What's new

[Hỏi đáp] Nhờ tư vấn du lịch Mỹ cho bố mẹ (tự đi, 3 tuần)

vdtrang

Phượt tử
Chào các bạn,

Tôi đang lên kế hoạch sắp xếp cho bố mẹ đi thăm hai bờ nước Mỹ trong khoảng 3 tuần, thời gian cuối tháng 4 đầu tháng 5. Lý do không đi tour từ VN là vì có người nhà ở hai thành phố Washington DC và San Francisco, có thể ở được. Vả lại ngày rộng tháng dài, bố tôi cũng biết tiếng Anh nên muốn chủ động. Còn khó khăn lớn nhất là hai cụ không biết lái xe, cũng hơi lớn tuổi nên muốn con cái book sẵn cho mình mấy chỗ ngủ, đi lại chính. Hai cụ có thể đi xe bus, ở nhà trọ thường, nhưng dĩ nhiên không thể ở hostel share phòng và đi với cường độ cao kiểu phượt được. :)

Người nhà của tôi có thể lấy xe đưa bố mẹ tôi đi quanh DC và SF vào cuối tuần, hoặc thả các cụ trong downtown để tự đi ngắm bảo tàng, kiến trúc v.v... Nhưng tôi muốn sắp cho bố mẹ đi thăm các địa điểm sau nữa, khá xa hai thành phố trên thì theo các bác đi như thế nào tiện nhất ạ:

Bờ Đông:
- Niagra Falls
- New York
- Philly (nếu có thời gian)

Bờ Tây:
- Sequoia National Park
- Yosemite
- Grand Canyon
- Las Vegas

Ở bờ Đông thì tôi biết có các tour của Tàu, nhưng tôi đã từng đi và khá dị ứng với nó. (Trên xe thì nói xủng xoẻng cả tiếng Tàu lẫn tiếng Anh nhức hết cả đầu, ở khách sạn tít xa thành phố nên mất thời gian di chuyển, thăm thì chỉ lớt phớt được mấy chỗ đủ để giương máy ảnh rồi về...)

Xin hỏi các bạn ở hai bờ có những tour nào chất lượng tốt hơn không, chỉ nói tiếng Anh hoặc nếu đa ngôn ngữ thì có hẳn tai nghe tiếng Việt chẳng hạn, hoặc tốt hơn nữa thì có tour nào người Việt làm không (chắc khó :D)

Bố mẹ tôi đều là tuýp thích tìm hiểu thiên nhiên văn hóa lịch sử nên tôi rất muốn sắp xếp cho các cụ đi mấy công viên quốc gia, thậm chí nếu có thời gian mua vé cho các cụ lên Wyoming thăm Yellowstone nữa (miễn là ở đó có phương tiện đi lại phù hợp). Các cụ không cần đi shopping, Disney hay Universal Studios, nhưng nếu tour nội địa mà bao gồm những cái đó thì cũng đành.

Cảm ơn các bạn trước.

Last edited:
http://lefamilytours.com/
http://www.atnttravel.com/
tour nội địa của người Việt . Bạn nên đoc để hiểu thêm .

Đi tours của Tàu rất là chán và bị chèn ép nửa (taketours, tour4fun, eworldtours ...) nhưng giá thì rẽ hơn

Còn muốn đi tours của Mỹ là :
http://www.caravan.com/
http://www.globusjourneys.com/
http://www.vantagetravel.com/

Cảm ơn bạn. Tôi đã đọc thông tin hai tour người Việt ở trên. Băn khoăn của tôi là các tour đều xuất phát từ Nam Cali, không biết là có tour nào đi từ vùng quanh SF không bạn?

Ngoài ra, có một điều hơi tế nhị nhưng cũng cần cân nhắc. Dựa vào địa chỉ của tour Le Family, tôi đoán thành phần du khách đa số là các bác người Việt ở vùng Nam Cali. Mà bố mẹ tôi là người Bắc. Nếu trong đoàn có người hơi định kiến chút (kiểu nghe giọng Bắc cho rằng đấy là CS) mà thể hiện cái định kiến đấy ra thì cũng không được hay lắm, mặc dù bố mẹ tôi tính tình rất thoải mái và open-minded, đi Nam về Bắc cũng nhiều. Bạn hoangde có kinh nghiệm gì về việc này không ạ?

Chào bạn,

Nếu nhà từ SF thì dể nhất là bạn mua vé xe của người Việt
http://www.xedohoang.com/index.php?lang=vn
về Nam California

Còn đi chơi cho vùng SF (và những thành phố khác) thì
http://www.viator.com/San-Francisco-tours/Hop-on-Hop-off-Tours/d651-g12-c97?pref=02
là một lựa chọn tốt nhất cho những người biết tiếng Anh (ít hay nhiều). Cách nầy rất hay vì bạn hoàn toàn chủ động trong thời gian và giao tiếp chung quanh .

Còn điều hơi tế nhị thì cho mình nói thẳng nha
1. Nếu hai bác rất thoải mái và open-minded thì bạn không lo gì cả . Mấy mươi năm trôi qua rồi thì định kiến Bắc / Nam gần như là không còn nữa . Nói thẳng thừng thì cũng có lúc trong nồi canh sẽ có con sâu , mình nên chuẩn bị và bỏ qua để chuyến đi của mình có nhiều kỷ niệm đẹp hơn
2. Nếu hai bác có từng làm gì trong chính quyền hiện tại thì tốt nhất không nên nói gì về điều nầy .
3. Hai bác không cần lo về điều từ Việt Nam qua chơi . Người Việt bên đây bây giờ thân thiện hơn nhiều so với những năm xưa . Họ sẽ giúp đở và giải thích nếu biết các bác cần giúp đỡ hay không hiểu

Chào bạn vdtrang.
Theo ý của tôi bạn nên mua tour của người Hoa kiều hay Mỹ thì tốt hơn, Người Việt có cái tính xấu là hay tò mò, không lẻ đi xe chung vài ba ngày cha, mẹ của bạn không nói chuyện gì sao?
Người Việt nam ở Mỹ vẫn còn nhiều định kiến về những người miền Bắc Việt nam

Chào bạn,
Ở bờ Đông, tất cả các điểm bạn đưa ra đều có thể đi đến bẳng tàu Amtrak nếu không muốn đi xe bus. Ở Philly và NYC đều có hop on hop off tour rất tiện lợi nếu bố mẹ bạn muốn đi quanh thành phố. Và vì là thành phố lớn nên hệ thống giao thông công cộng để tới thăm các điểm chính như bảo tàng, công viên etc cũng thuận tiện.
Đối với 2 công viên quốc gia Yosemite và Sequoia, trong mùa cao điểm (thường là từ tháng 5 trở đi) họ sẽ có shuttle service miễn phí chạy nối các điểm thăm quan chính. Bạn có thể vào website của mỗi công viên để xem thời gian chính xác thế nào. Nhưng để đến những nơi này mà không muốn đi tour lại không biết lái xe thì vất vả vì bố mẹ bạn sẽ phải đi từ SF tới Yosemite, quay lại SF để đi Sequoia, rồi lại quay lại SF đi Las Vegas...Từ Las Vegas có nhiều tour đi Grand Canyon nên rất dễ.

Cảm ơn các bác hoangde, fresh_air và chuot-bu đã tư vấn rất nhiệt tình.

Kế hoạch của bố mẹ mình thay đổi nên năm nay sẽ không đi Mỹ nữa. Tuy nhiên những thông tin này rất hữu ích cho mình lên kế hoạch năm sau cho bố mẹ. Chốt lại thì mình thấy là:
- Không có tour nào từ VN sang mà đáp ứng được nhu cầu của mình (toàn đi những địa điểm mà mình thấy rất là... hời hợt :D)
- Không đi tour Tàu
- Chắc sẽ không đi tour Việt Cali, không hẳn vì rủi ro communication như bạn Chuot-bu nói mà vì không tiện đường xe (nhà người quen mình ở SF). Hơn nữa mình có nói chuyện với 1 anh tour guide người Việt đang sống ở Mỹ, anh ấy đã từng đi 1 tour xuất phát từ quận Cam và nhận xét là nó cũng chỉ hơn tour Tàu một tí.

Mình sẽ nghiên cứu tour Mỹ + thông tin shuttle service và train như bạn fresh_air nói. Còn tốt nhất là rủ (dụ :D) được người thân quen đi cùng. Nếu không thì đành bớt một số địa điểm vậy. Cảm ơn các bạn.

Cảm ơn các bác hoangde, fresh_air và chuot-bu đã tư vấn rất nhiệt tình.

Kế hoạch của bố mẹ mình thay đổi nên năm nay sẽ không đi Mỹ nữa. Tuy nhiên những thông tin này rất hữu ích cho mình lên kế hoạch năm sau cho bố mẹ. Chốt lại thì mình thấy là:
- Không có tour nào từ VN sang mà đáp ứng được nhu cầu của mình (toàn đi những địa điểm mà mình thấy rất là... hời hợt :D)
- Không đi tour Tàu
- Chắc sẽ không đi tour Việt Cali, không hẳn vì rủi ro communication như bạn Chuot-bu nói mà vì không tiện đường xe (nhà người quen mình ở SF). Hơn nữa mình có nói chuyện với 1 anh tour guide người Việt đang sống ở Mỹ, anh ấy đã từng đi 1 tour xuất phát từ quận Cam và nhận xét là nó cũng chỉ hơn tour Tàu một tí.

Mình sẽ nghiên cứu tour Mỹ + thông tin shuttle service và train như bạn fresh_air nói. Còn tốt nhất là rủ (dụ :D) được người thân quen đi cùng. Nếu không thì đành bớt một số địa điểm vậy. Cảm ơn các bạn.

Tớ thấy đa số các tour của Á Đông và Mỹ đều giống nhau một cái như bác nói trên là tới nơi chỉ kip đưa máy ảnh lên chụp rồi đi tiếp. Tớ hay đi chơi chụp hình nên gặp mấy tour bus này hoài. Có mấy lần gặp tại Yosemite là phải chờ cho họ đi hết rồi mới chụp hình được (chừng 10 phút thôi). Và tớ thấy đa số dân du lịch họ chỉ muốn chụp vài tấm rồi lại chui lên xe ngồi tiếp, vì trong đầu họ đang "nghĩ" tới địa điểm sắp đi tới (trong mấy tờ giấy hướng dẫn của tour).

Còn tour Mỹ thì bác cũng không tránh khỏi nghe đủ thứ tiếng đâu. Dân tứ xứ tới thì thế nào cũng nghe Ấn Độ, Nhật, Tầu, Hàn, Âu, v.v.

Và dĩ nhiên là họ chỉ dừng những nơi nổi tiếng mà hay được nhắc đến thôi như cầu tầu 39 tại SF, Tunnel View tại Yosemite, v.v.

Có khi thì thấy hướng dẫn viên ra chỉ trỏ này nọ, dẫn đi lòng vòng một tí thôi. Nhưng những chỗ như Yosemite thì họ thả ra cho bà con tự chụp, ngắm (có thể họ đã giải thích trong lúc ngồi trên xe rồi).

Đối với Yosemite thì họ có tour chạy xe mui trần cho bà con ngắm cảnh. Loại này tớ thấy giải thích chi tiết hơn đối với loại tour bus.

Chỉ có một loại tour tớ thấy tại Gia Nã Đại là họ đi một đoàn chừng dưới 10 người và họ dẫn đi từng chỗ và giải thích cặn kẽ. Tớ thì đoán chừng là loại tour mà họ giao cho dân địa phương làm, lý do là họ rất rành về chỗ ăn uống, góc chụp hình, chợ buá. Không biết loại đấy kêu là gì.

Còn vấn đề Bắc Nam thì xui lắm mới gặp những người vớ vẩn như thế thôi. Còn ngôì chung với nhau thì tán dóc bằng tiếng mẹ đẻ chắc sẽ dễ hơn với tiếng Anh. Tớ chưa đi mấy xe đò VN, nhưng người quen tớ đi hoài và không thấy ai chê bai gì hết. Có một lần một người quen đi từ LA lên SJ (từ nước khác tới). Ông ta sợ mình quên giờ ra đón, thế là mượn ĐT người đi chung kêu mình. Họ còn chỉ thêm cho biết nên đi đâu, mua gì làm quà, ăn quán nào, v.v.

Mình trả lời trong quote nhé.
Tớ thấy đa số các tour của Á Đông và Mỹ đều giống nhau một cái như bác nói trên là tới nơi chỉ kip đưa máy ảnh lên chụp rồi đi tiếp. Tớ hay đi chơi chụp hình nên gặp mấy tour bus này hoài. Có mấy lần gặp tại Yosemite là phải chờ cho họ đi hết rồi mới chụp hình được (chừng 10 phút thôi).

Hồi mình đi Sydney, vào Botanic Gargen thấy cứ 15' là xe bus lại đổ một đoàn khách du lịch TQ đến. Đi đâu cũng đụng các vị khách đang giương máy ảnh lên chụp. :( Mình muốn chụp ảnh mà không có background toàn người là người thì chỉ tranh thủ được giữa 15' ấy thôi. Sợ thật. :D

Đối với Yosemite thì họ có tour chạy xe mui trần cho bà con ngắm cảnh. Loại này tớ thấy giải thích chi tiết hơn đối với loại tour bus.

Chỉ có một loại tour tớ thấy tại Gia Nã Đại là họ đi một đoàn chừng dưới 10 người và họ dẫn đi từng chỗ và giải thích cặn kẽ. Tớ thì đoán chừng là loại tour mà họ giao cho dân địa phương làm, lý do là họ rất rành về chỗ ăn uống, góc chụp hình, chợ buá. Không biết loại đấy kêu là gì.

Mấy tour nàychắc là địa phương làm, giống như mấy cái xe chạy hop on hop off hay hướng dẫn viên của từng địa điểm ấy, họ nói kỹ hơn. Còn mấy xe bus thì đơn giản là tour từ các thành phố lớn đi vào chụp ảnh cưỡi ngựa xem hoa tí rồi đi ra.

Còn vấn đề Bắc Nam thì xui lắm mới gặp những người vớ vẩn như thế thôi. Còn ngôì chung với nhau thì tán dóc bằng tiếng mẹ đẻ chắc sẽ dễ hơn với tiếng Anh. Tớ chưa đi mấy xe đò VN, nhưng người quen tớ đi hoài và không thấy ai chê bai gì hết. Có một lần một người quen đi từ LA lên SJ (từ nước khác tới). Ông ta sợ mình quên giờ ra đón, thế là mượn ĐT người đi chung kêu mình. Họ còn chỉ thêm cho biết nên đi đâu, mua gì làm quà, ăn quán nào, v.v.

Mình ko ngại lắm vấn đề giao tiếp đâu. Với cái tính xởi lởi của mẹ mình thì sau 5' người lạ cũng thành quen hết. Hơn nữa nhà ngoại mình cũng là dân miền trong mà. Dẫu sao cũng cảm ơn bác, mình yên tâm hơn nhiều. Chỉ là tour người Việt ko nhiều lắm mà có giới hạn về thời gian, địa điểm tổ chức nên mình cần suy xét thôi. Các cụ nhà mình cũng lắm yêu cầu lắm:D, mình bắt đầu hết kien nhẫn rồi, hehe :D:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back