What's new

Những địa danh ......

P/s: Topic này chỉ nói về các địa danh có nhiều người cần sự giúp đỡ của cộng đồng.

1. Xã Khánh hội, huyện U minh, tỉnh Cà mau.
Thật tình cờ, tôi đến đây,,,
Cũng thật tình cờ khi nghe bà con kể về địa danh này, xã không có đàn ông.

Last edited:
Bác này! Tự nhiên quăng lên cái tiêu đề cụt ngủn, làm em thiếu thốn thông tin quá. Nhanh tay cho em biết cái đi. Hay là xã này đàn ông đi lấy vợ hàn quốc hết rồi nhỉ? =)) :)) :LL

Xin lỗi các Bác, vì còn mải mê trên đường phượt, nên không phục vụ các Bác được.
Hôm nay, 05:30 21/02/12 em đã về tới SG, hồi phục sức khỏe và vào phục vụ các Bác ngay ạ.

Mục đích của em trong việc mở Topic này là đưa ra các địa danh có nhiều người cần giúp đỡ : Vật chất or Tinh thần để anh em có thể làm các chuyến phượt thiện nguyện giống như Nhà Cần thơ đang làm. Cám ơn các bạn Cần thơ đã tiên phong trong việc này.

Với tinh thần Lá lành đùm lá rách, lá rách đùm lá rách hơn, Chúng ta hãy mở lòng ra, cùng nhau chia sẽ khó khăn của cuộc sống,
Mỗi chuyến Phượt sẽ ý nghĩa hơn rất nhiều nếu ta kết hợp với công tác thiện nguyện ở các địa phương mình tới

Với quan điểm "Một miếng khi đói bằng 1 gói khi no"
Chúng ta hãy cùng nhau : " Người nhỏ làm việc nhỏ, tùy theo sức của mình
Cùng tham gia Thiện nguyện, cùng giúp đỡ mọi người

Mình cũng rất mong các bạn vào đây, cùng chia sẻ những khó khăn, vướng mắc, trên con đường phượt thiện nguyện,
Mình nhận thấy sau mỗi chuyến Phượt thiện nguyện mình được : rất, rất nhiều:

Topic này sẽ nối dài theo các địa danh và mình cũng mong muốn các bạn vào đây, cùng chia sẽ các địa danh mình biết, những nơi mình đi qua mà có người cần giúp đỡ, sẻ chia.

Mình sẽ mở hàng đầu tiên với địa danh:
Xã Khánh Hội, H. U Minh, T. Cà Mau

Last edited:
17/02/12
Chuẩn bị hành trang lên đường.
Chia tay căn nhà thân yêu, nơi có vợ hiền, con thơ:

Em lên đường, chiếc xe 45 chỗ kiêm chở hàng hóa, phương tiện kỹ thuật, để vào được chỗ ngồi em đã phải trèo qua quá trời thứ luôn,
Ổn định trong 1 góc, với đồ đạc bao bọc bốn xung quanh,
08:30 tối xe bắt đầu đèpa lên đường

Sáng 18/02/11,
03:30AM , Bọn em đã tới Best CM, cả 1 đêm vật vờ trên xe không ngủ, dù mắt rất mỏi, nhưng không hiểu sao em không ngủ được, con đường phía trước chẳng biết ra sao, chỉếc xe thì chạy cà rịch, cà rịch, lúc ngừng , lúc chạy, mà chạy chẳng khác chi rùa.
,

Best CM và thành phố cà mau còn chìm trong giấc ngủ, Chỉ có 1 Rep và đám này là còn thức và đang lục xục

Đến Best CM, (Khách sạn 3 sao đó nha, Chủ khách sạn Tâm sự : Phòng KS dành cho đoàn free, Anh em vất vả xuống đây giúp đỡ bà con thì mình cũng phải góp 1 chút chứ)

15 tên đực rựa chui vào 1 cái phòng có duy nhất 1 chiếc giường, 1 chiếc toalet thay nhau tắm rửa, ngủ nghỉ, 1 mạng chui vào toalet 14 mạng còn lại vật vờ , la liệt , kẻ trên giường , người dưới đất, (Chỗ này o có hình vì còn đang kẹt, chưa lấy nước trong người ra được)

Còn Chị em xướng ghê được 5 phòng lận, bất mãn ghê luôn. Theo phân bổ là chị em 4 phòng, anh em 2 phòng, nhưng chị em ăn gian lên cuối cùng anh em chỉ được mỗi 1 phòng.

Sau khi dạo 1 vòng, hết chỗ rồi em cũng kiếm được 1 miếng và lăn ra nằm (Sàn có trải thảm, mà sao ngứa quá,. đến giờ vẫn còn ngứa).

Ngứa quá chịu không nổi, em vùng dậy, chui vào Toalet nhưng than ôi của cứ khóa im ỉm, chẳng chịu mở gì cả, chắc mấy Bác này tưởng toalet là phòng nghỉ chắc or mấy bác ý lại tưởng toalet này là để rành riêng cho bác ý.

Chờ mãi chịu o nổi, em bèn chạy xuống lễ tân, lăn nỉ : "Anh ui còn phòng nào trống không cho em vào tắm nhờ 1 cái" 1 hồi, anh Rep bảo ừ còn 1 phòng off , thôi đi theo tui.
04:40, Chui vào phòng, tắm, Tắm rửa xong,
05:30AM ăn sáng,

Ăn xong rồi mình chui lên cái xe ....,
Tự sướng:

06:30 đề ba đi Khánh hội,

Phong cảnh làng quê thanh bình thật thanh bình, không khí trong lành mát mẻ, vài cái rừng tràm, vài cánh đồng đã gặt chỉ còn gốc rạ, nước thì ánh lên mầu phèn, nhất là các góc, nơi đám rơm tràn xuống nước.
Bình minh nó rạng trên thành phố:

Last edited:
Chuẩn bị hành trang,

Chào hàng

P/s: Ở đây có bán cá giống nha.
Mấy bạn trẻ phía sau kỳ ghê, chỗ rộng không thèm ngồi, cứ chen chúc nhau ở phía sau, rồi lâu lâu lại cười ré lên, chẳng hiểu !!!!!

Rồi lâu lâu lại hét lên: Bỏ cái tay vào, đưa cái đầu ra,,, chẳng hiểu bỏ cái tay vào đâu, đua cái đầu gì ra !!!!! lại còn cười sung sướng nữa chứ, ngộ ghê.

Cây 2 bên đường thỉnh thoảng lại đập vào thành xe rào rào, đưa cái đầu ra chắc cụt luôn .

Ngồi yên nghe cười và ngắm cảnh làng quê thanh bình rồi chẳng mấy lúc cũng tới nơi, nơi tập kết là 1 ngôi trường mới xây rất khang trang sạch sẽ,

Bà con đã tập trung rất đông và nhiệt tình chào đón chúng tôi, thật sung sướng.

Bắt tay làm việc thôi. Vì Bà con đã tới sớm và chúng tôi cũng đã chuẩn bị hết lên tới 1 cái bắt tay làm việc ngay

Hớt tóc nè,

-------------------------------------------------------------- Đây lại có cả cái đầu 2 fi nữa nè .

Mấy nghệ nhân này nếu bạn nào có nhu cầu cứ copy hình, sợt trên Gogo là ra ngay, đã từng rành nhiều giải cây kéo vàng cấp xã lắm đó.

-------------------------------------------------------------- Tóc các ý dài cả tấc luôn ý.

Còn đây là nơi làm việc của em

Tranh thủ lúc nghỉ mệt tự xướng 1 cái.

Còn đây là bà con, chúng tôi đã phục vụ, 1.000 người có lẻ.

Và đây nữa

Trong lúc chờ cơm (Chúng tôi chia 2 nhóm ăn cơm lệch giờ nhau để công việc liên tục, tôi ăn nhóm 2 nhưng o hiểu sao khi tới bếp thì các Bác hậu cần nói chờ chút, chắc mấy Bác nhóm 1 mần quá lên cơm bị thiếu luôn, He he he...)
Tôi tranh thủ đi lòng vòng chụp hình và giao lưu cùng các Bác bên Cà mau Vespa Club, các Bác có đồng phục mầu cam rất đẹp, Các Bác tuy lớn tuổi nhưng rất nhiệt tình, o nề hà bất cứ công việc gì, Thật đáng trân trọng.

Tôi cũng tranh thủ tìm hiểu về vụ o có đàn ông qua các Bác và các bà con xung quanh, tôi muốn tìm hiểu cho chắc chắn nên chưa kết luận.

Các Bác ý nói chỉ 500m là ra tới biển nhưng vì o có thời gian lên tôi cũng o đi được, định ở lại thêm 1 ngày nữa để tìm hiểu kỹ hơn về cuộc sống của bà con nơi đây, nhưng ở đây o có nhà nghỉ or chỗ mướn xe honda, nếu ở lại chắc các Bác ý cũng sẵn sàng giúp đỡ thôi nhưng mình o muốn làm phiền họ, mất công...

Cảnh làng quê thanh bình lắm, nhưng cũng nhiều khó khăn lắm, nhiều bà con đơn chiếc lắm, nhiều người già o nơi lương tựa lắm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,808
190,188
Latest member
kajal109
Back