What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản - Hành Trình U Mê Cuối Tháng Hai

Nhật Bản - Đi Tìm U Mê Cuối Tháng Hai

Một hôm Láo Toét đang phì phèo điếu xì gà thì nhận được email từ bộ phận chăm sóc khách hàng của Thai Airways "Số điểm của quý khách sắp đến hạn...". Sau bao nhiêu năm mài đũng quần trên ghế máy bay, tích cóp từng điểm, lúc nào cũng nơm nớp lo hãng quên cộng điểm đã bay, thế mà cái hãng mắc toi này lại muốn cướp công. Láo Toét vội vàng online xem mình có thể đi đâu cho khỏi hoài công: Trung Quốc thì vì đang tự ái dân tộc quèn, Hàn Quốc thì đang... hàn, lạnh bỏ bu, Thái Lan, Singapore, Malaysia gần quá không bù với số điểm phải bỏ ra. Chỉ có Nhật Bản thì có vẻ đáng đồng tiền bát gạo mặc dù là cũng hơi lạnh tí. Chặc chặc, cái khó là làm sao thuyết phục được bà xã cho phép đi chơi một mình. Chạy xuống dưới nhà, năn nỉ một hồi thì cũng được phát cho một giấy thông hành từ vợ đáng yêu.

Thế là lên mạng, book vé, đã dùng vé chùa thì phải chơi cho tới bến, Láo Toét book ngay hạng thương gia lợi dụng triệt để các chuyến bay vòng vo để mài đít trên các ghế VIP cho nó sướng. Thêm vào cái sở thích dị hợm là Láo Toét chỉ thích các loại máy bay mình chưa hay ít đi nên book vé cũng khá là vòng vo. Cái hay là trong một liên minh hàng không, mình có thể bay với bất cứ hãng hàng không nào trong liên minh ấy. Thai Airways nằm trong liên minh lớn nhất StarAlliance gồm 27 hãng hàng không khác nhau và ở Châu Á thì có đến 7 hãng để chọn lựa nên tha hồ mà thay đổi trong từng chặng. Sau một hồi tìm kiếm rồi cuối cùng rồi Láo Toét cũng tìm ra một đường bay tạm hài lòng:

HAN - BKK: Thai Airways - Boeing 787 Dreamliner
BKK - KIX: Thai Airways - Airbus 380-200
KIX - ICN: Asiana - Airbus 321-200
ICN - HKG: Air India - Boeing 787 Dreamliner
HKG - SGN: United - Boeing 737-700

Lúc hỏi lệ phí thì được tổng đài thông báo là ~$250, ôi sao mắc thế, dạo trước Láo Toét chỉ có phải trả cở $50 thôi. Đúng là hạng thương gia chỉ chăm chăm hút máu người nhưng đành phải cắn răng ra mà trả (Thuế sân bay nhà mình hết $30 nhé).

Sau đó là tới phần đi đâu chơi, Láo Toét mặc dù đã 3 lần đến Kyoto nhưng chưa lần nào ở Osaka cả mà chuyến đi này thì hưởng thụ là chính thì nhất định phải tới Osaka. Nhưng hưởng thụ quá thì cũng phải tu thân một chút cho nên Láo Toét cũng sẽ chạy đi thánh địa Phật Giáo Shingon ở Kyosan. May sao cho Láo Toét tuy là cuối tháng 2 nhưng cũng đúng vào mùa U-Me - hoa đào nở (không phải anh đào nhé). Gần đến ngày đi thì Láo Toét mới tìm được thông tin là ngày Láo Toét đặt chân xuống thì cũng là ngày các Geisha ra đền Kitano-Tenmangu để phục vụ trà ngắm đào, ôi Láo Toét sướng rên. Lên đường thôi!

Kyoto Maiko

Hoa Đào

Kobe Port

Trà đạo ở Kitano-Tenmangu

Lâu Đài Wakayama

Osaka Business Park

Tráng miệng Thai Airways

Last edited:
Bác Toét ơi, theo em thấy hàng cây này khả năng cao là hoa anh đào sakura, không phải hoa đào ume đâu bác ạ. Cây hoa đào ume nó không cao như thế này, và hoa không dày đặc như thế này, đây là hoa anh đào, giống somei yoshino thì có vẻ đúng hơn bác ạ.

Thế ra là Láo Toét bị cái tên jprail.com lừa à? Đáng cái tội Láo Toét "cầm nhầm" ảnh của người khác.

Nhân vụ đọc báo mạng có vụ ì xèo ở công viên nước Hồ Tây, em lại nhớ đến mấy mẩu vụn vặn được bạn kể cho khi đi phương tiện công cộng ở Nhật.
Hôm đầu em đến Nhật hơi choáng vì thấy các em nữ thanh niên ra đường mặc váy siêu ngắn nhưng lên tàu điện ngầm ngồi thì chả ý tứ khép nép gì cả. Nhìn nhiều bị bạn em nạt cho và bảo bên Nhật rất chú trọng vấn đề riêng tư này. Nếu ra đường bạn cứ nhìn soi mói vào một cô gái, cô ấy có quyền thưa kiện bạn. Đi lên phương tiện công cộng, nếu chả may (không nói là cố tình) mà chạm vào một cô gái mà cô ấy cho là bạn có ý định sàm sỡ cô ấy, bạn cũng có thể bị đi tù. Mà luật pháp rất coi trọng lời khai của phụ nữ khi họ tố cáo mình bị xâm phạm. Có một trường hợp trên tàu điện giờ cao điểm, có một em bị đụng chạm gì đó, nhưng lúc em ấy nhìn thấy thì lại bắt được tay của 1 người đàn ông khác, người này sau đó bị ngồi tù mặc dù đã cố thanh minh. Do vậy bạn em bảo đàn ông lên phương tiện công cộng để tránh rủi ro thì hai tay giơ cao tránh bị hiểu nhầm.

Chào bác Toét,

Chả là vợ chồng em sắp đi Nhật, do chỉ có thể đi trước tháng 6 nên tụi em đã đặt vé từ 17-26/5 bay tuyến SG-Nagoya. Đọc topic của bác và một số topic của các bác khác trên diễn đàn, làm em càng háo hức muốn sang Nhật ngay :D
Tiếc là lúc em đi thì không phải mùa sakura cũng không phải mùa lá đỏ, nhưng em nghĩ Nhật thì có nhiều thứ để thưởng lãm nên cứ xách balo lên và đi thôi :D
Hành trình của em dự kiến như thế này, bác coi có góp ý gì giúp em được không ạ, đây là lần đầu 2 vợ chồng em xuất ngoại, mà tiếng Nhật thì em với nó không hề quen nhau :(

17/5 SG-Nagoya, bắt tàu về Kyoto, chiều đi Arashiyama, Tenryuji Temple
18/5 sáng đi Nara, chiều về ghé Fushimi Inari, Tofukuji Temple
19/5 đi Kiyomizudera, Ryoanji Temple, chiều dùng JR Pass đi Hiroshima, tối dạo quanh Hiroshima Peace Memorial Park
20/5 sáng đi Miyajima, chiều về ghé Himeji Castle, rồi đi Osaka, tối dạo quanh Osaka
21/5 sáng đi Osaka Aquarium KAIYUKAN, chiều đi Takayama
22/5 chơi ở Takayama, chiều tối về Nagoya
23/5 sáng bắt tàu đi Tokyo, chơi ở Tokyo
24/5 Tokyo
25/5 chơi ở Tokyo tới chiều bắt tàu về lại Nagoya
26/5 về SG

Trên đây là plan em dự định đi, hiện ở Tokyo cũng chưa biết là nên đi đâu :p
Nhờ bác Toét cũng các bạn trên diễn đàn góp ý giúp em ạ.
Thanks mọi người :)

Bạn Kitara giống nhà mình, 2 vợ chồng đi cũng đang tìm tư vấn của mọi ngừoi trên đây, mà chắc các bác đi chơi hết chưa về hay sao mà ko thấy ai reply hết ý :'(.

Đây là lịch trình nhà mình:

Ngày 22/5: 14:45 - 18:50 Cao hùng - Narita
19:00 - Narita - Tokyo
Ngày 23/5: Tokyo (dự kiến đi TokyoTower, Shinjuku, Shibyua (không biết còn chỗ nào khác đi hợp lý hơn không ạ?)
Ngày 24/5 : 5:00 - 11: 00: đi chợ cá (Tokyo)
11:00 - 14:00 : đi Shizuoka (conference ở Shizuoka ạ)
15:00 - 17:00: register cho conference
17:00 - Shizuoka - Hakone
Ngủ đêm ở Hakone
Ngày 25/5 Tham quan Hakone (tối rời Hakone đi Fuji có hợp lý không ạ?)
Hakone - Fuji
Ngày 26/5 Không biết có ngắm được mặt trời mọc ở Fuji ko ạ?
10h Fuji - Shizuoka
14:30 - 16:30 presentation at conference (Shizuoka)
18:00 Shizuoka - Ashikaga (Có nên ngủ đêm lại tại Shizuoka rồi sáng hôm sau mới đi Ashikaga ko ạ? - Em có ước mơ đi công viên hoa tử đằng)
Ngày 27/5 Ashikaga - Shizuoka
18:00 Shizuoka (bế mạc conference)
23:00 take night bus to Kyoto
Ngày 28/5 Kyoto (Rừng trúc, chùa vàng, và kyoto castle: liệu đi 1 ngày có đi được 3 nơi này ko ạ?)
Ngày 29/5 6:00 - Kyoto - Osaka
Ngày 30/5 11:00 am Osaka - Cao Hùng.

Huhu, có bác thổ công, thổ địa Nhật nào vào comment giúp bọn em với. Em cảm ơn lắm lắm ạ

Chào bác Toét,

Chả là vợ chồng em sắp đi Nhật, do chỉ có thể đi trước tháng 6 nên tụi em đã đặt vé từ 17-26/5 bay tuyến SG-Nagoya. Đọc topic của bác và một số topic của các bác khác trên diễn đàn, làm em càng háo hức muốn sang Nhật ngay :D
Tiếc là lúc em đi thì không phải mùa sakura cũng không phải mùa lá đỏ, nhưng em nghĩ Nhật thì có nhiều thứ để thưởng lãm nên cứ xách balo lên và đi thôi :D
Hành trình của em dự kiến như thế này, bác coi có góp ý gì giúp em được không ạ, đây là lần đầu 2 vợ chồng em xuất ngoại, mà tiếng Nhật thì em với nó không hề quen nhau :(

17/5 SG-Nagoya, bắt tàu về Kyoto, chiều đi Arashiyama, Tenryuji Temple
18/5 sáng đi Nara, chiều về ghé Fushimi Inari, Tofukuji Temple
19/5 đi Kiyomizudera, Ryoanji Temple, chiều dùng JR Pass đi Hiroshima, tối dạo quanh Hiroshima Peace Memorial Park
20/5 sáng đi Miyajima, chiều về ghé Himeji Castle, rồi đi Osaka, tối dạo quanh Osaka
21/5 sáng đi Osaka Aquarium KAIYUKAN, chiều đi Takayama
22/5 chơi ở Takayama, chiều tối về Nagoya
23/5 sáng bắt tàu đi Tokyo, chơi ở Tokyo
24/5 Tokyo
25/5 chơi ở Tokyo tới chiều bắt tàu về lại Nagoya
26/5 về SG

Trên đây là plan em dự định đi, hiện ở Tokyo cũng chưa biết là nên đi đâu :p
Nhờ bác Toét cũng các bạn trên diễn đàn góp ý giúp em ạ.
Thanks mọi người :)

Cung đường bạn đi mình thấy cũng ổn, logic. Ở Hiroshima, thay vì ở đêm thì bạn nên ở Miyajima vì sẽ được hưởng không khí yên tịnh sau khi các đoàn khách du lịch rời đảo.

Bạn Kitara giống nhà mình, 2 vợ chồng đi cũng đang tìm tư vấn của mọi ngừoi trên đây, mà chắc các bác đi chơi hết chưa về hay sao mà ko thấy ai reply hết ý :'(.

Đây là lịch trình nhà mình:

Ngày 22/5: 14:45 - 18:50 Cao hùng - Narita
19:00 - Narita - Tokyo
Ngày 23/5: Tokyo (dự kiến đi TokyoTower, Shinjuku, Shibyua (không biết còn chỗ nào khác đi hợp lý hơn không ạ?)
Ngày 24/5 : 5:00 - 11: 00: đi chợ cá (Tokyo)
11:00 - 14:00 : đi Shizuoka (conference ở Shizuoka ạ)
15:00 - 17:00: register cho conference
17:00 - Shizuoka - Hakone
Ngủ đêm ở Hakone
Ngày 25/5 Tham quan Hakone (tối rời Hakone đi Fuji có hợp lý không ạ?)
Hakone - Fuji
Ngày 26/5 Không biết có ngắm được mặt trời mọc ở Fuji ko ạ?
10h Fuji - Shizuoka
14:30 - 16:30 presentation at conference (Shizuoka)
18:00 Shizuoka - Ashikaga (Có nên ngủ đêm lại tại Shizuoka rồi sáng hôm sau mới đi Ashikaga ko ạ? - Em có ước mơ đi công viên hoa tử đằng)
Ngày 27/5 Ashikaga - Shizuoka
18:00 Shizuoka (bế mạc conference)
23:00 take night bus to Kyoto
Ngày 28/5 Kyoto (Rừng trúc, chùa vàng, và kyoto castle: liệu đi 1 ngày có đi được 3 nơi này ko ạ?)
Ngày 29/5 6:00 - Kyoto - Osaka
Ngày 30/5 11:00 am Osaka - Cao Hùng.

Huhu, có bác thổ công, thổ địa Nhật nào vào comment giúp bọn em với. Em cảm ơn lắm lắm ạ

Hehehe, đúng là nhà Láo Toét đi chơi thật.

Tokyo thì mình ít biết (mà có biết thì cũng xưa quá rồi tin tức đã lạc hậu). Shizouka, Hakone cũng thế. Các bạn khác sẽ biết nhiều hơn mình.

Ở Kyoto, bạn có thể đi rừng trúc, chùa vàng và Kyoto castle trong cùng 1 ngày không có vấn đề.

cảm ơn bác Toét nha, tuần sau em đi rùi, vừa háo hức vừa lo lắng, chắc tại lần đầu 2 vợ chồng tự đi mà chả biết tiếng Nhật :D

cảm ơn bác Toét nha, tuần sau em đi rùi, vừa háo hức vừa lo lắng, chắc tại lần đầu 2 vợ chồng tự đi mà chả biết tiếng Nhật :D

Chúc các bạn đi vui. Láo Toét cũng nói được chữ Nhật nào đâu. Các bạn đừng quá lo, trong các nước mà Láo Toét đi qua chưa có nước nào mà Láo Toét yên tâm như Nhật. Ngay cả ở VN mà Láo Toét còn chưa yên tâm được như bên Nhật nữa.

Vợ chồng em đã về VN sau 10 ngày trên đất Nhật, một trải nghiệm khá là thú vị, hy vọng có thời gian để report lại cho bà con trên phuot :D
PS: đúng là Nhật an toàn thật, về trễ mà chả sợ gì, ở VN lơ tơ mơ chắc chả còn xu dính túi :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,469
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back