What's new

[Chia sẻ] Paris-Bruxelle-Paris-Bordeaux-Venice-Florence-Roma tháng 4 2011

Mình định không viết về chuyến đi vì thực sự những nơi mình đi qua rất nhiều phượt tử đã tới và viết rất nhiều rồi. Nhưng nghĩ lại, mình đã nhận được rất nhiều thông tin từ diễn đàn này, viết bài về chuyến đi thực ra cũng là một cách chia sẻ cái nhìn riêng của mình trong chuyến đi. Mình viết topic này như một lời cảm ơn đến các bạn ở top Paris cho dân phượt nghiệp dư, đặc biệt là Bác Già, Linh Thúy... cảm ơn topic Venice - Florence - Rome, tháng 5/2010 của anh Hùng Gai đã cho mình cảm hứng tới nước Ý, và chị Ba Xu người mà mình luôn ước gì được là chị ấy :). Mình đi hồi tháng 4, giờ cũng là 6 tháng rồi, viết lại sẽ có nhiều cái nhớ nhớ quên quên nhưng biết đâu có một số bạn cũng đang lên kế hoạch đi đúng lịch trình như mình có thể tham khảo thêm.

Nhà mình đã dự định đi châu Âu một chuyến từ rất lâu, nhưng hoàn tòan tất cả chỉ là dự định vì hầu như lần nào cũng không thành. Chuyến đi của mình bắt đầu vào một ngày cuối năm 2010, trước Giáng Sinh. Trước đó mấy bữa mình có lên Phượt đọc và tìm hiểu, nung nấu quyết định đi châu Âu. Nghĩ rằng đi châu Âu mùa hè là đẹp nhất nên tìm giá vé vào tháng 7, toàn gần $2500 khứ hồi, nhà mình 3 mạng là mất sơ sơ $7500 rồi :(. Sau lên Singapore Airline - hãng hàng không mình thích đi nhất thì thấy có khuyến mãi vào tháng 4 rẻ hơn rất nhiều. Thế là cả hai, mù tịt về thời tiết tháng 4 ở châu Âu, chưa hề biết sẽ làm gì đi đâu, quyết định đi dịp này. Mình quyết định chặng đi là Syd - Paris và chặng về là Roma - Syd. Mua vé xong, mới ngồi xuống lên kế hoạch cho những chặng đi nho nhỏ.

Cuối cùng lịch trình của mình Paris-Bruxelle-Paris-Bordeaux-Venice-Florence-Roma. Lý do để mình đi Bordeaux là vì mình muốn đến Làng Mai - một nơi mà với mình như là tìm về đất Tổ vậy.

Dưới đây là một số thông tin về chuyến đi của mình:

Paris-Bruxelle-Paris mình đi Thalys http://www.thalys.fr/
Paris-Bodeaux: Mình mua vé trên http://www.voyages-sncf.com/ - mua bằng tiếng Pháp dùng Google translation để tìm hiểu. Vé Thalys nếu mua trước 3 tháng thì mua được vé rẻ, mình mua vé khứ hồi có €25 một người. Sướng âm ỉ. :))

Mình dùng hãng hàng không Easyjet bay từ Pháp qua Ý. Vé mình mua cho 3 người hết có €117.92 - Lại sướng âm ỉ tiếp vì sau khi mua vé mình mới biết nhà mình là một trong số vài người cuối cùng có chỗ trên chuyến bay này. :))). Vì không có chuyến bay thẳng đến Venice nên mình mua chuyến đến Milan sau đó đi tàu từ Milan - Venice - Florence - Roma. Mình mua vé tàu trên mạng Trenitalia http://www.trenitalia.com/

Chỗ ở:
Tại Paris mình thuê căn hộ trên http://www.centreparis.com/ - mình đã thuê căn hộ này http://www.centreparis.com/short-term-rental/studio-aboukir-3/paris-2/studio_16.html. Giá đề ở trên mạng €60 nhưng thực sự giá mình trả là €70 một đêm vì là mùa du lịch (từ tháng 4 đến tháng 10).

Tại Bordeaux, vì gia đình mình phần lớn ở vùng Thenac, chỉ có ngày cuối ra Bordeaux để sáng hôm sau bay đi Milan sớm nên mình thuê phòng KS tại Novotel Bordeaux Centre Meriadeck. Khá gần trung tâm, có thể đi bộ ra khu phố cổ, khu shopping và ra bờ sông phơi nắng...

Tại Venice mình thuê phòng tại một khách sạn nhỏ, giá KS tại Venice khá đắt nên mình thuê phòng tại Hotel Bernardi. Phòng sạch sẽ nhưng khá nhỏ. Đồ ăn sáng cũng không có gì đặc sắc, bù lại cũng khá gần trung tâm và giá cả OK. http://www.hotelbernardi.com/en/.

Vì ở Florence có một ngày nên mình thuê KS ngay trung tâm, đi bộ có 2 phút ra Duomo nên giá khá đắt. Bù lại phòng ốc mới tinh, sạch sẽ, đồ ăn cũng khá ngon, mỗi tội giá tiền thì không ngon chút nào :). Mình thuê 2 bedroom suit tại www.hoteldeimacchiaioli.com.

Ở Roma mình thuê căn hộ ngay trung tâm, hoàn toàn hài lòng với vị trí của nó. Mình thuê căn hộ này, rộng rãi và đẹp hơn căn hộ ở Paris rất nhiều, lại có máy giặt và gần siêu thị và khu shopping. https://www.sleepinitaly.com/en/show-fiori_red_1-piazza_di_spagna-roma/appartam.php?id_appartam=476

Thực sự chuyến đi của mình hoàn toàn không theo tiêu chí ngon - bổ - rẻ bởi mình có con nhỏ đi cùng. Tiêu chí của mình là tiện lợi, gần trung tâm, ít hao tốn sức lực và thời gian vào việc di chuyển nên có lẽ tổng kết chuyến đi mình tiêu cũng kha khá tiền vào chỗ ở. Tuy nhiên mình hoàn toàn hài lòng với lựa chọn của mình. Điều duy nhất mình tiếc là chỉ có thể ở Florence đúng một ngày, lại đúng ngày bảo tàng Ufizi đóng cửa nên chắc chắn mình sẽ quay trở lại nơi này. Hy vọng một ngày không xa, nhà mình sẽ quay trở lại. :)

Piazza Venezia: kỷ niệm ở nơi này là khi đi bộ tới đó, chợt thấy cảnh sát ngăn đường và còi hụ khắp nơi làm dân tình chả hiểu gì cả. Đường phố đang nhộn nhịp đông đúc là thế chợt ngưng hết lại. Sau khi đợi chừng 5' thì thấy một phái đoàn đi qua, dẫn đầu là xe cảnh sát hú còi, rồi một đoàn xe kính đen kịt chạy ngang qua, đi gần sau cùng là một chiếc xe lớn với một nhóm cảnh sát đặc nhiệm súng ống sẵng sàng bên trong.

Piazza Venezia ban ngày:

và về đêm:

Ghé qua Pantheon

Mái vòm ở Pantheon:

Mộ của Raphael đặt bên trong Pantheon:

Mộ của Vua Victor Emmanuel II

Last edited:
Kẻ tàng hình ngồi ở ngoài phố nhỏ gần Pantheon khiến một kẻ băn khoăn xem đó chỉ là tượng hay người thật. Bỏ một đồng xu vào ống, bạn sẽ thấy tay người tàng hình đưa lên đưa xuống. ;)

Vòi phun nước ở Piazza Navona:

Theo như câu nói " Save the best for last" - ngày cuối ở Rome, nhà mình đi bảo tàng Vatican và nhà thờ St. Peter. Mặc dù tính đi nhà thờ St Peter vào buổi sáng để tránh đám đông ở bảo tàng Vatican, nhưng vì gần lễ Phục Sinh nên hôm đó nhà thờ đóng cửa vào buổi sáng. Buộc lòng phải đi xem bảo tàng Vatican vì nơi đó mở cửa. Tới nơi, nhìn hàng người xếp hàng dài mấy km mà thấy mình may mắn vì đã mua vé trên mạng.

Vì top Venice - Florence - Rome của bác Hùng Gai đã có rất đầy đủ về những gì bày trong bảo tàng Vatican và Sistine chapel nên những gì mình chụp được bỏ lên đây có lẽ là thừa, vả lại mình cũng không chụp được gì trong Sistine chapel vì họ cấm chụp ảnh. Sistine chapel tối và đông nghẹt người. Ngắm những bức vẽ sống động của Michelangelo, mình tự hỏi không biết ngày xưa màu vẽ được pha chế bằng chất liệu gì mà bền lâu đến thế? Trong bảo tàng Vatican, ngòai những tranh và hiện vật được trưng bày, tranh vẽ trên trần cũng hết sức ấn tượng.
Dưới đây là một số tranh trên trần nhà mà mình chụp được:

Last edited:
Sistine chapel là nơi đông người nhất trong tất cả những phòng mình đã từng đi qua. Ai cũng muốn nán lại ở đó thật lâu để ngắm. Mình tìm mãi không thấy lối đi tắt ra St. Peter nên đành đi theo mọi người đi ra. Sau mấy tiếng đi bộ, nhìn cầu thang tuyệt đẹp như thế này mà mình đành ngậm ngùi đi thang máy vì quá mỏi chân.

Một số hình ảnh về trứng phục sinh của Faberge trong một phòng triển lãm nhỏ trong bảo tàng mình chụp được:

Một điều nữa là không nên mua đồ ăn hay thức uống ở trong này, vừa dở vừa đắt - phục vụ thì y như ở căng tin nhà trường.

Last edited:
Tới nhà thờ St Peter dù vào cửa miễn phí nhưng cũng phải xếp hàng khá lâu vì đông. Cũng lại qua nơi kiểm soát hành lý rồi mới vào được bên trong. Vì đông nên trong nhà thờ có "hướng dẫn viên" luôn miệng yêu cầu mọi người bước đi, muốn đứng lại ngắm lâu hơn một chút cũng khó.

Bên ngoài nhà thờ:

Lính canh nhà thờ - Swiss guards:

Bên trong:

Last edited:
Trên đường về, dọc theo đại lộ chính thì thấy những cảnh được sắp đặt bên đường để chuẩn bị cho lễ Phục sinh hôm sau.

Sau 3 tuần lang thang, cuối cùng thì cũng đến ngày về. Mình đã từng nói với Bác Già "cháu không muốn đi theo kiểu cưỡi ngựa xem hoa" nhưng có lẽ cũng không tránh khỏi vì ngày phép không nhiều để có thể đi lâu hơn. Nơi nào cũng vậy, cảnh vật và con người khiến mình ước sao được ở mỗi thành phố vài tuần để đi hết các ngóc ngách, tìm hiểu và mở rộng thêm tầm mắt và tri thức. Mình thấy thật may mắn nếu được ở châu Âu, khi mà từ nước này sang nước khác chỉ là một chuyến tàu vài tiếng đồng hồ. Ở "miệt dưới" như mình muốn đi cũng không tránh khỏi những giờ bay dài dằng dặc. Đi rồi mới thấy mình thật nhỏ bé làm sao trên trái đất này, có biết bao nơi để mình khám phá và có lẽ cả cuộc đời này mình cũng không thể nào đi hết.

Giờ đây với mình, sẽ luôn là câu hỏi "what's next?". Sẽ tiếp tục đi và học hỏi không ngừng. Cảm ơn tất cả mọi người trên Phượt đã cho mình động lực để đi - nhờ những topic các bạn mở mà mình có thể chuẩn bị và quyết tâm hơn cho chuyến đi châu Âu này. Mình viết topic này như một lời cảm ơn, và cũng hy vọng biết đâu một ai đó đọc và xem cũng sẽ nung nấu một chuyến đi - hãy nhớ rằng Where is the will there's the way. Cảm ơn các bạn đã ghé qua topic này. (BB)

Last edited:
Cám ơn DownUnder đã nhín chút thời gian bận bịu của cháu để chia sẻ bài viết này. Quả là có nhiều điều trong trí ta nhưng chọn chữ chọn lời để gõ thành bài mạch lạc không phải là chuyện dễ cháu nhỉ? Bác cũng như cháu, rất ganh tỵ với những bạn đang ở Âu Châu vì hình như các bạn ấy đang được hưởng phần gia tài trọng hậu của trái đất và cả của con người nữa! Cháu còn nhiều thời gian vì cháu chỉ mới bắt đầu, rồi thì sẽ còn nhiều chuyến thăm thú thế giới nữa - bất luận là nơi đâu, không cứ chi chỉ Âu Châu - Hy vọng bác sẽ được đọc thêm nhiều về các chuyến đi sau này của cháu.

Hai Bác Già

Dạ, cảm ơn hai bác. Thực ra nếu viết khi mới trở về sau chuyến đi thì có lẽ dễ hơn nhiều. Cháu viết sau 6 tháng nên cũng rất khó vì phải lục lại trí nhớ vốn rất tồi của cháu. Hiện tại thì cháu vẫn chăm chỉ đi cày... và ngẫm nghĩ xem nên đi đâu năm tới. Chúc hai bác luôn khỏe và vui. :)

Đi Rome xong phải nói là nhìn kiến trúc nhà thờ thật đã mắt, vô cùng tinh tế và tuyệt diệu. Các hình thì bác trên đã chia sẻ cả rồi, chỉ là các bác đi Rome còn 1 lưu ý nhỏ thôi là nếu muốn gặp được Giáo Hoàng thì đi Vatican city vào thứ 4 buổi sáng. Vì Giáo Hoàng sẽ xuất hiện trước công chúng trong khoảng thời gian chừng 1 giờ thôi.

Cám ơn chị DownUnder nhé, em thật ganh tị với chị đó, đúng là một chuyến du lịch mơ ước của em. Xem những hình ảnh trong chuyến đi của chị mà em thèm được đi quá, xem những tác phẩm hội họa và điêu khắc chị post em lại muốn tìm hiểu ý nghĩa của những tác phẩm đó, ngày trước đọc truyện của Dan Brown - em cứ tự hỏi không biết tác giả có mô tả quá lên vẻ đẹp của Paris, Venice, Vantican không, giờ thì thấy thực tế còn đẹp hơn cả trong truyện. Tự nhiên lại ước có khả năng như anh David Rice trong Jumper để có thể bay đến ngay những nơi mình thích hoặc có cánh cửa thần kỳ của chàng Doraemon cũng được.

Bạn này chụp ảnh đẹp thật nhất là mấy quả trứng phục sinh ấy. Thật tuyệt.
Mình đến Vatican chụp ảnh thì xấu, đi thì vội vàng, chỉ ấn tượng mỗi cái bưu điện nhỏ mà mọi người hay gửi thư từ đó. Mình thấy quảng trường rộng lớn và linh thiêng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back