What's new

Nó đã thay đổi, nhưng vẫn là dòng sông ấy: Sông Đà!

Thứ 5-30/06/2011.
..4h chiều, ngồi quán trà đá ở Bách hóa Thanh Xuân đợi một người bạn để lấy tài liệu, Hà Nội vừa qua đi những ngày mưa tầm tã do ảnh hưởng từ cơn bão..Mọi cái đã sáng sủa hơn. Bùng binh Khuất Duy Tiền vẫn ào ào người xe lùng sục từ khắp các ngả đường...

...Thế giới đang bước đi rất nhanh...Nhưng có thể nó vẫn bỏ quên một người: có vẻ đó là tôi. Tôi vẫn cảm thấy thật u ám, buổi nói chuyện với bố mẹ cuối tuần trước vẫn hiển hiện trong đầu tôi. Sau 7 năm, tôi ngồi đối diện với bố mẹ mình, vẫn tại ngôi nhà của bố mẹ tôi ở quê, vẫn vị trí đặt bộ bàn ghế đó, nhưng lần này tôi đang cố bảo vệ điều ngược lại so với 7 năm trước đây.

...Bố bảo mẹ dạo này hay buồn..."Bố, con biết, nhưng phải đối diện với sự thật và làm điều đúng đắn...con không biết mẹ có vui được không nếu con sống phần đời còn lại trong mệt mỏi. Con không biết quyết định của mình lúc này sẽ ra sao, con không thể biết được tương lai của mình...Nhưng điều con chắc chắn: Sẽ không thể tiếp tục được nữa"...Chúng tôi kết thúc câu chuyện trong không khí nặng nề....

...Tôi vẫn ngồi đợi bạn và ngắm dòng người ngược suôi, tự nhiên chán hẳn làm việc...Tôi muốn tránh xa thế giới ồn ào...Tôi dốc toàn bộ tiền còn trong ví mua một chiếc thuyền cao su.

Tôi đã có một giấc mơ, tôi chèo thuyền trên dòng sông trăng lung linh, tôi cắm trại một mình trong khu rừng dọc dòng sông...Tháng 4, tôi đã lênh đênh trên dòng sông Đà đoạn phía trên thủy điện Sơn La...Lần này tôi sẽ chèo từ đập thủy điện Hòa Bình, ngược về phía thượng lưu....

Mọi kế hoạch được tôi chuẩn bị rất nhanh: balo, phao, các thiết bị an toàn, báo hiệu,....

....11h đêm, lang thang trên mạng tìm thêm các thông tin, tình cờ gặp một người bạn, vậy là rủ đi luôn...

Thứ 6-1/7/2011...
Tôi gọi cho Thanh và Giao..Đến 10h mới chốt được đoàn. Thuyền chỉ trở được 4 người nên tôi không thể rủ đông bạn bè của mình được. Giao đang trên tàu về Hải Phòng, xuống ga Gia Lâm và bắt xe ôm quay lại để tham gia chuyến đi. Nếu không có Giao, chắc chắn tôi sẽ đi một mình vì tôi không thể đi cùng với chỉ 1 người con gái (sẽ vô cùng nguy hiểm cho tôi:) )

Cám ơn những người bạn đi cùng tôi, họ là người mà tôi sẽ không cần phải ăn mặc chải chuốt, không cần phải tỏ ra đáng yêu, không cần phải dùng những từ ngữ hoa mỹ và sáo rống.....Họ là người tôi có thể thể hiện rằng mình là người không hoàn hảo. Tôi tin họ cũng nghĩ vậy, vì chúng tôi đi rất xa...xa nơi ồn ào...để sống rất trung thực.

Last edited:
Đề nghị Cường lần tới thực hiện đúng quy định về an toàn đường thủy, cho khách mặc áo phao.
http://imageshack.us/photo/my-images/4/14183576.jpg/
Tặng Giao con đực ở Tuyên Quang 6 chân này, cũng vừa chụp hôm chủ nhật, nhưng sao anh không đưa ảnh trực tiếp lên đây được nhỉ???

Last edited by a moderator:
Đề nghị Cường lần tới thực hiện đúng quy định về an toàn đường thủy, cho khách mặc áo phao.
Anh Tuyên ơi, không những không mặc, mà còn đòi cởi thêm các thứ trên người mới chết chớ:))...Nhưng mà em sẽ rút kinh nghiệm:))

iéc. Dạo này nhà mình nghiện spider hả? Hu hu, em lại thèm chuyến của bác quá. Đề nghị bác tuần tới khi đi Thung Nai, bác mag thuyên đi để luyện tập. he he

Những hình ảnh rất đẹp, dưng mờ sẽ đẹp hơn nếu các bạn tới với thượng nguồn sông đà, rất hùng vĩ và thơ mộng. hy vọng các bạn sẽ tiếp tục khám phá dòng sông này ở những tập sau của "Sông Đà ký sự"

Những hình ảnh rất đẹp, dưng mờ sẽ đẹp hơn nếu các bạn tới với thượng nguồn sông đà, rất hùng vĩ và thơ mộng. hy vọng các bạn sẽ tiếp tục khám phá dòng sông này ở những tập sau của "Sông Đà ký sự"

Tớ mới thử nghiệm...hy vọng sẽ còn có cơ hội tiếp tục cuộc hành trình của mình..Và hy vọng nhận được các chia sẻ từ những ngưỡi đã trải qua nó...Thanks bạn!

Chịu bác thật, VDV đội chèo thuyền QG còn phải sợ bác, theo tôi bác cứ bơi dọc sông, khi nào mêt lên bờ nghỉ, đỡ mệt lại xuống bơi tiếp có khi đi được xa hơn, tôi bơi thì được còn chèo thuyền thì chịu. Phục quá

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,656
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back