What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản: Hoa Anh Đào, Tuyết và Kimono

Nhật là một trong những nước mà mình mong muốn được khám phá nhất và cũng là nơi mà từ đầu cho tới cuối hành trình ko biết đã bao lần phải la lớn lên rằng "đẹp quá", "quá đẹp", "trời ơi", "chị ơi em muốn xỉu quá =))", "chị ơi em zui quá", "chị ơi em hết nói nên lời rồi"...Và đây cũng là nơi mà háo hức, mong đợi từng ngày để dc đi, tận hưởng từng giây phút khi ở đó, chưa đi về đã nhớ, và về rồi thì muốn dc quay lại ngay lập tức, tự nhủ lòng rồi sẽ có ngày quay lại, Nhật ơi chờ em anh nhé :))

Mình biết hình mình chụp còn hơi bị gà, nhiều khi bị out nét hoặc mờ hoặc còn lộn xộn nhưng vì muốn chia sẻ với các bạn chưa đi Nhật lần nào cho nên sẽ up hơi nhiều hình chút nha ^^

Hành trình mình đi 9 ngày từ 10/3 đến 18/3/2015, qua 5 thành phố: Tokyo - Hakone - Kyoto - Nara - Osaka.

Đây là khách sạn mình ở Tokyo: Khaosan Tokyo Original ở Asakusa, phòng đôi 2 người 5000 y/1 đêm, ở đây khá tiện cho đi lại, gần trạm tàu điện, nhân viên nói tiếng Anh rất tốt.

Những hình ảnh đầu tiên ở Tokyo:

Skytree chụp từ khách sạn mình:

Bữa ăn đầu tiên, 990 yen:

Ramen cực kì ngon luôn:

Tiếp đó tụi mình đi tới công viên Shinjuku Gyoen với hy vọng mong manh là có hoa anh đào nở sớm...

Toàn cảnh:

Cũng thiệt lòng báo cáo là mình và chị bạn mình mới tới nên chắc còn chưa có tỉnh người, lúc tới vườn hoa này thì hoa đẹp quá trời đẹp, mà nhìn zô thì chưa biết đây là hoa đào hay anh đào, haha, sau này nhìn mới phận biệt dc ^.*

Last edited:
Hi bạn noi_la_lam,

Welcome bạn ^.^, dựa trên kinh nghiệm ít ít của mình, bạn có thể tham khảo thêm như sau nha:

Sau đây là 4 khách sạn mình đã ở trong chuyến đi của mình, à lưu ý một chút là những khách sạn mình ở khá rẻ cho nên có thể hơi nhỏ 1 chút cho nên chỉ phù hợp nếu bạn đi theo dạng budget, còn nếu bạn muốn rộng rãi và thoải mái hơn thì cần tham khảo thêm những điểm khác nữa nha.

+ Tokyo: Khaosan Tokyo Original, khu Asakusa, gần tàu điện ngầm Asakusa và Ginza line đi bộ 2 phút, phòng hơi nhỏ giá khá rẻ 5000yen/2 người/1 đêm. Recommend. Web: http://www.khaosan-tokyo.com/en/original/index.html

+Hakone: Hakone tent, gần Gora station, đi bộ 3 phút, đây là 1 trong những ks rẻ nhất ở Hakone, share phòng 6 người, 3500/1 người, anh chủ ks dễ thương, ks tuy nhỏ nhưng rất xinh, mới, cực kì sạch sẽ. Recommend. Web: http://hakonetent.com/en/

+Osaka: Business Hotel Taiyo, rẻ: 4000yen ngày thường, cuối tuần 4500yen/2 người/1 đêm (đặt qua booking, đặt trực tiếp ks rẻ hơn khoảng 500yen), gần , tiện đi lại, rẻ nhưng ks cũ, ít phòng tắm nên đợi lâu. Not Recommend. Web: http://www.hotel-taiyo.com/en/room_e.html

+Kyoto: Piece Hostel Kyoto, rẻ: 6600yen/2 người/1 đêm, ks rất đẹp, mới, sạch, review rất tốt, nhân viên thân thiện, helpful, ngay Kyoto Station tiện đi lại mọi điểm. Recommend. Web: http://www.piecehostel.com/en/room-rates/index.html

Về lịch trình của bạn thì cũng gần như giống với lịch trình của mình, chỉ khác là bạn đi hiroshima còn mình đi hakone cho nên theo mình thấy thì lịch trình cũng khá ổn, nhưng Kyoto 2 ngày có thể sẽ hơi gấp cho bạn 1 chút xíu, vậy nên chắc ở đây bạn phải đi nhanh hơn 1 chút.

Đây là lịch trình chi tiết của mình, bạn có thể tham khảo sơ qua, những điểm đến của mình khá tiện đường:

- 10/3/2015: Tokyo: tới sân bay Narita (11h), check in ks, công viên Shinjuku Gyoen, khu Shinjuku, Tokyo Metropolitan Government Building.

- 11/3: Tokyo: cung điện hoàng gia (Imperial Palace), công viên Kitanomaru, công viên Chidorigafuchi, công viên Koishikawa Korakuen, tháp Tokyo, Ginza.

- 12/3: Tokyo: Asakusa (Sensoji Temple), công viên Yoyogi, Harajuku, Shibuya.

- 13/3: Hakone: Hakone-machi, The Checkpoint Museum, Owakudani Valley.

- 14/3: quay lại Owakudani Valley, về Tokyo ra sân bay Narita bay tới Osaka.

- 15/3: Kyoto: Kiyomizudera, Yakasa Shrine, công viên Maruyama, Gion. (còn định đi Philosopher's Path, Nanzenji Temple, Eikando Temple và Ginkakuji nữa nhưng vì mặc kimono nên đi ko kịp :)

- 16/3: Kyoto: Nijo Castle, chùa vàng Kinkakuji, chùa Ninnaji, Arashiyama (Togetsukyo Bridge và rừng tre nổi tiếng).

- 17/3: Kyoto: Fushimi Inari Shrine, Nara: công viên Nara, chùa Todaiji. Tối về Osaka: Dotonbori và Shinsaibashi.

- 18/3: Osaka: Osaka Castle, khu Shinsekai, ra sân bay. Kết thúc hành trình.

À tiếp là về việc có nên mua JR Pass hay ko thì mình nghĩ chắc bạn cũng đã có tìm hiểu và hiểu dc là JR Pass khá tiện cho mình trong việc đi lại, ko cần tính toán quá nhìu, cứ cầm là đi thôi cho nên nếu bạn muốn nhanh, tiện, dễ dàng và ko quá quan tâm đến giá của nó thì bạn nên mua, nhưng thực ra theo lịch trình của bạn mình nghĩ là bạn vẫn có thể tự mua vé lẻ để đi mà ko cần mua JR bởi vì mình đã làm như vậy và trên thực tế thì cách đi của mình tiết kiệm được hơn 1 chút xíu so với JR.

Ở đây vì mình chưa rõ chính xác bạn đi như thế nào nên mình lưu ý bạn cần quan tâm đến 2 điểm sau: 1 là nếu bạn bay đến và bay đi từ 1 sân bay ví dụ là Narita thì sau khi đến Kyoto sau đó bạn lại phải quay lại Tokyo cho nên nếu vậy thì bạn nên mua JR vì giá vé đi 2 chiều từ Tokyo đến Kyoto và ngược lại cũng khá cao rồi, gần bằng vé JR (nếu đi train), còn nếu đi bus mà nằm tới 2 đêm thì mình sợ có thể bạn sẽ mệt và ko đủ sức để những ngày sau đi tiếp. Vì lịch trình của mình rất tiện mình bay đến Narita và bay về từ Kansai nên mình ko mua JR phần cũng vì vậy. Thứ 2 là cái này mình thấy có vẻ ko nhiều người làm như mình nhưng mình lại thấy nó khá tiện, rẻ và tiết kiệm thời gian, đó là mình chọn cách bay đến Kyoto từ Tokyo của hãng Peach, dù là giá rẻ nhưng chất lượng khá tốt, mà thời gian bay cũng nhanh 1h rưỡi thôi, mình chọn bay đêm lúc 8h55 tối để có thể tận dụng chơi hết gần như là nguyên ngày ở Tokyo rồi tối bay thôi. Giá vé mình mua cho 2 người chỉ là 9900y cộng với 660 phí là 10560yen, là chỉ 5280yen cho 1 người. Tuy nhiên cũng để bạn rõ thì mình nói kĩ hơn là nếu chọn cách này nó cũng có 1 nhược điểm là bạn phải trả thêm tiền từ khách sạn tới Narita 1 lần nữa (trung bình khoảng 1000yen) và sau đó tiền đi từ sân bay Kansai đến khách sạn của bạn nữa nhưng vì với mình thứ 1 là hơi bị say xe bus và ko muốn nằm nguyên đêm trên bus, cũng như đợt đó ngày mình muốn đi từ Tokyo về Kyoto trùng ngay thứ 7 nên vé xe bus cũng đã khoảng 5500 yen rồi nên túm lại đối với mình thì bay là cách mình thấy tốt nhất cho mình. Từ đây bạn có thể quyết định việc đi bằng bus hay ko qua những ý mình chia sẻ trên đây nha, à tặng bạn thêm link check giá xe bus:

http://willerexpress.com/st/3/en/pc...184&off=1&hkn=30&kns=15&oR=2301001&fR=1301001

và link hãng máy bay Peach của mình đây:

http://www.flypeach.com/home.aspx

Và cuối cùng là về vấn đề đi lại ở Tokyo, như mình đã chia sẻ là vì mình ko mua JR nên mình mua vé lẻ từ sân bay về khách sạn mình, cái này bạn có thể check ở japan guide để xem cách nào tiện nhất về tới ks bạn ở, ví dụ như với mình, để về ks mình thì mình chọn cách rẻ nhất là đi Sky Access Line giá khoảng 1290yen về đến Asakusa, đi bộ 5 phút là tới ks mình ở. Còn đi lại trong nội bộ Tokyo thì đơn giản nhất tới Narita mình mua ngay Tokyo subway pass cho 3 ngày mình ở Tokyo, giá 1500yen, bạn đi dc unlimited subway và toei line, gần như đi dc đến các điểm ở Tokyo mà bạn muốn đến. Nói chung quan trọng nhất chỗ này mình muốn nói là bạn cứ yên tâm đi lại trong Tokyo rất đơn giản, ko có khó đâu nên bạn đừng lo quá nha.

Hy vọng những điều mình chia sẻ có thể giúp ích cho bạn phần nào. Thêm bonus câu nữa là bạn ơi Nhật đẹp và đặc biệt lắm, chắc chắn đi rồi bạn sẽ thích lắm lắm cho nên chúc bạn sẽ có một chuyến đi thật vui nha :)

hi bạn Bluepearl0212,
Mình cảm ơn bạn rất nhiều, chia sẻ của bạn rất chi tiết và rõ ràng, và đúng như những gì mình cần biết.
Vé thì mình mua rồi, mình đến Tokyo và về từ Osaka. Mấy bạn người Nhật mình gặp trên đường đi du lịch thì cũng khuyên mình nên mua vé lẽ, vì mình chỉ đi thẳng 1 đường rồi về, sẽ ko tận dụng đc jrp. Mà bạn đi bus hay đi train vậy bạn? mấy khách sạn bạn recommend là phòng private hả bạn? nó có dorm ko? vì mình đi có 1 mình, ngủ cũng chẳng bao nhiêu, thuê nguyên phòng thì hơi phí xíu^^^.
Một lần nữa, cảm ơn bạn rất nhiều bạn nha.
Chờ tin bạn.

À vì bạn cũng đến từ Tokyo và về từ Osaka nên bạn chỉ nên mua vé lẻ là dc rồi.

Bạn hỏi đi bus hay train là ở điểm nào, nói chung là tùy nơi mà bạn quyết định đi train hay bus, ví dụ như ở Tokyo mình đi subway vé 3 ngày, Kyoto đi bus 500y 1 ngày, còn đi lại giữa Kyoto, Osaka, Nara thì mình đi train, bạn mua thẻ Suica đi cho tiện, chỉ cần quẹt thôi, khỏi đợi mua vé tốn thời gian.

Những ks mình ở có dorm, chỉ có cái ở Osaka là hình như ko có dorm, nhưng mình cũng ko recommend ks đó. Bạn có thể vào link mình đính kèm bên trên để check giá phòng dorm nhé.

Thân ái!

Hi bạn bluepearl0212

mình đã đọc bài viết của bạn về Japan, bạn viết rất hay nhưng cho mình hỏi thêm 1 vấn đề này nha:
Mình sẽ plan đi Japan cuối tháng 3-đầu tháng 4 tới này trong 2 tuần, mình lên plan rất kỹ để tránh lãng phí thời gian, bạn cho mình hỏi mình sẽ mua 15kg hành lý ký gửi, trong trường hợp mình đi Subway hoặc Monorail ... thì mình có thể mang cái vali nhỏ của mình lên tàu luôn được không, vì khách sạn bên đó check in trễ mà check out rất sớm. Bạn gặp trường hợp này chưa, lần trước bạn đi có mang theo nhiều hành lý không ?

Thanks bạn nhiều :)

Hi bạn noi_la_lam,

Welcome bạn ^.^, dựa trên kinh nghiệm ít ít của mình, bạn có thể tham khảo thêm như sau nha:

Sau đây là 4 khách sạn mình đã ở trong chuyến đi của mình, à lưu ý một chút là những khách sạn mình ở khá rẻ cho nên có thể hơi nhỏ 1 chút cho nên chỉ phù hợp nếu bạn đi theo dạng budget, còn nếu bạn muốn rộng rãi và thoải mái hơn thì cần tham khảo thêm những điểm khác nữa nha.

+ Tokyo: Khaosan Tokyo Original, khu Asakusa, gần tàu điện ngầm Asakusa và Ginza line đi bộ 2 phút, phòng hơi nhỏ giá khá rẻ 5000yen/2 người/1 đêm. Recommend. Web: http://www.khaosan-tokyo.com/en/original/index.html

+Hakone: Hakone tent, gần Gora station, đi bộ 3 phút, đây là 1 trong những ks rẻ nhất ở Hakone, share phòng 6 người, 3500/1 người, anh chủ ks dễ thương, ks tuy nhỏ nhưng rất xinh, mới, cực kì sạch sẽ. Recommend. Web: http://hakonetent.com/en/

+Osaka: Business Hotel Taiyo, rẻ: 4000yen ngày thường, cuối tuần 4500yen/2 người/1 đêm (đặt qua booking, đặt trực tiếp ks rẻ hơn khoảng 500yen), gần , tiện đi lại, rẻ nhưng ks cũ, ít phòng tắm nên đợi lâu. Not Recommend. Web: http://www.hotel-taiyo.com/en/room_e.html

+Kyoto: Piece Hostel Kyoto, rẻ: 6600yen/2 người/1 đêm, ks rất đẹp, mới, sạch, review rất tốt, nhân viên thân thiện, helpful, ngay Kyoto Station tiện đi lại mọi điểm. Recommend. Web: http://www.piecehostel.com/en/room-rates/index.html

Về lịch trình của bạn thì cũng gần như giống với lịch trình của mình, chỉ khác là bạn đi hiroshima còn mình đi hakone cho nên theo mình thấy thì lịch trình cũng khá ổn, nhưng Kyoto 2 ngày có thể sẽ hơi gấp cho bạn 1 chút xíu, vậy nên chắc ở đây bạn phải đi nhanh hơn 1 chút.

Đây là lịch trình chi tiết của mình, bạn có thể tham khảo sơ qua, những điểm đến của mình khá tiện đường:

- 10/3/2015: Tokyo: tới sân bay Narita (11h), check in ks, công viên Shinjuku Gyoen, khu Shinjuku, Tokyo Metropolitan Government Building.

- 11/3: Tokyo: cung điện hoàng gia (Imperial Palace), công viên Kitanomaru, công viên Chidorigafuchi, công viên Koishikawa Korakuen, tháp Tokyo, Ginza.

- 12/3: Tokyo: Asakusa (Sensoji Temple), công viên Yoyogi, Harajuku, Shibuya.

- 13/3: Hakone: Hakone-machi, The Checkpoint Museum, Owakudani Valley.

- 14/3: quay lại Owakudani Valley, về Tokyo ra sân bay Narita bay tới Osaka.

- 15/3: Kyoto: Kiyomizudera, Yakasa Shrine, công viên Maruyama, Gion. (còn định đi Philosopher's Path, Nanzenji Temple, Eikando Temple và Ginkakuji nữa nhưng vì mặc kimono nên đi ko kịp :)

- 16/3: Kyoto: Nijo Castle, chùa vàng Kinkakuji, chùa Ninnaji, Arashiyama (Togetsukyo Bridge và rừng tre nổi tiếng).

- 17/3: Kyoto: Fushimi Inari Shrine, Nara: công viên Nara, chùa Todaiji. Tối về Osaka: Dotonbori và Shinsaibashi.

- 18/3: Osaka: Osaka Castle, khu Shinsekai, ra sân bay. Kết thúc hành trình.

À tiếp là về việc có nên mua JR Pass hay ko thì mình nghĩ chắc bạn cũng đã có tìm hiểu và hiểu dc là JR Pass khá tiện cho mình trong việc đi lại, ko cần tính toán quá nhìu, cứ cầm là đi thôi cho nên nếu bạn muốn nhanh, tiện, dễ dàng và ko quá quan tâm đến giá của nó thì bạn nên mua, nhưng thực ra theo lịch trình của bạn mình nghĩ là bạn vẫn có thể tự mua vé lẻ để đi mà ko cần mua JR bởi vì mình đã làm như vậy và trên thực tế thì cách đi của mình tiết kiệm được hơn 1 chút xíu so với JR.

Ở đây vì mình chưa rõ chính xác bạn đi như thế nào nên mình lưu ý bạn cần quan tâm đến 2 điểm sau: 1 là nếu bạn bay đến và bay đi từ 1 sân bay ví dụ là Narita thì sau khi đến Kyoto sau đó bạn lại phải quay lại Tokyo cho nên nếu vậy thì bạn nên mua JR vì giá vé đi 2 chiều từ Tokyo đến Kyoto và ngược lại cũng khá cao rồi, gần bằng vé JR (nếu đi train), còn nếu đi bus mà nằm tới 2 đêm thì mình sợ có thể bạn sẽ mệt và ko đủ sức để những ngày sau đi tiếp. Vì lịch trình của mình rất tiện mình bay đến Narita và bay về từ Kansai nên mình ko mua JR phần cũng vì vậy. Thứ 2 là cái này mình thấy có vẻ ko nhiều người làm như mình nhưng mình lại thấy nó khá tiện, rẻ và tiết kiệm thời gian, đó là mình chọn cách bay đến Kyoto từ Tokyo của hãng Peach, dù là giá rẻ nhưng chất lượng khá tốt, mà thời gian bay cũng nhanh 1h rưỡi thôi, mình chọn bay đêm lúc 8h55 tối để có thể tận dụng chơi hết gần như là nguyên ngày ở Tokyo rồi tối bay thôi. Giá vé mình mua cho 2 người chỉ là 9900y cộng với 660 phí là 10560yen, là chỉ 5280yen cho 1 người. Tuy nhiên cũng để bạn rõ thì mình nói kĩ hơn là nếu chọn cách này nó cũng có 1 nhược điểm là bạn phải trả thêm tiền từ khách sạn tới Narita 1 lần nữa (trung bình khoảng 1000yen) và sau đó tiền đi từ sân bay Kansai đến khách sạn của bạn nữa nhưng vì với mình thứ 1 là hơi bị say xe bus và ko muốn nằm nguyên đêm trên bus, cũng như đợt đó ngày mình muốn đi từ Tokyo về Kyoto trùng ngay thứ 7 nên vé xe bus cũng đã khoảng 5500 yen rồi nên túm lại đối với mình thì bay là cách mình thấy tốt nhất cho mình. Từ đây bạn có thể quyết định việc đi bằng bus hay ko qua những ý mình chia sẻ trên đây nha, à tặng bạn thêm link check giá xe bus:

http://willerexpress.com/st/3/en/pc...184&off=1&hkn=30&kns=15&oR=2301001&fR=1301001

và link hãng máy bay Peach của mình đây:

http://www.flypeach.com/home.aspx

Và cuối cùng là về vấn đề đi lại ở Tokyo, như mình đã chia sẻ là vì mình ko mua JR nên mình mua vé lẻ từ sân bay về khách sạn mình, cái này bạn có thể check ở japan guide để xem cách nào tiện nhất về tới ks bạn ở, ví dụ như với mình, để về ks mình thì mình chọn cách rẻ nhất là đi Sky Access Line giá khoảng 1290yen về đến Asakusa, đi bộ 5 phút là tới ks mình ở. Còn đi lại trong nội bộ Tokyo thì đơn giản nhất tới Narita mình mua ngay Tokyo subway pass cho 3 ngày mình ở Tokyo, giá 1500yen, bạn đi dc unlimited subway và toei line, gần như đi dc đến các điểm ở Tokyo mà bạn muốn đến. Nói chung quan trọng nhất chỗ này mình muốn nói là bạn cứ yên tâm đi lại trong Tokyo rất đơn giản, ko có khó đâu nên bạn đừng lo quá nha.

Hy vọng những điều mình chia sẻ có thể giúp ích cho bạn phần nào. Thêm bonus câu nữa là bạn ơi Nhật đẹp và đặc biệt lắm, chắc chắn đi rồi bạn sẽ thích lắm lắm cho nên chúc bạn sẽ có một chuyến đi thật vui nha :)

Trả lời giúp bạn: Vali 15 kg lên tàu xe thoải mái nhé, tất nhiên bạn phải xách lên xuống ga subway, có thể có chỗ ko có thang cuốn. Tàu điện ngầm giờ đi làm cao điểm có thể phải chen 1 tẹo nhưng nếu đi không vào giờ đi làm (8h30-9h) thì không vấn đề gì.
Vấn đề checkout sớm và check in muộn ở các ks Nhật khá là tệ nhưng có cách gửi vali tại KS hầu hết là thoải mái (mất công quay lại lấy đồ thôi), cách 2 là gửi tại các tủ đồ ở ga, tùy kích thước giá 300-700 yên (hơi đắt) và chuẩn bị sẵn tiền xu 100 yên. Tại 01 thành phố thì nên ở tại 01 KS thôi, đỡ tốn thời gian chuyển KS và check in checkout.

@ chicken82: ồ, bạn đi toàn là những nơi mình đợt này chưa đi tới, sẽ tham khảo để plan cho chuyến đi tiếp theo ^^, cám ơn bạn nhé.

Mình tiếp đây:

Sau khi 1 hồi lưu luyến miết quay đầu nhìn lại mấy lần rồi mới nỡ bước đi tiếp:

Đang lơ ngơ ngó quanh quất thì mình gặp con đường uốn cong như vầy đây, đâu có ngờ rằng sau khúc cua lại thêm 1 cảnh tượng nữa làm tim mình lại xốn xao lần nữa:

Bắt đầu con đường:

Giữa đường:

Và cảnh tượng hiện ra sau khúc cua là đây - một vườn đầy ắp hoa đào đang nở, có màu trắng, hồng nhạt và hồng đậm:

Với khung cảnh này nếu mình mà có tài hội họa chắc cũng ngồi lại vẽ 1 bức thiệt chứ ^.*, mà cũng lại phải lèm bèm lại câu này mình đã nói đó là ở ngoài hoa nhìn rất rất đẹp, hình mình chụp dù có nhiều đến đâu cũng ko toát lên dc hết vẻ đẹp so với khi nhìn bằng mắt nhìn. Mới đi có 1 ngày rưỡi à mà đến đây mình đã thốt lên: "chị ơi, em hạnh phúc quá, trip này dù chỉ tới đây thôi là cũng thỏa mãn lắm rồi, ko cần đi đâu nữa cũng dc luôn á" *.*, sến ghê, haha.

Thêm 1 vài hình của khu vườn quá đỗi là đẹp này:

Cảnh này mà khi cây đầy lá chắc là đẹp lắm:

Phong cảnh và khu vườn hoa đẹp tuyệt vời bạn ơi.

Hi bạn phunghoang28,

Sorry bạn đợt lễ vừa rồi lu bu nên mình ít lên phuot, hihi, giờ mới trả lời bạn dc ^^. Cũng như bạn nakatomi có chia sẻ đó bạn, valy 15kg lên tàu bình thường bạn nha, lần đó mình đem valy 30kg lận @.@ . Đúng là khách sạn bên nhật check in trễ và check out sớm mà đợt mình ở khách sạn mình còn ko cho gửi hành lý lại, nên bạn nên check với khách sạn trước để tiện sắp xếp nha. Có cái này thì mình tự quan sát thấy là ở Tokyo thì Tokyo metro và Toei line thì đỡ đông hơn một xíu so với JR line, và thường khi đi những chuyến xa thì sẽ có chỗ để valy ở trên cho bạn nữa. À đợt mình gửi hành lý ở ga shinjuku vì valy to nên tủ mình hết 800yen/1 ngày, hix, còn valy bạn nhỏ hơn nếu có gửi thì rẻ hơn nhé.

Bạn đi ngay mùa hoa anh đào, sẽ đẹp lắm lắm đó, hihi, trong lúc lên plan này có thể sẽ thay đổi hoặc phát sinh thêm vài điều, nếu có gì chưa rõ thì bạn cứ hỏi, trên đây tụi mình sẽ chia sẻ thêm nha. Chúc bạn có chuyến đi vui, ai đi Nhật rồi cũng sẽ thích hết :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back