What's new

[Chia sẻ] Núi Dinh và câu chuyện Sự tích núi Dinh và câu chuyện "Ma gọi tên người" ở bìa rừng

Khu di tích căn cứ Núi Dinh nằm cách Sài Gòn 80km về hướng Chu Hải, Bà Rịa Vũng Tàu. Quần thể núi Dinh gồm có Suối Đá (Suối Tiên), những chùa hang trên núi và bìa rừng: Chùa Hang Tổ, chùa Hang Mai, Chùa Liên Hoa,... và khu di tích chiến khu núi Dinh năm xưa. Lúc đầu Quang quyết định dành 1 ngày chủ nhật để khám phá khu núi Dinh chỉ đơn giản vì nét đẹp hoang sơ của nó và muốn có 1 buổi dã ngoại trekking sau 1 tuần ngồi văn phòng bức bối nhưng đến đây là cả một câu chuyện dài…. Sau khi băng qua những cung đường núi tuyệt đẹp mang không khí trong lành như ở Đà Lạt thì Quang đã đến Suối Đá hay còn gọi là Suối Tiên. Khám phá xong Suối Tiên, Quang tiến về hướng lên đỉnh núi Dinh và thăm hỏi những người bạn cùng đường thì được biết là đường lên chùa Hang Mai (đỉnh núi Dinh) khá hiểm trở, chỉ có thể đi bằng xe số hoặc đi bộ mới lên được đó. Và bắt đầu cuộc "vượt rừng tìm núi" hơn 3km đầy thách thức và hiểm nguy mà tưởng chừng chúng tôi đã nghĩ sẽ bỏ cuộc ở đâu đó trên đoạn đường núi rừng hoang sơ này.

Nghe chủ thớt diễn tả cứ tưởng như khối núi Ngọc Linh ở Kon Tum hay đỉnh Phan xi păng ở Lào Cai chứ... Thật sự thì đường lên núi Dinh ở Bà Rịa Vũng Tàu có gì gọi là nguy hiểm đâu?

Nghe chủ thớt diễn tả cứ tưởng như khối núi Ngọc Linh ở Kon Tum hay đỉnh Phan xi păng ở Lào Cai chứ... Thật sự thì đường lên núi Dinh ở Bà Rịa Vũng Tàu có gì gọi là nguy hiểm đâu?
Trời ơi, với bác không khó, tui đi khó thấy mồ, với lại đây là câu chuyện mà bác...

Có ai nói nguy hiểm gì đâu bác. Nhưng ở đây có nhiều môn phái lắm, bạn nên tìm hiểu kĩ

Hai dòng cuối chả phải bạn kêu nguy hiểm là gì ? có sao nói vậy thôi bạn, môn nào phái nào mình chả quan tâm đâu, mình cũng không quan tâm đến thần thánh và ma quỷ

Hai dòng cuối chả phải bạn kêu nguy hiểm là gì ? có sao nói vậy thôi bạn, môn nào phái nào mình chả quan tâm đâu, mình cũng không quan tâm đến thần thánh và ma quỷ
má ơi, căng thẳng quá, viết văn mà, phải màu mè xíu..... ối giời...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,458
190,097
Latest member
bonghongvu
Back