What's new

[Chia sẻ] Nhật ký phượt châu Âu - chuyến đi một lần trong đời

Chào các bạn, đợt tháng 4 vừa rồi mình đã có một chuyến đi đáng nhớ qua 4 nước châu Âu, gồm Pháp - Tây Ban Nha - Ý - Hy Lạp. Mình ít khi viết nhật ký hành trình lắm, nhưng đây là chuyến đi khá đặc biệt, lại đi một mình, nên thi thoảng ở nước bạn tối về mình lại ngồi viết vài dòng cảm nhận về những nơi trong ngày đã đi qua. Mình sẽ post dần dần, và đồng thời cũng muốn chia sẻ kinh nghiệm với những bạn đang có niềm mơ ước bước sang trời Âu như mình, cả về việc chuẩn bị, lên kế hoạch và các kinh nghiệm thực tế của chuyến đi nữa.

Bác chuyên nghiệp chụp ảnh nét quá. Cơ mà ngũ cốc bác ko bỏ sữa vào thì Putin cũng chả ăn nổi chứ huống hồ gì dân vn ta :D
Cái điểm tự tôn cao em đồng ý với bác nên có một số dân châu âu biết tiếng Anh nhưng họ ko muốn dùng nhưng theo em thì Paris là nơi du lịch lại tập trung nhiều thể loại móc túi + lừa đảo nên cũng có một số người họ ngại giúp đỡ. Em đi miền nam Pháp và được giúp đỡ rất nhiệt tình luôn ạ . (NT)

Vụ ăn ngũ cốc thì đúng là mình chưa trải nghiệm bao giờ thật :D
Ở Paris thì được cái cảnh đẹp, móc túi hay lừa đảo mình cũng đề phòng nhưng chưa gặp, có Roma thì mình bị dính một phát rồi. Chính những người dân ở các vùng khác ở nước Pháp họ cũng không thích Paris cho lắm vì họ cho rằng ở đó ô nhiễm, xô bồ quá. Lúc ở sân bay CDG mình hỏi đường rất nhiều người nhưng họ không hiểu là có phải không biết tiếng Anh thật không mà giúp không nhiệt tình lắm.
Về vụ ảnh ọt bạn có thể xem những hình chọn lọc chất lượng cao của mình ở đây nhé (PR tí :D ): https://www.flickr.com/photos/anleo/

Hình chụp đẹp quá bạn ơi, nhìn chất thật. Paris thật đẹp thật say đắm bạn nhỉ :)

Bạn nhắc đến vụ băng qua đường làm mình giật mình, cho đến giờ mình vẫn hai lúa, vẫn ko tìm ra đường hầm băng qua để đến chân Khải Hoàn Môn mặc dù đã tới Paris đâu đó dăm bảy lần rồi :(

Hình chụp đẹp quá bạn ơi, nhìn chất thật. Paris thật đẹp thật say đắm bạn nhỉ :)

Bạn nhắc đến vụ băng qua đường làm mình giật mình, cho đến giờ mình vẫn hai lúa, vẫn ko tìm ra đường hầm băng qua để đến chân Khải Hoàn Môn mặc dù đã tới Paris đâu đó dăm bảy lần rồi :(

Tks bạn hình châu Âu mình post trên blog cá nhân khá nhiều :D, với lại châu Âu nó có một sự cổ kính kỳ lạ ở ngay trong nội tại của nó, đến mà mỗi lần nhìn lại nó lại gây cho mình một cảm xúc khác biệt, từng con phố, cây cầu và con người ở đây nữa.

Hehe còn vụ băng qua đường thì bây giờ cứ mỗi lần ra nước ngoài mình đều tự nhắc là chắc chắn sẽ có đường riêng cho người đi bộ, phải tìm ra con đường đó, không thể phi thân mình ra đường cao tốc được haha!!!

Nghe nhắc chuyện ăn ngũ cốc mình nhớ chuyện má hay kể hồi nhỏ dưới quê lần đầu được dẫn đi ăn ya-ua đá. Hồi đó họ không làm sẵn một ly mà đem ra một ly đá cục và một hủ ya-ua, không ai chỉ cách ăn nên cứ múc một muỗng ya-ua bỏ vào miệng trước rồi lại múc một cục đá vào ngậm sau. Đây là một chuyện vui trong nhà được kể đi kể lại mỗi khi ăn ya-ua sau này.

Đồng ý với bạn Anhlq chuyện tìm đường dành cho người đi bộ, không có lằn trắng trên đường thì hoặc là đường hầm hoặc là trên không. Ngay Khải Hoàn Môn có đến 3-4 ngả có đường hầm băng qua, mình có chụp được một lối lên nhưng lúc chạng vạng nên không rõ lắm. Chắc bạn Hamacon đoán được phía nào hén.

Nghe nhắc chuyện ăn ngũ cốc mình nhớ chuyện má hay kể hồi nhỏ dưới quê lần đầu được dẫn đi ăn ya-ua đá. Hồi đó họ không làm sẵn một ly mà đem ra một ly đá cục và một hủ ya-ua, không ai chỉ cách ăn nên cứ múc một muỗng ya-ua bỏ vào miệng trước rồi lại múc một cục đá vào ngậm sau. Đây là một chuyện vui trong nhà được kể đi kể lại mỗi khi ăn ya-ua sau này.

Đồng ý với bạn Anhlq chuyện tìm đường dành cho người đi bộ, không có lằn trắng trên đường thì hoặc là đường hầm hoặc là trên không. Ngay Khải Hoàn Môn có đến 3-4 ngả có đường hầm băng qua, mình có chụp được một lối lên nhưng lúc chạng vạng nên không rõ lắm. Chắc bạn Hamacon đoán được phía nào hén.
Mình thấy là ở Khải hoàn môn hệ thống đường đi bộ dưới lòng đất vô cùng chằng chịt, đặc biệt là đường đi ra tàu điện ngầm. Mình cũng phải hỏi rất lâu mới tìm được lối ra ga tàu điện gần đó, mà từ đó đi tàu về được đến nhà cũng là cả một cực hình :(

Đích đến cuối cùng của ngày thứ 2 ở Paris là bộ ảnh hoàng hôn ở bảo tàng Louvre sau khi mê mẩn những bức hình mà các Nhiếp ảnh gia nổi tiếng thực hiện ở đây. Tôi đến bảo tàng khá sớm, cũng một phần vì thời tiết ở châu Âu tối muộn. Trước khi đến đây tôi cũng phải tham khảo rất nhiều góc chụp, địa điểm thực địa qua ảnh để đỡ mất nhiều thời gian tìm góc vì hoàng hôn kết thúc rất nhanh. Đây là những shot hình ưng ý tôi chụp được:

Musée du Lourve by An Le, on Flickr

Tour de Louvre by An Le, on Flickr

Another sight by An Le, on Flickr

Tour de Louvre by An Le, on Flickr

Kết thúc buổi chụp cũng đã là 9h30′ tối, mà chỉ 10h là chuyến bus cuối cùng trong ngày ra sân bay Orly sẽ chạy, tôi vội vàng mang vác đống đồ trên vai ra bến xe bus. Quãng đường gần 5km mà chỉ có 30′ đồng hồ, tôi băng như vận động viên đi bộ chuyên nghiệp vừa đi vừa nhìn bản đồ, rồi còn thời gian hỏi người dân về bến xe. Cuối cùng thì cũng còn kịp giờ. Mua vé và yên vị trên xe ra sân bay. Một ngày diễn ra với nguồn năng lượng cạn kiệt không kém ngày đầu tiên.
Sân bay Orly là một trong ba sân bay ở Paris, cách nội thành tầm 20km. Do chỉ là sân bay phụ sau CDG nên ở đây khá nhỏ, chủ yếu dành cho các hãng hàng không giá rẻ như Easyjet, Ryan Air. Chạy quanh một lúc cuối cùng tôi cũng tìm được cho tôi một dãy ghế để ngủ, ôi thật là như một kẻ vô gia cư, đơn độc, lạnh lẽo, giữa xung quanh là cũng rất nhiều người như tôi vật vã ở sân bay, có người còn nằm hẳn ra sàn nhà. Một giấc ngủ được dự đoán là sẽ không thể ngon nhưng cũng phải cố gắng thôi. Mặc hai áo khoác, gối là balo, chăn và tấm che mắt mang từ Qatar Airways, dần dần chìm vào giấc ngủ… chờ cho chuyến bay đi Barcelona sáng sớm mai.

Series trải nghiệm về Paris trên blog của tôi: http://lequyanh.com/tag/paris

Tks bạn hình châu Âu mình post trên blog cá nhân khá nhiều :D, với lại châu Âu nó có một sự cổ kính kỳ lạ ở ngay trong nội tại của nó, đến mà mỗi lần nhìn lại nó lại gây cho mình một cảm xúc khác biệt, từng con phố, cây cầu và con người ở đây nữa.

Hehe còn vụ băng qua đường thì bây giờ cứ mỗi lần ra nước ngoài mình đều tự nhắc là chắc chắn sẽ có đường riêng cho người đi bộ, phải tìm ra con đường đó, không thể phi thân mình ra đường cao tốc được haha!!!

Mình đã xem hình trong flickr rồi đó chứ :) đẹp quá trời. Đúng là topic của nhiếp ảnh gia :)

Để lần tới mà có cơ hội quay lại châu Âu, sẽ mò cho ra đi đến cổng Khải Hoàn Môn thôi.

@NhatviD : Thanks nàng, hình này nàng chụp đứng xéo với Champs-Élysées đúng không.

Mình đã xem hình trong flickr rồi đó chứ :) đẹp quá trời. Đúng là topic của nhiếp ảnh gia :)

Để lần tới mà có cơ hội quay lại châu Âu, sẽ mò cho ra đi đến cổng Khải Hoàn Môn thôi.

@NhatviD : Thanks nàng, hình này nàng chụp đứng xéo với Champs-Élysées đúng không.

Thật ngưỡng mộ bạn thích quá

Tks các bạn nhé mình đến giờ vẫn tiếc hùi hụi vì đi ít quá, biết thế làm hẳn chuyến hai tháng mới bõ, chẳng biết bao giờ mới có cơ hội đi lại :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back