What's new

[Hỏi đáp] Nhờ các bác tư vấn chương trình du lịch Mỹ đón năm mới

Bác đi đảo tù Alcatraz là mất chừng 1/2 ngày đấy. Không đáng tiền và thời gian đâu.

Đừng mua đồ lưu niệm tại Pier 39. Chờ vô phố tầu mà mua, rẻ hơn nhiều và trả giá thoải mái.

Đừng mua đồ điện tử, đa số là giả. Muốn thì chờ về vùng San Jose, Sunnyvale vô tiệm Frys mà mua cho rẻ.

Ăn uống tại pier mà dùng thẻ tín dụng thì coi chừng đấy. Có nhà hàng tự động bỏ thêm tiền boa vô, dù rằng mình đã cho rồi. Giữ hoá đơn mà coi lại lúc nhà băng gởi về. Tớ bị rồi, mất công kêu nhà băng lấy lại tiền thôi.

Nếu bác nhắm vô ăn mấy nhà hàng tại Fisherman Wharf thì đậu ngay đó và nói nhà hàng validate cái thẻ đậu xe, thì sẽ không mất tiền. Mấy món nổi tiếng tại đó là bánh mì chua và clam chowder. Nói họ cho ăn thử trước khi mua vì nhiều người VN tớ dẫn đến đó không thích món này. Cua luộc tại đó thì được cái là tươi thôi.

Nhà hàng tại phố tầu thì thường thôi, nhưng đa số là chật chội. Bác thích đỉm xấm thì về San Jose hay Sunnyvale, ngon hơn và rộng rãi hơn.

Đi SF muà đấy thì đi giầy hiking, đừng đi giầy gót cứng vì đường giốc và ướt (mưa, sương mù) dễ té.

20/12:
Napa Valley (địa chỉ ở đâu)
Công viên Golden Gate
21/12 : San Francisco - San Jose (~50mi ~1h)
San Jose tham quan thành phố Sunnyvale và Mountain View (Google, Symantec, …), nơi được mệnh danh là Silicon Valley (thuộc Quận Santa Clara) của Mỹ. thủ phủ người Việt của Bắc Cali : khu Lion , Grand Century mall
Ăn trưa rồi đi Monterey, San Jose – Monterey (~73 mi ~ 1h30)

http://www.winetrain.com/

Napa thì tớ đi ngang qua nhiều lần nhưng chưa bao giờ ghé vô coi. Bác coi link trên. Tớ thấy bà con ngồi nhâm nhi rượu vang và ăn uống trên xe lửa này hoài.

Từ đó lên luôn Calistoga mà coi cảnh đồng quê Mỹ.

Hãng Intel thì họ cho vô coi. Mấy hãng kia thì không biết. Nếu bác xuống đó để coi mấy hãng thì phí tiền và thời gian.

Nếu tối thì xuống downtown San Jose mà coi cái này.

http://en.wikipedia.org/wiki/Christmas_in_the_Park_(San_Jose)

Coi chừng khu lion và grand century mall. Mấy thằng ăn mày VN hay xin xỏ lắm. Đừng để đồ lộ ra trong xe, nhất là máy GPS. Bác tới GCM thì sẽ thấy giấy khuyên bà con cất máy GPS vì hay bị đập kiếng lấy mất.

Đồ ăn trong đấy cũng ngon lắm, được cái là nó tụ một chỗ nên có nhiều tiệm hơn. Khu lion thì đồ ăn trong nhà lồng quá thường, bác qua GCM ăn ngon và sạch sẽ hơn.

Muốn nghe mấy bác rỗi nghề nói chuyện chính trị thì ngồi ngay cửa GCM mà uống cà phê.

Bác mò xuống tới Monterey thì vô luôn thành phố Carmel mà xem.

@phongdibui: mình thích tư vấn của bạn về lái xe.
Bạn có thể cho thêm một số lời khuyên khi lái xe ở Cali không?:
- Các hãng cho thuê xe và cảnh sát có chấp nhận bằng lái VN+ bản dịch ?
- Ở Mỹ có dễ phạm những lỗi mà người mới đến hay mắc như sai làn, tốc độ, đỗ sai nơi...và CS Mỹ sẽ xử lý các trường hợp này thế nào?

Cảm ơn bạn

Mình quan niệm như thế này: thông tin hướng dẫn cho các bạn đồng phượt phải đầy đủ, chính xác, và đúng chừng mức. Nói ít quá thì thiếu thông tin đã đành, nhưng nói quá lố thì sẽ làm người khác hoảng sợ. Các bác có chém gió thì để lúc trà dư tửu hậu mà chém, đừng vào mục thông tin hướng dẫn cho các bạn khác mà làm nhé. Hôm trước trong lúc đi tìm kiếm thông tin phượt tây bắc thì có thằng cu nó nhảy vào nói nó mới vừa thoát chết trở về. Các bác thử đặt các bác vào địa vị của em lúc đó mà xem, đối với 1 thằng chưa bao giờ đặt chân lên tây bắc, đang muốn đi lên đấy, thì nghe vậy có phải sợ chết khiếp không? Đừng đem cái chuyện chết chóc ra hù dọa người khác, các bác nhé. Đối với người chưa từng đến, nhưng muốn đến thăm 1 vùng đất mới, thì nghe đến chết chóc cũng đủ khiến họ sợ rồi đấy.

Bây giờ mình xin trả lời bạn fansi nhé.

(1). Nếu bạn đi du lịch ( tức là sẽ ở Mỹ trong khoản thời gian ngắn hạn) thì bằng lái xe VN của bạn dùng tốt nhé. Về việc mướn xe, bạn sẽ bắt buột phải có bảo hiểm trách nhiệm ( tức là cái bảo hiểm đền tiền cho người ta nếu bạn đụng họ, và lỗi ở do bạn). Theo mình biết thì bảo hiểm du lịch phần nhiều có cover phần này, tuy nhiên bảo hiểm du lịch bán tại mỗi địa phương, dù là cùng 1 hãng, vẫn có khác nhau. Bạn nên hỏi nhân viên bán bảo hiểm, và kiểm tra kỹ lại trên cái declaration page ( tức tờ liệt kê mọi phần được bảo hiểm đó) cho chắc ăn.

(2). Cảnh sát ở Mỹ cực kỳ dễ tính với dân du lịch, điều này lại càng đúng với Calif, nên bạn có đi lạng quạng chút xíu trên xa lộ họ cũng không có phạt tiền đâu. Chỉ nhắc nhở thôi. Nhưng vượt quá tốc độ thì họ không tha cho đâu nhé. Bạn cũng cần chú ý xe bus chở học sinh ( màu vàng). Nếu nó đứng lại và giơ cái STOP sign ra, thì bạn chạy đằng sau nó bắt buộc phải đứng lại luôn nhé. Không được vượt qua đâu. Về vấn đề làn xe thì ở Mỹ kho sai lắm, vì đường rộng, và làn nào hầu như mình cũng được phép đi. Làn xe có để chữ HOV hay có cái dấu hình bình hành thì dành ưu tiên cho xe có nhiều người, nếu các bạn đi 3-4 người 1 xe, thì chuyện đó coi như khỏi lăn tăn rồi. Khi chạy xe trên highway, nếu bạn lỡ 1Exit nào, thì cứ chạy tiếp luôn, exit kế tiếp cứ quẹo chữ U lại. Đừng cố cắt đầu xe khác hay vượt làn xe để quẹo gấp mà xảy ra tai nạn nhé. Ở Mỹ không có quen với cái văn hóa chạy ẩu như VN đâu, nên người ta sẽ không đoán trước được bạn sẽ lam vậy để mà tránh bạn. Nhập gia tùy tục bạn nhé.

Đậu xe ở Mỹ cũng phải đúng nơi quy định. Ở calif, ngoại trừ SF và LA ra, các thành phố khác đầy chỗ đậu miễn phí, bạn không sợ hết chỗ đậu đâu. SF và LA thì đậu xe phải trả tiền, và chỗ đậu xe cngx hơi khó kiếm, cỡ như SGN hay HN vậy. Đậu bậy bạ thì bị phạt tiền nặng lắm bạn nhé ( hãng cho mướn xe sẽ lấy từ thẻ tín dụng của bạn ra trả đó). Ngoài ra, bạn chẳng có gì phải sợ cả, chạy xe ở Mỹ dễ hơn vn. Làn của bạn bạn đi, không có chuyện lấn đường cắt đầu như vn đâu. Bạn yên tâm du lịch nhé.

Rất cảm ơn Phongdibui về những thông tin hữu ích. Mình sẽ theo các chỉ dẫn của bạn.
Có thêm thông tin như vậy bọn mình sẽ tự tin và yên tâm hơn khi lái xe bên Mỹ.
Mình sẽ check kỹ hơn về thủ tục bảo hiểm, mặc dù hãng cho thuê xe đã nói giá thuê bao gồm cả bảo hiểm va đụng và mất cắp...
Ở miền tây, bọn mình sẽ chạy 2 cung chính là các National Parks phía Đông Nam Las vegas (NV-AZ-Utah) và cung ven biển LA-SF nối với Yosemite.
Hiện tại thì mình đã có đủ thông tin. Nhưng chắc sẽ có vài điều cần hỏi thêm, hy vọng không phiền bạn (?). Thank nhé.

Bác Phongdibui cho hỏi làm thế nào biết đường phố đó cấm đậu xe, có phải như ở HN phải thuộc và chỉ dân bản xứ mới biết không.
Hay cứ thấy biển báo P hay Parking mới đc để xe

Đậu xe ở Mỹ cũng phải đúng nơi quy định. Ở calif, ngoại trừ SF và LA ra, các thành phố khác đầy chỗ đậu miễn phí, bạn không sợ hết chỗ đậu đâu. SF và LA thì đậu xe phải trả tiền, và chỗ đậu xe cngx hơi khó kiếm, cỡ như SGN hay HN vậy. Đậu bậy bạ thì bị phạt tiền nặng lắm bạn nhé ( hãng cho mướn xe sẽ lấy từ thẻ tín dụng của bạn ra trả đó). Ngoài ra, bạn chẳng có gì phải sợ cả, chạy xe ở Mỹ dễ hơn vn. Làn của bạn bạn đi, không có chuyện lấn đường cắt đầu như vn đâu. Bạn yên tâm du lịch nhé.

Bác Phongdibui cho hỏi làm thế nào biết đường phố đó cấm đậu xe, có phải như ở HN phải thuộc và chỉ dân bản xứ mới biết không.
Hay cứ thấy biển báo P hay Parking mới đc để xe

Đậu xe trong thành phố là cả một vấn đề bác ạ. Nếu bác đi có điện thoại 3G thì có thể down mấy cái parking app cho các thành phố lớn, nó sẽ chỉ chỗ đậu cho bác. Mà em khuyên là đi chơi thì tốt nhất bác đậu xe ở rìa thành phố rồi bắt tàu điện ngầm vào. Những bến điện ngầm này thường có bãi đỗ xe lớn cho dân đi làm. Bác đi như vậy thoải mái hơn, và chắc sẽ nhanh hơn là chạy thẳng xe vào trong phố. Đây là em nói kiểu SF, NYC, Boston nhé.

Về đậu xe, nếu không có bảng thì đậu ok, cách góc đường 10m thì phải.
Nếu có bảng, xem kĩ: hướng đậu xe, giờ đậu xe, v.v. Có bảng sẽ đề kiểu cho đậu giờ ABC, có bảng lại đề cấm đậu giờ XYZ. Xem kĩ.
Vạch vàng chỉ dành cho xe bốc dỡ hàng, hoặc xe dịch vụ công cộng. Vạch đỏ thì tuyệt đối không đậu.
Không được chắn vòi nước. Đậu cách ít nhất là 3 hay 5m j đó.
Nếu là meter parking (chỗ phân vạch mỗi xe có 1 cây tính tiền riêng), kiểm tra giới hạn giờ. Những chỗ thế này chắc chắn sẽ có bảng, nhưng có khi ở tít đầu đường, mình không biết có khi không để ý.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,594
190,145
Latest member
dangky4gviettel
Back