What's new

[Chia sẻ] Niên ký đi bụi Singapore - Malaysia

Bốn năm trước , poly sau một chuyện tình buồn muốn xa Saigon tìm đến Singapore .Bốn năm sau ,cũng y như vậy ,với tâm trạng đó ,Singapore Budget Terminal không thay đổi gì ,có chăng là người VN đi TigerAir nhiều đến nỗi các bảng thông baó có thêm phần tiếng Việt

Sing với một cơn mưa năng hạt , phải chăng như lời nói bất hủ của đd Quang Dũng : " Mưa rồi ,mưa là chia tay thật rồi, phim nào cũng vậy hết á "

Cám ơn em Huy-du học sinh tại Sing ( tiếc là đã quên chụp hinh chung với em ) đã help chổ ở , một vị trí cực gần Orchad , Sophia Court - 32 Adis Road . Con dốc nhỏ quay co vắng vẻ y như Đà Lạt .

đi bộ qua con hẻm ngay sau lưng rạp Cathay chưa đến 5p

Khu này nhiều du học sinh ở ( thuộc tầng khá giả vì khá đắt ) , poly đi bộ và gặp một chú mặc áo của vnphoto.net mới vui chứ .Tiếc là ko thấy áo HDvietnam hihi

Cảm ơn bác botram, thông tin rất hữu ích. Tại em đọc trên wikitravel thấy giá MRT tùy vào khoảng cách giữa các stations mà giá từ 0.8$ - 2$. Em nghiệm ra ngày đi 4-5 lần MRT thì cũng hết 8$ rồi. Nhưng chắc 1 ngày cũng không đi đến 4-5 lần, 2 lần hoặc 3 lần là cùng.

Bài hay quá bác botram ơi, bác post nữa đi.

Giữa tháng 7 này em cũng định đi phượt Singapore, nhưng vẫn chưa đặt vé máy bay và cũng chưa kiếm được chỗ ở, huhu.

Hôm nay bắt đầu viết tiếp về du lịch Sing

Bác nào đi Sing chắc đều quan tâm khu mua sắm Mustafa nổi tiếng giá rẻ , cái mail này nó nằm trong khu Little Indian(LI) nhé các bác.

Muốn đi đến LI , poly đi MRT nên chọn line tím , xuống trạm NE7 trên bản đồ Sing, mà trên MRT nó có bản đồ và thông báo rõ ràng dễ nhận ra lắm . Còn đi bus thì bạn có thể chọn chuyến số 147 để đến đây.

Cái áo hàng độc Kamasutra , bữa offline quên khoe hehe

Vưà từ MRT bước lên mặt đất là các bạn sẽ nghe ngay môt cái mùi rất đặc trưng của Ấn , một caí mùi chắc có lẽ các bạn sẽ ko bao giờ ngửi thấy ở đâu và ko lẫn lộn , ko bao giờ quên được .

Theo một số ban bè ở Sing thì đây là mùi gia vị và cũng là muì của người Ấn , và nhiều bạn nói rằng do người Ấn rất ít tắm . Tuy rằng nhiều người rất khó chịu với muì này , mà đúng thật nếu mà ngửi suốt chắc poly cũng ko chịu đựng nổi , nhưng có lẽ đối với người Ấn thì khác , như người Việt ăn nước mắm or sầu riêng vậy .

Tổng quát thì khu nguời Ấn làm cho poly có cảm giác mình ko phải ở Sing , nhà cửa kiến trúc mang nét hao hao của người hoa poly thấy ở Chợ Lớn , nhà liên kế mái dốc buôn bán mặt tiền , những lối đi vỉa hè nhỏ hẹp mắt tiền được tận dụng để kinh doanh .

Những cửa hàng ở đây gần như hầu hết là bán hàng dỏm giá rẻ đến cực rẻ , giống y kiểu hàng dỏm baỳ bán ở VN , nếu bạn naò chọn đi bụi tiết kiệm mang ít đồ , thì sang Sing có thể đi ngay đến đây để mua các thứ linh tinh cần thiết bàn chải kem đánh răng quấn soọc áo thun với giá rẻ y như ở chợ đêm VN , chất lương dĩ nhiên chỉ cần đủ xỏ vào xài cho vaì ngày du lịch hehe .

Dĩ nhiên phố Ấn thì sẽ có đồ dặc trưng của Ấn , poly đầu tiên chú ý là cửa hàng phim ảnh . Ai thích phim nhạc Ấn th2i đến đây tha hồ , toàn DVD CD phim nhạc Ấn có cả đĩa dỏm giá rẻ tha hồ . Poly chỉ coi vaì phim Ấn , phim naò cũng màu sắc tuơi sáng đẹp vô cùng , trai gái ai cũng đep hát hay muá giỏi hehe ngoại trừ cái phim đoạt giải Oscar 2009 Slumdog . à qua đó cũng bon chen đi coi phim cấp 3 Ấn chiếu ở rạp rùi . Đã viết trong entry trước , noí chung poly mù kiến thúc về văn hoá Ấn nên ko biết đâu vô đâu , chỉ mê gái Ấn trẻ đẹp nhưng tầm băm thì hơi xôi thịt hehehe .

Ngôi chuà Ấn này bất giác làm poly nhớ về ngôi chaù Ấn đầu đường Trương Định gần tt Saigon , rất đông vào mỗi ngày thứ sáu . Khách viếng thường là dân kinh doanh , đồ cúng thường là dưà trái or chai dầu dưà thì phải , poly cũng từng một thời mỗi chiều thứ sáu....

Thêm một điều poly nhớ nữa khi xem thông ting về những nước nhập khẩu vàng nhiều là Ấn , người Ấn giàu thì hinh như xài nữ trang vàng hơi nhiều . Đi mà thấy quá chừng chừng cửa hiệu kim hoàn . Nhưng ko hiểu xài vàng mấy tuổi mà sao màu nó vàng choé , màu vàng này nó vàng chói lọi ghê lắm mà vàng VN ko giống , rất tiếc là quên chụp hình bên trong mấy hiệu kim hoàn .

Nếu bạn muốn thử đồ ăn nước ún Ấn thì đây là một nơi hợp lý để bạn tham khảo , nhưng poly ko hợp . Một lần từng thử ăn môt món cơm bốc và ún thứ nước gì đấy mà có bỏ cả hành vào . Khu naỳ cũng có bán nhiều dưà nhập từ Malay , nhỏ xíu , cỡ trái cam và giá là 5$SGD .

À theo góp ý của bác Biboong thì ai muốn mua rượu lậu giá rẻ thì ra khu LI này , có bán rât nhiều , nhưng poly ko có kinh nghiệm , ai biết thêm thì share nhé .

Nói chung khu này thì cái đáng nhất là khu Mustafa này , poly ko sure là có phaỉ rẻ nhất ở Sing ko , nhưng nó có gần như đầy đủ từ hàng điện tử đến quần áo giày dép nưóc hoa hiệu . Mà thiệt tình poly ko rành mua sắm , ko biết coi hàng thiệt giả sao , cũng chỉ nghe hướng dẫn của người đi trước , nên moị người biết chỗ rùi thì tự đi mua đanh giá chất lượng nhé .

các bác thông cảm cho em
đọc bài đi Indochina của em Linh vồ thèm quá
về Saigon bù đầu làm việc kiếm tiền
từ e và bác botram sẽ viết tiếp vậy
em còn nhìu hình East Coát , potanic , Maylay nữa
nhưng các bác từ từ vì em bận quá

Hay quá!Cảm ơn poly nhiêu nghe!Tui ko thạo tiếng Anh nên thích mà chưa dám đi.Giá mà được đi cùng đoàn bác nào biết tiếng Anh nhỉ???!

Hay quá!Cảm ơn poly nhiêu nghe!Tui ko thạo tiếng Anh nên thích mà chưa dám đi.Giá mà được đi cùng đoàn bác nào biết tiếng Anh nhỉ???!

Hehehe, tiếng Anh vừa đủ cũng được mà bro. Hôm nào tui đi , đi cùng tui cho vui hén.

To Poly: bài viết hoàn tráng, công phu, post tiếp nhé bro. 5s và bên này đi gặp nhau cả :D

Anh poly, em cũng chuẩn bị đi du lịch bụi Malay-Sing vào tháng 8 này, em cũng tìm hiểu nhiều thông tin trên các diễn đàn và thấy nhìu lời khuyên là hok nên xài thẻ tín dụng tại Malay vì dễ bị mất thông tin & tiền. Điều này có đúng hok anh ?

Anh poly, em cũng chuẩn bị đi du lịch bụi Malay-Sing vào tháng 8 này, em cũng tìm hiểu nhiều thông tin trên các diễn đàn và thấy nhìu lời khuyên là hok nên xài thẻ tín dụng tại Malay vì dễ bị mất thông tin & tiền. Điều này có đúng hok anh ?

anh xài thẻ Visa của Sacombank
a tính toán ko đem tiền mặt nhiều , xài thẻ nhưng nạp ko dư tiền nhiều lắm , vì cũng phải phòng hờ bất trắc mà
trả tiền KS , mua sắm giaỳ dép quần áo , chút ít nhu yếu phẩm của & 11 , và xem phim
về VN check vẫn ok ko mất đồng nào

Hệ thống tàu điện ngầm ở Sing khá khoa học và mạch lạc, nhưng vì lần đầu đi nên vẫn nhầm tuyến, nên đến hơn 12h trưa thấy mình lại quay lại Expo station, ngay gần sân bay Changi.:D
Cảm thấy hơi mệt và buồn, vì giữa trưa ở ga này vắng người, và em lại đang đi 1 mình, chưa có chỗ ở.

Expo station giữa trưa, vắng lặng

Bác giống hệt em đi lần đầu, nhìn line xanh là yên tâm rồi, hóa ra đến ga thứ ba Tanah Mehra phải chuyển tàu cũng vâbx line xanh, đã mệt và đói còn quay đi lại 2 lần đến ChangiX(
Cũng may em đi Air Asia không bị phân biệt đối xử ở như ở Budget Terminal :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,062
190,375
Latest member
TotoVerification
Back