What's new

[Chia sẻ] Nhật ký độc hành của 1 noob biker: SG - Nha Trang - Đà Lạt tháng 10/2016

Nhật ký độc hành của 1 noob biker: SG - Nha Trang - Đà Lạt tháng 10/2016

Chào mọi người,

Tham gia diễn đàn đã lâu nhưng chưa lần nào viết bài chia sẻ, sẵn lần này tranh thủ vừa nghỉ việc, vợ thì lại đi công tác xa nhà nên làm 1 chuyến độc hành Sài Gòn - Nha Trang - Đà Lạt cho thoả thú xê dịch.

Tháng 10 là tháng các cơn bão thi nhau đổ bộ vào Việt Nam, thời tiết Sài Gòn nói riêng và nhiều nơi trên khắp đất nước VN nói chung luôn có mưa vào buổi chiều tối, đợt này mình đi lại đúng thời điểm cơn bão Sarika sắp đổ bộ vào đất liền VN nên khó tránh khỏi mưa gió.

Buổi chiều 17/10/2016, tức là trước hôm khởi hành, dắt em ngựa sắt ra rửa sạch sẽ đồng thời kiểm tra, chăm sóc xích, phanh và đổ xăng cho em nó cẩn thận, đến tối trời đổ mưa tầm tã đến tận khuya. Đồ đạc thì đã chuẩn bị xong xuôi từ hôm trước, đêm đó nằm nghe tiếng mưa rơi lộp bộp trên mái nhà mà thấy lòng bất an, chỉ sợ sáng mai khởi hành trời lại mưa to thì chắc đành phải hoãn kế hoạch, đợi khi tan bão mới lên đường, nhưng may mắn là đến gần 1 giờ sáng thì mưa tạnh, cũng tạm yên tâm phần nào. Nhưng mình vẫn cảm thấy hồi hộp (mình hay bị thế này trước mỗi chuyến đi) nên cứ thao thức đến gần 1h sáng mới chìm vào giấc ngủ, và tỉnh giấc lúc 3h sáng. Vội dậy chuẩn bị, làm vệ sinh cá nhân, tắm rửa xong xuôi đâu hết, đúng 4h sáng dắt xe ra khỏi nhà và bắt đầu cuộc hành trình.

+ Day 1: SG - Long Hải - Hồ Tràm - Lagi - Phan Thiết - Bàu Trắng - Phan Rí Cửa - Cổ Thạch - Phan Rang - Vĩnh Hy - Nha Trang

4h sáng xuất phát, trời vẫn còn rất tối, tuy mưa đã tạnh nhưng mặt đường còn rất ướt

20161018_040416 by Quan Dao, trên Flickr

ODO trip set về =0, ok lên đường thôi

20161018_040445 by Quan Dao, trên Flickr

Chạy xuyên qua các tuyến phố vẫn còn khá vắng lặng vì còn sớm, đâu đó vẫn có những người lặng lẽ làm việc trong khi hầu hết những người khác đang say giấc nồng. Con ngựa men theo tuyến đường Điện Biên Phủ, ghé cửa hàng 24h Family Mart mua 1 chai nước mang theo

20161018_042003 by Quan Dao, trên Flickr

Trời vừa mưa xong, còn ẩm ướt và có sương, sương rơi như mưa phùn tạo cảm giác lạnh lẽo nhưng đầy phấn khích, xen lẫn nỗi lo trời có thể mưa to hơn, chẳng lẽ vừa khởi hành mà lại dính mưa thì quả là xui xẻo, tuy nhiên thật may là đã không có cơn mưa nào to hơn để gây khó dễ cho kẻ lữ hành này.

20161018_042014 by Quan Dao, trên Flickr

Tiếp tục chạy theo con đường QL1 để ra ngã 4 Vũng Tàu, quẹo phải vào QL51 đi Long Hải, trời thì tối và có sương mù, đèn đường thì lại đoạn sáng đoạn tối, cảm giác chạy trong làn sương thật vi diệu. Đến được Long Hải thì đồng hồ đã điểm 6h15, dừng nghỉ tại Đèo Nước Ngọt

20161018_061306 by Quan Dao, trên Flickr

Sau đó tiếp tục thẳng tiến theo cung đường Hồ Cốc - Hồ Tràm để ra Lagi

20161018_065506 by Quan Dao, trên Flickr

Và từ Lagi men theo con đường phải nói là cực xấu (tuy nhiên chưa phải là con đường xấu nhất trong toàn cuộc hành trình) để đến Kê Gà - Phan Thiết. 2 bên đường là các vườn thanh long và những cánh đồng lúa xanh mơn mởn. Vừa chạy xe phải vừa để ý không thì sụp ổ gà, ổ voi như chơi

20161020_111704 by Quan Dao, trên Flickr

Re: Nhật ký độc hành của 1 noob biker: SG - Nha Trang - Đà Lạt tháng 10/2016

Bác chủ topic có ít thời gian để tham quan NT với ĐL quá, với đi mùa này toàn mưa là mưa. Mình nghĩ thời điểm sau noel đến cận Tết âm lịch đi chơi là thích nhất, hầu như ko mưa, khí hậu lại mát mẻ, cây cối xanh tươi, hoa cũng nhiều. Năm vừa rồi ngày 24 mọi người rục rịch về quê ăn tết thì mình xách xe đi chơi với người yêu cũ, SG - Phan Thiết - Cổ Thạch - Vịnh Hy - Đèo Ngoạn Mục - Đà Lạt - SG. Đúng kiểu đưa nhau đi trốn luôn, đến sáng ngày 28 mới về đến nhà :D
Thời gian đấy thì gặp gió chướng từ biển vào nên đoạn gần biển hơi vất vả 1 chút...còn lại mọi thứ điều rất tuyệt vời :D . Tối ngày 1 ở Phan Rang chơi thì đc xem bắn pháo hoa, nghe ca sĩ hát ở quảng trường 16-04, có cả Đàm Vĩnh Hưng, sáng ra đến gần Vĩnh Hy thì vào đc vườn nho đang thu hoạch, Trưa ra nhà bè ở Bình Hưng ăn giá cả cũng khá mềm, Chiều tối lên đến ĐL thì lạnh ngắt, gần Tết mà, khách du lịch rất ít, giá cả rất dễ chịu. TP thì đang chuẩn bị đón khách Tết nên rất đẹp, chợ hoa Tết vừa có mai vừa có đào nữa.... Hoa băng xê ở nhà thờ Con Gà cũng rộ, hoa thiên lý, hoa anh đào ở Thiền viện Trúc Lâm cũng rộ....cảnh vật hữu tình, con người hữu ý. 2 đứa hứa với nhau là năm sau sẽ đi như vậy nữa nhưng mà bây giờ ngta là ex rồi :(

Chú Bảo cho con hỏi, đường từ Đạ Hoai QL20 -> DT725 -> Bảo Lâm -> QL28 -> Tân Thượng -> Tân Thanh -> Đèo Tà Nung -> Đà Lạt.

Cung này đường xa sao chú, đi xe tay ga.

Cảm ơn chú.

Xin chào các chiến hữu ! Thật ra cung nầy không xa hơn quốc lộ 20 từ Di Linh lên Đà Lạt chênh nhau khoảng 40km thôi nhưng đường đi rất tốt ,chỉ đoạn từ Tân Thanh ra Lâm Hà đường có hơi xấu tí nhưng cung không dài lắm đoạn qua khu dân cư đến vòng xoay Lâm Hà ,xong đoạn đó thì nhập vào 27 đến ngã ba cửa rừng ( Nol thol hạ ) quẹo đi Nam Bang Tà Nung OK ! riêng xe tay ga đi cũng không sao nhé yên tâm !

Hihi, ko sao đâu chú
Chú có tình hình đường sá mới của đoạn QL28 từ DT725 đi Quảng Khê tới Tà Đùng rùi từ đó về QL27 lên DL ko? Ko biết nó còn xuống cấp ko

Yên tâm nhé chiến hữu !28 đi Quảng Khê - Tà Đùng tốt ,nhập vào 725 đi Tân Thanh - Lâm Hà - Nam Bang - Tà Nung - Đà Lạt ngon lành nhé ! Cứ chiến

Yên tâm nhé chiến hữu !28 đi Quảng Khê - Tà Đùng tốt ,nhập vào 725 đi Tân Thanh - Lâm Hà - Nam Bang - Tà Nung - Đà Lạt ngon lành nhé ! Cứ chiến

Cám ơn chú, tuần sau cháu chiến :D

Xin chào các chiến hữu ! Thật ra cung nầy không xa hơn quốc lộ 20 từ Di Linh lên Đà Lạt chênh nhau khoảng 40km thôi nhưng đường đi rất tốt ,chỉ đoạn từ Tân Thanh ra Lâm Hà đường có hơi xấu tí nhưng cung không dài lắm đoạn qua khu dân cư đến vòng xoay Lâm Hà ,xong đoạn đó thì nhập vào 27 đến ngã ba cửa rừng ( Nol thol hạ ) quẹo đi Nam Bang Tà Nung OK ! riêng xe tay ga đi cũng không sao nhé yên tâm !

Chào chú Bảo và các bạn đã từng đi cung này. Cho Mình hỏi tình hình bắn tốc độ có rát lắm không ạ?

Chào chú Bảo và các bạn đã từng đi cung này. Cho Mình hỏi tình hình bắn tốc độ có rát lắm không ạ?

Yên tâm ! Chỉ cẩn thận từ Di Linh lên Tân Thượng ,còn các đường kia vắng ít mồi nên kiến vàng không bu ,đoạn Lâm Hà đi Tà Nung cũng nên cẩn trọng ! Đúng tốc độ mà đi còn ngắm cảnh !

Yên tâm ! Chỉ cẩn thận từ Di Linh lên Tân Thượng ,còn các đường kia vắng ít mồi nên kiến vàng không bu ,đoạn Lâm Hà đi Tà Nung cũng nên cẩn trọng ! Đúng tốc độ mà đi còn ngắm cảnh !

Cám ơn chú ạ.

Đường đèo 725 mới làm, đường đẹp, cảnh đẹp, vắng xe, chạy hơi bị phê

DSCF0281 by Ricky Nguyen, on Flickr

Hết sức bái phục các anh cầu đường VN ,mình đi hồi tháng 4 đoạn Di Linh đến Đà Lạt là đoan đường đau khổ ,đến nay (tháng 10 ) vẫn chưa làm xong !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back