What's new

[Chia sẻ] Những địa điểm du lịch An Giang

Thưa các bác,

Ở miền Tây, chỉ có 2 tỉnh được thiên phú cho những cảnh đẹp nhất là An Giang và Kiên Giang , là nơi đáng để dân phượt mình đi và ngóng. Hôm nay thấy có bạn phượt về An Giang, nhưng lại bỏ qua những nơi đáng du lịch thì thật đáng tiếc thật. Vì một lần đi một lần khó, mà ta bỏ qua những nơi nên và đáng đi để chiêm ngưỡng thì thật uổng. Le Le không phải là dân An Giang, nhưng mình đã có hơn 4 năm làm việc ở An Giang, mà là chân đi nên đi phượt khắp, nhưng khẳng định là mình không thể đi hết được các nơi du lịch ở An Giang, nhưng những gì mình biết hy vọng sẽ giúp nhiều cho những bạn phượt mới vào nghề.

Bài viết của mình sẽ sử dụng một số bài của các bạn phượt ở những địa điểm mình chưa đi qua, đây chỉ là thông tin để giúp đỡ các anh em mới vào nghề, chứ không có ý gì nhé các ACE:))

Mình chỉ biết mỗi quán cháo bò ở đường Trần Hưng Đạo (khúc gần cầu Cây me) hà, chỉ bán buổi sáng thôi. Còn các món khác, nghĩ chiều bạn ghé các quán nhậu là có hết (vì mình chưa nghĩ lại đêm bao giờ). Còn có đặc sản nữa bạn nên ăn là bánh canh Vĩnh Trung (hỏi ai cũng biết). Còn món bánh bò trái thốt lốt hay thường gọi là bánh thốt lốt, mình chưa ăn bánh này ở Tri tôn, nhưng 2.9 vừa rồi mình có dịp thưởng thức món này do người Khơ Me bán ở khu vực Chùa Hang - Kiên Lương. Cách đây 2 năm, mình còn ăn một món nữa là bánh canh cá (cũng trên đường Trần hưng Đạo - cặp chùa, không nhớ chùa tên gì), ăn cũng ngon và lạ miệng lắm, giá 8k/tô, bán từ 2-3 giờ chiều. Nếu có dịp, bạn nên ăn thử món gỏi sầu đâu để thấy được vị ngon của nó... chẹp chẹp

Chúc bạn có những ngày nghĩ vùng An Giang vui!

Hi bác lele_dongbang !
Mình củng Không sinh ra ở an giang nhưng vẫn đang sống và làm việc ử an giang hơn 1 năm rồi. Mấy điểm trên đấy mình củng đi qua rồi và thấy củng khá đẹp , mùa này nước nỗi mà ko thấy nhắc tới Rừng tràm Trà sư nhỉ :))
Vui khi được là quen với bác ..có điểm nào hay nữa thì rủ mình đi với ^^

Hi bác lele_dongbang !
Mình củng Không sinh ra ở an giang nhưng vẫn đang sống và làm việc ử an giang hơn 1 năm rồi. Mấy điểm trên đấy mình củng đi qua rồi và thấy củng khá đẹp , mùa này nước nỗi mà ko thấy nhắc tới Rừng tràm Trà sư nhỉ :))
Vui khi được là quen với bác ..có điểm nào hay nữa thì rủ mình đi với ^^

Chào bạn pro_xeo!

Đây là diễn đàn mở, bạn có thể thêm một vài nơi ở AG mà bạn biết để mọi người tham khảo khi có dịp về AG. Trà Sư (do mình chưa đi, vì không thích rừng cho lắm:)). Nếu bạn biết hãy chia sẽ chút kinh nghiệm, áo thêm tí ảnh nữa thì tốt. An Giang còn một số điểm nữa như: Búng Bình Thiên, nhà thờ Hồi Giáo (An Phú), hay chùa Bà, chùa Tây An, chợ Châu Đốc, chợ Gò (bên Cam), làng bè nuôi cá,.... mình sẽ update sau

Hixxx... nhớ quả chạy xe máy chở 2 leo núi Ba Thê. Vừa qua chỗ cua ngoặt thì gặp ngay 1 cái dốc dựng đứng, xe máy từ từ ... tuột xuống =))

Bạn nào chạy xe máy leo Ba Thê cẩn thận nhé, dốc hơi bị chua đấy :D

Mình quê An Giang nè, nhưng từ nhỏ tới lớn chỉ sống ở Tp Long Xuyên thôi, ít đi nhiều nên chỉ biết rành về LX thôi. Các chỗ ăn uống ngon mà rẻ ở LX nhiều lắm, nhưng phải chịu khó đi tìm vì thường nằm hẻm hoặc hàng rong, lề đường. Buổi tối đừng nên vô chợ đêm ăn, tuy ngon nhưng mắc kinh khủng lắm, năm 2008 mà 1 dĩa mì xào đã tầm hơn 50k rùi, bây giờ ko biết tăng bao nhiêu nữa (mình ăn 1 lần là tởn luôn).
Các món đặc trưng ở LX nên ăn thử: lẩu trâu, lẩu bò chỗ bờ kè cầu quay; bánh ướt Lan, buổi chiều tối nên đi bộ dạo vòng quanh hồ Nguyễn Du, ăn bò bía và uống nước mía ven đường; buổi sáng thì ăn bún cá cũng ở gần hồ ND luôn... còn nhìu lắm mà mình ko nhớ hết đc, khi nào nhớ sẽ viết thêm cho mọi người :)

Re: Những địa điểm du lịch An Giang - Châu Đốc

Đến với Châu Đốc An Giang, có những địa điểm du lịch mà bạn không thể bỏ qua:
* Miếu bà Chúa Xứ: tọa lạc tại chân núi Sam, thuộc phường Núi Sam, TX Châu Đốc, nơi đây là nơi di tích lịch sử tâm linh, bạn nào muốn viếng bà vào ngày lễ hội Vía Bà Chúa Xứ được tổ chức từ 23 đến 27 tháng Tư âm lịch hằng năm. Vào dịp này khách thập phương từ khắp nơi kéo về rất đông đúc. Cứ vào những ngày này không khí lễ hội đông vui, tái hiện lại những nghi lễ rước bà từ đỉnh núi Sam xuống chân núi.
* Lăng Thoại Ngọc Hầu: cách chùa Bà khoảng 50m, bên chân núi Sam, đây là khu thờ tự và an nghỉ của Thoại NGọc Hầu và 2 bà vợ Châu Vĩnh Tế và Trương Thị Miệt
*Núi Sam: là núi thấp cao 284 mét, các bạn có thể chạy xe lên trên đỉnh. Trên đỉnh núi chẳng có gì, chỉ có 1 tháp truyền hình, một bệ đá sa thạch (nơi tượng bà Chúa Xứ lúc xưa đặ ở đây), và một vài quán cốc cho bạn thư giản. Điều thú vị nhất ở đường chạy xe lên rất dốc (lưu ý không nên chạy xe ga nhé :D) . Trên đỉnh núi Sam có thể nhìn toàn cảnh châu đốc và Kênh Vĩnh Tế rất đẹp. Ngoài ra bạn có thể đi đường bộ để leo lên đỉnh núi, nhưng đường xa và rất ít người đi, nên hơi buồn và hơi thất vọng khi tới đỉnh vì bỏ quá nhiều mồ hôi mà không nhận được nhiều thành quả :))
* Chùa Huỳnh Đạo: chùa có khuôn viên rất đẹp, là một nơi bạn nên ghé tham quan vì vẽ đẹp của nó. Chùa nằm cặp quốc lộ 91, phía phải hướng từ núi Sam về TX Châu Đốc
attachment.php

attachment.php

* Chợ Châu Đốc: được mệnh danh là vương quốc mắm, có rất nhiều sạp bán mắm và khô đủ loại. Ngoài ra còn có các loại đặc sản như: đường Thốt lốt, kẹo me, thạch thốt lốt, khô bò, các loại kẹo về làm quà,... Các loại trái cây ngon, chủ yếu là trái cây nhập theo đường tiểu ngạch về bày bán ở chợ (hàng Thái - đường Cam nhé), nên trái cây tương đối rẻ và ngon. Về Châu đốc bạn phải ăn được món bún cá Châu Đốc nhé, muốn ăn bún cá ngon và rẻ thì nên ghé những quán cốc ngoài đường, chỉ chuyên bán bún cá, ngon tuyệt và một tô không quá 10k (giá 9/2012 nhé:)))
attachment.php

* Làng nuôi cá Bè Châu Đốc: ; kéo dài trên đoạn sông từ TX Châu Đốc qua cầu Cồn Tiên, làng cá này rất đẹp và chuyên nuôi cá cung cấp cho thị trường và xuất khẩu
attachment.php

Re: Những địa điểm du lịch An Giang - An Phú & Tân Châu

Qua Cầu Cồn Tiên, là tới huyện An Phú tỉnh An Giang, ở đây chỉ có duy nhất một địa danh nổi tiếng đó là Búng Bình Thiên hay còn gọi là Hồ Nước của Trời

* Búng Bình Thiên: nằm cách thị xã Châu Đốc chừng 25km, từ cầu cồn Tiên chạy dọc theo tỉnh lộ 956 khoảng 25 km, tới chợ xã Quốc Thái, vừa qua nhà lồng chợ có một con đường láng nhựa chừng 3 mét, quẹo trái chạy vô chừng 2 km là tới Búng Bình Thiên, đây là một hồ nước rộng, nước trong, xung quanh là cư dân sinh sống, chủ yếu là người Chăm.
Một góc Búng Bình Thiên
attachment.php

attachment.php

* Thánh đường Hồi Giáo: xã Nhơn Hội nằm ngay Búng Bình Thiên Lớn,và thánh đường hồi giáo xã Quốc Thái nằm cạnh TL956
attachment.php

attachment.php

* Cửa khẩu Vĩnh Xương: nằm ở TX Tân Châu tỉnh An Giang, không ồn ào và xô bồ như những cửa khẩu khác, nơi đây còn vắng vẻ và hoang vắng của vùng biên giới, đứng bên này bạn có thể nhìn thấy phía bên kia biên giới và vùng vành đai biên giới mà thôi

attachment.php

attachment.php

Last edited:
Cho Bạn một vài địa chỉ đây

Cơm tấm Cây Điệp: 67 Lý Tự Trọng, P. Mỹ Long, TP. Long Xuyên, An Giang.
Tel: (076) 841241
Là điểm ăn sáng nổi tiếng nhất thành phố Long Xuyên. Quán chuyên bán cơm tấm, chỉ bán vào buổi sáng tầm từ 9 đến 10 giờ là nghỉ.

Bò nướng, cháo bò, các loại bò: Cách chùa Bà khoảng 4km theo hướng vào Núi Cấm.

Bún cá: Đối diện rạp chiếu phim cũ, tại Châu Đốc.

Mình chia sẻ một chút về Trà Sư, vì tụi mình vừa mới đi về xong.

Trà Sư nằm ở huyện Tịnh Biên, An Giang. Khu này rộng 845 ha được trồng cách đây hơn 20 năm, nhưng chỉ mới được đưa vào khai thác du lịch cách đây 2 năm nên cũng chỉ một số khách biết và tự đi. Ngoài hàng trăm loài cây dược liệu, thực vật, rừng Tràm Trà Sư có hơn 70 loài chim đang cư trú, đặc biệt nhất là 2 loài chim được ghi vào sách đỏ Việt Nam là cò Ấn Độ (Mycteria -leucocephala) và điêng điểng (Anhinga-melanogaster), còn nhiều nhất là chim sẻ (sparrow) lên đến 26 loài và tiếp đến là loài dơi quạ (flying fox).

Thực ra lúc tụi mình đi mình không nhìn thấy (hoặc có thấy mà không phân biệt mấy loài chim trong sách đỏ trên), nhưng cảm giác ngồi trên xuồng đi vô rừng tràm, trên đầu là 1 rừng các tổ chim ríu rít cảm giác cực kì thích.

Du khách đến Trà Sư chủ yếu là mùa nước nổi (vì như vậy mới đi vào sâu bên trong để nhìn và lúc này thì mới đẹp), nên mùa cao điểm là từ tháng 9-10 đến tháng 1-2 năm sau.

Vé đi xuồng là 45k/người nếu bạn đi đoàn từ 10 người trở lên (cả xuồng máy lẫn chèo), nhưng để được đi sâu và ngắm chim lâu hơn hoặc chụp ảnh đẹp thì bạn nên cho thêm các cô chú chèo xuồng 1 ít (không nhiêu đâu, 5 10k là được vì chèo 1 xuồng họ đc trả có 10k à:().

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,651
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back