What's new

Nộp visa du lịch Úc Online

Re: Nộp visa du lịch Úc online (4 người - 5/2017)

Bạn chủ top cho mình hỏi thăm là trong mục upload hồ sơ, mình thấy họ chia là 6 mục, mình dự định up thế này, bạn xem giúp mình có được không nhé

1. Travel document: lịch trình, booking vmb, booking ks tương ứng
2. Travel history: passport với bản scan thông tin và các trang có dấu
3. Fanacial Capacity: bản scan sổ tiết kiệm và sao kê lương trả qua ngân hàng trong 3 tháng gần nhất
4. Work experience: giấy xác nhận nhân viên của công ty đang làm việc (mình làm biên chế nên không có HDLĐ), quyết định nâng lương gần đây. (Vì là nhân viên nhà nước nên đơn xin nghỉ phép với mục đích đi nước ngoài phải thông qua ủy ban nữa, khá phức tạp trong trường hợp mình chưa chắc chắn về ngày đi do phải chờ kết quả visa nữa, xin rồi mà không đi thì cũng mệt)
5. Assent personal: cái này mình không có
6. Birth or Age: CMND, hộ khẩu, khai sinh

Bạn xem mình sắp xếp như vậy có gì không ổn không? Cảm ơn bạn trước nhé!

Upload hồ sơ visa Úc online

Bạn chủ top cho mình hỏi thăm là trong mục upload hồ sơ, mình thấy họ chia là 6 mục, mình dự định up thế này, bạn xem giúp mình có được không nhé

Nau ơi, bạn sắp xếp như vậy là tuơng đối hoàn chỉnh rồi, mình chỉ bổ sung thêm một chút thôi:

1. Travel document: Bạn nên đưa trang thông tin của hộ chiếu vào phần này. Scan riêng một file chỉ có trang này thôi nhé.
4. Work experience: Bạn cố gắng có thêm giấy xác nhận nghỉ phép thì tốt, không cần phải là giấy nghỉ phép đi nước ngoài, bạn xin giấy nghỉ đi việc riêng, hoặc trình bày với lãnh đạo, nhờ sếp kí tạm cho cũng được. Cốt là để bên lãnh sự họ cảm thấy tin tưởng, vì bạn đã có vé máy bay rồi mà lại chưa xin nghỉ phép thì cũng không hay.

Quy định về cho phép cán bộ, công chức, viên chức đi nước ngoài của mỗi địa phương tuy có khác nhau, nhưng mình nghĩ nếu bạn đi làm ở Công ty Nhà nước thì chỉ cần Thủ trưởng đơn vị cho phép là được, đâu cần thông qua Ủy ban. Ví dụ như trong Quyết định này của UBND TPHCM, điều 6 có nói UBND TP chỉ xét duyệt cho lãnh đạo các cơ quan thôi, mình là nhân viên thì xin ở cơ quan là được.

Last edited:

Cảm ơn bạn đã giải đáp tận tình, mình sẽ cố gắng vụ đơn xin nghỉ phép

Với lại cái phần nhân thân form rời ấy bạn, tờ đó mình điền và lưu thành file riêng và up vào mục nào thì phù hợp hả bạn?

Ngoài ra mình có một người bạn nộp hồ sơ cùng. Bạn này có người chị họ ở Úc nhưng bạn ấy tự chủ tài chính cũng như không có ý định ghé thăm nên không nhờ viết thư mời nhưng có khai là có chị họ bên Úc (bạn ấy nghĩ sau này nếu cần viết thư mời mà trước đó khai không quen ai thì cũng không tốt nên cứ nói thật là có quen). Do đó ở mục up hồ sơ nó có thêm phần "Invation" nữa. Tuy nhiên do không có thư mời mình bỏ qua phần này được không bạn hay phải só sự giải thích gì kèm theo không?

Một lần nữa cảm ơn bạn

Với lại cái phần nhân thân form rời ấy bạn, tờ đó mình điền và lưu thành file riêng và up vào mục nào thì phù hợp hả bạn?

Bạn này có người chị họ ở Úc nhưng bạn ấy tự chủ tài chính cũng như không có ý định ghé thăm nên không nhờ viết thư mời nhưng có khai là có chị họ bên Úc (bạn ấy nghĩ sau này nếu cần viết thư mời mà trước đó khai không quen ai thì cũng không tốt nên cứ nói thật là có quen). Do đó ở mục up hồ sơ nó có thêm phần "Invation" nữa. Tuy nhiên do không có thư mời mình bỏ qua phần này được không bạn hay phải só sự giải thích gì kèm theo không?

Thực ra thì up vào mục nào cũng không quá quan trọng đâu Nau, C/O sẽ nhận được hết và sẽ xem hết, họ chia thành từng mục cốt là để mình không nộp sót thôi. Form nhân thân ấy bạn up vào cùng với sổ hộ khẩu là được.

Còn về bạn của bạn thì không cần phải nộp thư mời. Ở câu hỏi về tài chính cứ giải thích rõ ràng rằng: "Tôi đi du lịch Úc bằng chính khả năng tài chính của tôi và trong chương trình cũng không có ý định gặp người quen ở Úc, nên tôi không nộp tài liệu nào liên quan đến chị họ của tôi cả".

Chúc hai bạn sớm hoàn thiện hồ sơ và mọi thủ tục được đầu xuôi đuôi lọt nhé.

Thành thực mà trả lời với em thì không có tài chính mình cũng không đi chơi được và đại sứ quán họ cũng sẽ rất chặt chẽ với trường hơp của em là ra nước ngoài lần đầu. Ở đây có nhiều người công ăn việc làm đầy đủ, đi hết Đông Nam Á và Nhật Hàn, thực sự muốn đi Úc chơi mà vẫn trượt thì trường hợp của em phải nói là quá khó.

Ngân hàng họ có dịch vụ đó, cả sổ tiết kiệm nữa, cái đấy em phải đi hỏi thôi, anh không biết được.

Đây cũng là lí do em phân vân mình có nên nộp hay không, vì nếu nộp mà bị từ chối một lần thì ấn tượng cũng không tốt cho lãnh sự quán. Anh cho em hỏi thiệt, cơ hội đậu visa rất thấp đúng không anh? Nếu cơ hội là 0% thì chắc em sẽ không nộp nữa...:(

Last edited:

Nếu nộp mà bị từ chối một lần thì ấn tượng cũng không tốt cho lãnh sự quán. Anh cho em hỏi thiệt, cơ hội đậu visa rất thấp đúng không anh?

Vấn đề không phải ấn tượng xấu với Lãnh sự quán đâu em, nếu mình thực sự muốn đi và thành thật muốn trở về Việt Nam sau đi Úc, thì việc mình nộp lần hai càng chứng tỏ là mình ngay thẳng, không có gì khuất tất.

Trường hợp của em là lương chưa cao, không có ràng buộc gì ở Việt Nam, hoặc quan hệ với người bạn mời sang không rõ ràng nên họ từ chối đấy. Khi nào hồ sơ thực sự có thay đổi, ví dụ em đi chơi thêm một hai nước hoặc chứng minh thu nhập tốt hơn thì hẵng nộp lại em ạ.

Thành thực mà trả lời với em thì không có tài chính mình cũng không đi chơi được và đại sứ quán họ cũng sẽ rất chặt chẽ với trường hơp của em là ra nước ngoài lần đầu. Ở đây có nhiều người công ăn việc làm đầy đủ, đi hết Đông Nam Á và Nhật Hàn, thực sự muốn đi Úc chơi mà vẫn trượt thì trường hợp của em phải nói là quá khó.

Ngân hàng họ có dịch vụ đó, cả sổ tiết kiệm nữa, cái đấy em phải đi hỏi thôi, anh không biết được.

Nỗi lòng của 1 người mới bị trượt visa úc,dù đã đi 4 nước Đông Nam á và Hong Kong,Hàn, chứng minh việc làm đầy đủ, lý do về tài chính, còn nỗi khổ nào hơn nỗi khổ nào

Dạ, Sếp em đã làm hồ sơ lương giúp em, nâng lên một tháng là 12 triệu rồi, ký tên đóng dấu công ty xong hết luôn. Nên về chứng minh thu nhập đó thì chắc họ cũng không biết + thêm nếu em mượn được tiền bỏ vào tài khoản thì ổn hơn không anh?. Em định đặt vé máy bay rồi chụp lịch gửi họ xem luôn để biết là mình có ý định đi về chớ không ở bển luôn.

Thiệt thì em muốn đi lắm luôn nên mới tìm mọi cách như vậy, em chỉ muốn đi để được thấy nhiều hơn, chớ em chưa có ý định ở hẳn hay ở lại gì bên đó.
Lần này là sẵn bạn em từ Đức về Úc nên rủ em qua chơi, có cơ hội lần này à, nên em cũng hơi tiếc nếu mình không đi được. :(

Em định đặt vé máy bay rồi chụp lịch gửi họ xem luôn để biết là mình có ý định đi về chớ không ở bển luôn.

Em đừng đặt vé máy bay làm gì, nhỡ trượt visa tiếp thì tốn tiền, mình phải đề phòng chứ. Em nộp hồ sơ lại, nhớ đính kèm một "tâm thư", viết bằng tiếng Việt cũng được, nêu rõ là em muốn đi chơi như thế, và em tuyệt đối không có ý định gì ở lại Úc, sẽ trở về vào ngày nào tháng nào sau một tuần/ hai tuần đi chơi gì đó. Cứ thử thời vận một lần nữa xem sao ;)

Re: Nộp visa Úc online

Mình mới đi úc về còn đô úc, sim điện thoại, thẻ myki và opal. Bạn nào cần thì gọi mình nhé. 0948255284

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back