What's new

[Chia sẻ] Nhờ tư vấn tour Châu Âu Ý - Hy Lạp - Tây Ban Nha - Pháp tháng 5

meo_3k

Phượt tử
Chào các bác, em đã tham khảo một số topic ở đây để lên kế hoạch cho chuyến đi Châu Âu tháng 6 của mình (Dự tính từ ngày 15/6- 5/7, khoảng 20 ngày gì đó). Hy vọng nhận được lời góp ý của các bác về plan. Bọn em định đi 2 người, xuất phát điểm ở Anh, các nước muốn đặt chân đến là Pháp, Ý, Tây Ban Nha và Hy Lạp. Cụ thể lịch trình dự kiến như sau:

15/6 Bay từ London đến Venice
Venice: 16/6- 17/6
Sáng 18/6 đi Florence
Florence: 18/6-19/6
Sáng 20/6 đi Rome
Rome: 20/6-22/6
Tối 22/6 sẽ đi tàu đêm đến Athens

Athens: 23/6-25/6
Tối 25/6 ra đảo Santorini
Santorini 26/6 - 28/6
Chiều tối 28/6 quay lại Rome
Nghỉ tại Rome

Sáng 29/6 đi Barcelona *vẫn chưa quyết định bay hay đi ferrry*
Barcelona: 29-30/6

Sáng 31/6 đi Provence
Provence: 1/7 - 2/7
Sáng 3/7 đi Paris
Paris: 3/7-5/7
Chiều tối hoặc sáng 6/7 đi về London

Ngoài góp ý về lịch trình em cũng muốn hỏi luôn về mấy vấn đề sau:

- Tụi em định mua vé interrail pass để đi. Theo các bác thì có tiết kiệm hơn mua vé lẻ từng chặng không ạ? Vì căn bản bọn em cả bay cả ferry này kia nữa nhưng lại ngại nếu cứ phải canh từng loại vé tàu từng nước mua. Mà dù sao đi lại giữa các thành phố thì vẫn phải dùng train (em không tính metro nhé)

- Em vẫn băn khoăn từ Rome sang Barcelona thì đi như thế nào cho tiện nhất *và rẻ được thì càng tốt*

- Em cũng muốn hỏi xem đi train từ thành phố này sang thành phố kia (ví dụ từ Paris đến Provence hay từ Venice đến Florence, Florence đến Rome) có tốn nhiều thời gian không? Tại em vẫn chưa mua vé tàu nên chưa check được thời gian, em vẫn muốn áng chừng để xem đi train hay bay thì tiện hơn ạ.

- Bạn em muốn đi thêm 1 thành phố hoặc ở miền nam Pháp hoặc ở Tây Ban Nha nữa thì theo các bác có nên không? Vì em chưa biết bớt ngày của chỗ nào đi để bù vào.

Các bác sẽ thấy bọn em tuy đi cũng kha khá ngày nhưng lại không kiểu đi tàu đêm nhiều để tiết kiệm thời gian và chi phí nhưng vì 2 đứa con gái không đứa nào đảm bảo sức khỏe trụ được nếu phượt kiểu vậy thành ra cái lịch trình dành hơi nhiều thời gian đi lại ạ. Mong các bác góp ý, em xin cảm ơn trước.

PS: Sorry em xin post lại bài này vì trong thread Thông tin du lịch Châu Âu sợ mọi người khó theo dõi.

Trả lời bác một số thứ em biết nhé ;).
Cái Eurorail pass chỉ sử dụng để đi qua các nước thôi còn nếu bác đi Firenze - Venice thì hình như vẫn phải mua vé tàu riêng.
Hơn nữa, trừ khi bác có một lịch trình chặt chẽ thì Eurorail Pass mới là sự lựa chọn đúng đắn vì giá có rẻ hơn so với mua từng chặng mà còn rẻ hơn nữa với student pass hoặc youth pass gì đó. Bác cứ "Gú gờ đại pháp" là có hết đấy.
Tàu bên Ý theo đúng chiều thì là Venice - Florence - Rome. Bác có thể dừng ở Florence để tại qua Pisa hoặc nếu có PR hay multiple visa Schengen thì qua San Marino là một địa chỉ tốt cho những ai nghiện shopping, đặc biệt là đồng hồ :).
Còn nếu không thì The Mall ở ngoại ô Florence cũng kà một địa chỉ tốt cho chị em shopping với tương đối nhiều đồ hiệu giá rẻ :p. Hơn nữa, xe từ Florence tới The Mall sẽ đi qua vùng quê Tuscany đẹp tuyệt vời :x.
Em đến đấy vào cuối tháng 6 khi vừa xong vụ thu hoạch lúa nên phong cảnh, haizzz, tuyệt!

Last edited by a moderator:
Cảm ơn bạn, mình cũng đang băn khoăn vì cái vé Pass vì thấy vé ghi là đi được local trains từ thành phố này sang thành phố kia. Mình chỉ đi train nhiều ở Pháp và Ý thôi nên cũng chưa biết thế nào. Mình vẫn là student và có thẻ youth thì giá vé cũng rẻ được đi kha khá so với adult. Cái chính không biết có tận dụng được hết cái pass đó không.

Còn về chuyện tàu đi Ý thì vì bọn mình định đi Hy Lạp mà Rome thì gần Hy Lạp hơn nên thành ra có chuyến bay thẳng đến Venice thì mình đi ngược từ Venice lên Rome rồi từ Rome đi Hy Lạp và sau đó lại quay về Rome để đi Barcelona.

Mình muốn đi xem cánh đồng oải hương mà vừa đọc lại thấy có bạn recommend là nên đến luôn Avignon vì cánh đồng không nằm trong Provence.

Mình chủ yếu đi ngắm cảnh chụp ảnh chứ cũng không có sức shopping -_- nghĩ cảnh vác đống đồ về UK xong rồi lại vác từ UK về Vn chắc là không đủ kg hehe.

Dù sao cũng cảm ơn bạn đã góp ý~

Vầng vì em thấy bác là nữ nên mới recommend mấy chỗ shopping đó ;)
Mấy dứa em/ cháu nàh em cũng học ở uk và Phú Lãng Sa mà em thấy mỗi lần chúng nó đi khuân về một cơ số :d

Chào các bác, em đã tham khảo một số topic ở đây để lên kế hoạch cho chuyến đi Châu Âu tháng 6 của mình (Dự tính từ ngày 15/6- 5/7, khoảng 20 ngày gì đó). Hy vọng nhận được lời góp ý của các bác về plan. Bọn em định đi 2 người, xuất phát điểm ở Anh, các nước muốn đặt chân đến là Pháp, Ý, Tây Ban Nha và Hy Lạp. Cụ thể lịch trình dự kiến như sau:

15/6 Bay từ London đến Venice
Venice: 16/6- 17/6
Sáng 18/6 đi Florence
Florence: 18/6-19/6
Sáng 20/6 đi Rome

Athens: 23/6-25/6
Tối 25/6 ra đảo Santorini
Santorini 26/6 - 28/6
Chiều tối 28/6 quay lại Rome
Nghỉ tại Rome

Sáng 29/6 đi Barcelona *vẫn chưa quyết định bay hay đi ferrry*
Barcelona: 29-30/6

Sáng 31/6 đi Provence
Provence: 1/7 - 2/7
Sáng 3/7 đi Paris
Paris: 3/7-5/7
Chiều tối hoặc sáng 6/7 đi về London

Ngoài góp ý về lịch trình em cũng muốn hỏi luôn về mấy vấn đề sau:

- Tụi em định mua vé interrail pass để đi. Theo các bác thì có tiết kiệm hơn mua vé lẻ từng chặng không ạ? Vì căn bản bọn em cả bay cả ferry này kia nữa nhưng lại ngại nếu cứ phải canh từng loại vé tàu từng nước mua. Mà dù sao đi lại giữa các thành phố thì vẫn phải dùng train (em không tính metro nhé)

- Em vẫn băn khoăn từ Rome sang Barcelona thì đi như thế nào cho tiện nhất *và rẻ được thì càng tốt*

- Em cũng muốn hỏi xem đi train từ thành phố này sang thành phố kia (ví dụ từ Paris đến Provence hay từ Venice đến Florence, Florence đến Rome) có tốn nhiều thời gian không? Tại em vẫn chưa mua vé tàu nên chưa check được thời gian, em vẫn muốn áng chừng để xem đi train hay bay thì tiện hơn ạ.

- Bạn em muốn đi thêm 1 thành phố hoặc ở miền nam Pháp hoặc ở Tây Ban Nha nữa thì theo các bác có nên không? Vì em chưa biết bớt ngày của chỗ nào đi để bù vào.

Các bác sẽ thấy bọn em tuy đi cũng kha khá ngày nhưng lại không kiểu đi tàu đêm nhiều để tiết kiệm thời gian và chi phí nhưng vì 2 đứa con gái không đứa nào đảm bảo sức khỏe trụ được nếu phượt kiểu vậy thành ra cái lịch trình dành hơi nhiều thời gian đi lại ạ. Mong các bác góp ý, em xin cảm ơn trước.

PS: Sorry em xin post lại bài này vì trong thread Thông tin du lịch Châu Âu sợ mọi người khó theo dõi.

Chào bạn, theo như mình nhìn thấy thì lịch trình của bạn hơi dầy,Riêng Rome và Paris nếu đi được 4 ngày thì tuyệt còn không phải 3 ngày,2 ngày hơi ít.
Mình cũng ko biết bạn đã chuẩn bị được những gì? đặt vé bay và khách sạn như nào? nhưng mình đã từng đi nhiều nơi nên góp ý 1 số trang web và kinh nghiệm
web đặt vé máy bay.
www.easyjet.com
http://www.ryanair.com
Riêng đi từ Rome sang Bacelone nếu đặt sớm vé máy bay khoảng 13Euro, nói chung việc bạn lên kế hoặch sớm bao nhiêu sẽ giảm được nhiều chi phí bấy nhiêu
về đặt phòng mình thường đặt của bọn
hostelbookers.com
vé đi lại ở ý tàu chậm từ venice - plorence or từ plorence - rome khoảng 3-4h giá khoảng 30E, tàu nhanh thì chưa rút ngắn 1 nửa thời gian.tàu từ paris -AIX EN PROVENCE khoảng 4-5h có chuyển tàu or bus. miền nam nước pháp thì có thể đi Nice rùi từ Nice-monaco bằng train or bus, chỉ cần 2 ngày,vì từ aix về Nice ko xa lắm.
voilà 1 chút kinh nghiện từ những chuyến phượt nếu các bạn muốn hỏi chi tiết từng vấn đề có thể Pm cho mình, hiện tại mình đang ở VN, đầu tháng 6 có mặt tại pháp :)

Ôi bạn này cũng có lịch trình hơi hơi giống mình :p. mình cũng đi Athens, Venice, Rome và Paris vào tháng 6. Chỉ có điều là đến Athens truoc vào ngày 20/6 thôi :D. Bạn đã thue được chỗ ở ở những chỗ này chưa thì recommend cho mình với nhé :). Thanks.

--> không biết bạn đi tàu đêm từ Rome tới Athens có rẻ không? Chứ mình đặt vé của Easyjet hết 40E cả thuế rồi/người. Còn từ Santorini về Rome bạn thử check eagean airlines, olympic airlines xem giá thế nào, đặt càng sớm càng tốt.

Chào bạn, theo như mình nhìn thấy thì lịch trình của bạn hơi dầy,Riêng Rome và Paris nếu đi được 4 ngày thì tuyệt còn không phải 3 ngày,2 ngày hơi ít.
Mình cũng ko biết bạn đã chuẩn bị được những gì? đặt vé bay và khách sạn như nào? nhưng mình đã từng đi nhiều nơi nên góp ý 1 số trang web và kinh nghiệm
web đặt vé máy bay.
www.easyjet.com
http://www.ryanair.com
Riêng đi từ Rome sang Bacelone nếu đặt sớm vé máy bay khoảng 13Euro, nói chung việc bạn lên kế hoặch sớm bao nhiêu sẽ giảm được nhiều chi phí bấy nhiêu
về đặt phòng mình thường đặt của bọn
hostelbookers.com
vé đi lại ở ý tàu chậm từ venice - plorence or từ plorence - rome khoảng 3-4h giá khoảng 30E, tàu nhanh thì chưa rút ngắn 1 nửa thời gian.tàu từ paris -AIX EN PROVENCE khoảng 4-5h có chuyển tàu or bus. miền nam nước pháp thì có thể đi Nice rùi từ Nice-monaco bằng train or bus, chỉ cần 2 ngày,vì từ aix về Nice ko xa lắm.
voilà 1 chút kinh nghiện từ những chuyến phượt nếu các bạn muốn hỏi chi tiết từng vấn đề có thể Pm cho mình, hiện tại mình đang ở VN, đầu tháng 6 có mặt tại pháp :)

Úi hay quá, mình cũng đang có kế hoạch đi đúng 4 nước này nhưng về lịch trình thì vẫn còn mù mờ cũng như đi lại như nào cho tiện, thấy bác Pessi Chung biết nhiều nên tiện thể mình nhảy vào hỏi luôn, hy vọng bạn chủ thớt ko phiền nhé, ngoài ra ai có góp ý gì thì cho mình biết thêm thông tin với, thankss nhiều ạ.
Em có 2 tuần tại Paris (18-31/7) để học hành, thời gian này thì có tranh thủ đi đâu được trong tuần ko các bác?
Còn về lịch trình thì em dự kiến là đi như này ạ: các bác góp ý giúp xem có khả thi ko với nhé:
1. Chiều hoặc tối 22/7: đi Bỉ (nếu đi tàu thì có chuyến nào được ko các bác?)
23: ở Bỉ
Chiều 23: đi Amsterdam
25/7: về lại Paris (vì em phải học tiếp ở đây ạ)

2. Sau khi học xong tại Paris thì em định lịch trình đi là đi từ Paris tới các nước: Ý - HY LẠP - TÂY BAN NHA (nhưng đi từ Paris tới đâu tới đâu cho tiện thì em chưa rõ lắm ạ, có bác nào biết vào tư vấn giúp em với). Em dự kiến như sau:
Paris - Nice: 30/7
Nice - Rome:2/8
Rome - Venice:4/8
Venice - Barca (có được ko các bác - bao xa và đi bằng phương tiện gì ạ?): 7/8
Barca - Athens (có bay thẳng ko ạ?): 9/8
Santorini: 12/8
Athens - Paris:13/8

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143