What's new

[Chia sẻ] Nhật ký phượt châu Âu - chuyến đi một lần trong đời

Chào các bạn, đợt tháng 4 vừa rồi mình đã có một chuyến đi đáng nhớ qua 4 nước châu Âu, gồm Pháp - Tây Ban Nha - Ý - Hy Lạp. Mình ít khi viết nhật ký hành trình lắm, nhưng đây là chuyến đi khá đặc biệt, lại đi một mình, nên thi thoảng ở nước bạn tối về mình lại ngồi viết vài dòng cảm nhận về những nơi trong ngày đã đi qua. Mình sẽ post dần dần, và đồng thời cũng muốn chia sẻ kinh nghiệm với những bạn đang có niềm mơ ước bước sang trời Âu như mình, cả về việc chuẩn bị, lên kế hoạch và các kinh nghiệm thực tế của chuyến đi nữa.

Anh chị cho em hỏi chút về khả năng xin visa của em và việc đặt vé máy bay trong nội địa châu Âu với ạ.
Em hiện là sinh viên năm 3 (nữ độc thân ạ :D), em chuẩn bị apply visa schengen tại đsq dạng du lịch tự túc. Hiện em còn visa UK hạn tới tháng 10 và năm ngoái bị fail visa schengen tại đsq Slovakia dạng giấy mời đi thăm bạn.
Hiện giờ hồ sơ của em ngoài các giấy tờ của em ngoài các giấy tờ tùy thân, hộ khẩu, xác nhận sinh viên thì điều kiện tài chính là: sổ tiết kiệm của mẹ 2 sổ khoảng 1,5 tỉ, xác nhận lương của bố và mẹ tại công ty khoảng 20 triệu/tháng. Em cũng có nhờ dịch vụ của agency thì họ giúp em chuẩn bị thư giải trình và lịch trình chuyến đi ạ
Em muốn hỏi là theo kinh nghiệm của các anh chị thì tỉ lệ có visa của em có cao không ạ? Em hơi lo là con gái đi du lịch một mình thì khả năng có visa không được cao :(
Và một điều nữa là bằng chứng việc đi lại giữa các nước trong schengen (vé tàu, vé máy bay v.v) có cần phải có trong hồ sơ nộp sứ quán khi xét visa không ạ? hay chỉ cần vé mb đi và về Việt Nam ạ?

Anh chị cho em hỏi chút về khả năng xin visa của em và việc đặt vé máy bay trong nội địa châu Âu với ạ.
Em hiện là sinh viên năm 3 (nữ độc thân ạ :D), em chuẩn bị apply visa schengen tại đsq dạng du lịch tự túc. Hiện em còn visa UK hạn tới tháng 10 và năm ngoái bị fail visa schengen tại đsq Slovakia dạng giấy mời đi thăm bạn.
Hiện giờ hồ sơ của em ngoài các giấy tờ của em ngoài các giấy tờ tùy thân, hộ khẩu, xác nhận sinh viên thì điều kiện tài chính là: sổ tiết kiệm của mẹ 2 sổ khoảng 1,5 tỉ, xác nhận lương của bố và mẹ tại công ty khoảng 20 triệu/tháng. Em cũng có nhờ dịch vụ của agency thì họ giúp em chuẩn bị thư giải trình và lịch trình chuyến đi ạ
Em muốn hỏi là theo kinh nghiệm của các anh chị thì tỉ lệ có visa của em có cao không ạ? Em hơi lo là con gái đi du lịch một mình thì khả năng có visa không được cao :(
Và một điều nữa là bằng chứng việc đi lại giữa các nước trong schengen (vé tàu, vé máy bay v.v) có cần phải có trong hồ sơ nộp sứ quán khi xét visa không ạ? hay chỉ cần vé mb đi và về Việt Nam ạ?

Mình email cho bạn rồi nhé :D

Hi bạn! Bạn có thể gửi giúp mình xin bộ hồ sơ xin visa Pháp của bạn vào mail [email protected] được không? (Visa application form, kế hoạch cho toàn bộ chuyến đi, letter of expression...) Và phần đơn xin visa, mục khai nhâp cảnh vào khối schengen thì lần đầu đi châu âu mà mình xin nhập cảnh nhiều lần luôn được không vậy bạn. Mình cảm ơn bạn nhiều nhé!

Hi bạn! Bạn có thể gửi giúp mình xin bộ hồ sơ xin visa Pháp của bạn vào mail [email protected] được không? (Visa application form, kế hoạch cho toàn bộ chuyến đi, letter of expression...) Và phần đơn xin visa, mục khai nhâp cảnh vào khối schengen thì lần đầu đi châu âu mà mình xin nhập cảnh nhiều lần luôn được không vậy bạn. Mình cảm ơn bạn nhiều nhé!

Mình gửi bạn email rồi nhé, còn về mục khai nhập cảnh theo kinh nghiệm của mình nếu bạn làm lần đầu thì chỉ nên xin single entry thôi. Họ sẽ căn cứ vào hồ sơ, lịch trình chuyến đi của bạn nếu đủ điều kiện sẽ tự cấp multiple cho. Chứ bình thường bạn ko đủ điều kiện thì họ cũng không cấp cho đâu, có khi còn nghi ngờ không cho visa ấy chứ.

Mình vừa nộp hồ sơ xin visa Pháp hôm rồi. Đơn xin visa hiện nay đc nhập trên website của TLS. Mục nhập cảnh đã được automatic chọn là multile, mình k thay đổi đc bạn nhé.

Mình vừa nộp hồ sơ xin visa Pháp hôm rồi. Đơn xin visa hiện nay đc nhập trên website của TLS. Mục nhập cảnh đã được automatic chọn là multile, mình k thay đổi đc bạn nhé.

Oh chắc là giờ bên TLS làm nên họ đã thay đổi, tks bạn đã cung cấp thông tin.

Bạn ơi, bạn có thể gửi giúp mình xin bộ hồ sơ xin visa Pháp của bạn vào mail [email protected] được không? ( Visa application form, kế hoạch cho toàn bộ chuyến đi, letter of expression...), Mình cảm ơn bạn nhiều nhé!

Hi anhlq, mình & 1 chị nữa đang nhen nhóm & ấp ủ đi 1 chuyến Châu Âu, mình thấy hành trình của bạn thật hữu ích cho mình lắm lắm, dự định là sẽ đi vào năm tới vì năm nay mình có plan đi Hàn rùi. Bạn có thể cho mình xin kinh nghiệm của chuyến đi (hồ sơ xin visa của bạn, lịch trình....) vào mail: [email protected], skype: myly2409081019 nhé! Tks bạn nhiều nhiều nhé!

Sorry lâu lắm không vào phuot.vn nên không để ý có comment của các bạn. Bạn nào muốn tham khảo thư bày tỏ hay lịch trình có thể vào blog của mình http://travelpx.net pm nhé mình gửi cho, hoặc để lại email ở đây cũng được ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back