đến cơ quan nhưng như ngồi trên đống lửa ấy mà có tập trung mà làm ăn được gì đâu. Ngứa tay vào trang japan guide mặc dù đã quần nát cái web này mấy tháng nay rồi. Tự nhiên mình seach Kawachi thì đập vào mắt thông báo như này

Thanh niên đang tưng tửng hình dung sẽ đến sớm rồi mua vé vào vườn thì đọc được thông tin kia, cuống cuồng làm theo hướng dẫn mua vé onl nhưng ngày 1/5 chỉ còn duy nhất 5 vé. Khổ lúc đấy đinh ninh là hết sạch và ko còn cách nào để có vé nữa rồi. Xong bình tĩnh lại kiểu suy luận logic, có khả năng họ sẽ chia ra bán trên mạng và 1 phần bán ở máy tại Nhật.. mà vào những lúc như này thì mọi phương án hay giả thuyết sẽ được vận dụng hết. Nhắn tin sang ngay cho con bạn bên Nhật nhờ đi mua vé hộ nhưng nàng còn đang đi làm và hẹn ngược lại mình 10h tối đi làm về đi xem cho, và thành là sáng hôm sau tức là lúc mình gần lên máy bay đã được thông báo là okie mua đc cho 2 vé nữa rồi. Ôi thần linh ơi mừng rơi nước mắt. Vẫn còn 1 pha mệt óc nữa, là nàng đã chuyển cho mình 2 vé này nhưng mình hài hước nhét vào vali gửi lại ở Tokyo và rồi lại 1 pha chóng mặt với màn nhờ 1 Boy đi lấy vali gửi ở coin locker Tokyo statìm vé hộ rồi gửi xuống địa chỉ nhà nghỉ đã đặt ở Fukuoka.... Vui buồn cũng là lúc đồng đội check in và bà chị giơ cái phong bì vào mặt mình. Ơn giời... nghĩ lại mới thấy mất máu quá.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,624
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back