What's new

[Chia sẻ] Penang - cũ mới lẫn lộn

Mình vừa từ Malaysia về, chia xẻ cùng mọi người một vài cảm nhận cá nhân về Penang, một giá trị lịch sử địa lý của eo biển Malacca. Đặt cục gạch cái đã...
Bắt đầu nhé...Penang, nhưng điểm đến gọi chính xác là Georgetown, thủ phủ Penang. Penang là nơi duy nhất có cộng đồng người Hoa chiếm đa số. Chuyến đi bắt đầu từ bến xe Pudujaya tại KL lúc 11h30, giá vé 35RM (1RM=5000VND)
Một điểm dừng chân gần Ipoh
picture.php

Sau 5h, chúng tôi đến Georgetown qua một chiếc cầu nối liền Penang với bờ bên kia, cầu dài 13,5 km. Georgetown!
picture.php

Penang hiện đại hóa những giá trị xưa cũ trở thành những mãng chắp vá
picture.php

Last edited by a moderator:
Em đồ rằng ảnh của bác Jangker là một kiểu nhà hơi hơi phổ biến ở Quảng Châu và đặc biệt điển hình ở Thượng Hải được gọi là Old-Style Shikumen House nó thuộc kiều Nhà Phố

VD:

hoặc

Kiểu nhà này thường xây gạch mộc ko trát ít dùng để buôn bán mà để ở vì vậy chủ yếu trước kia đều có tường xây phía trước và các nhà đi thông nhau bằng các ngõ có cổng... Vì vậy Sikumen còn có nghĩa là "Cổng Đá"

Nó căn bản khác Shop house ở mục đích sử dụng cũng như ảnh hưởng. Vì shop house ảnh hưởng nhiều qua lại từ Nhật Bản hay các nước ĐNÁ chủ yếu xây với mục đích buôn bán phường hội khác còn Shikumen thì ảnh hưởng ÂU và nhà cổ trung Quốc chủ yếu là để ở...

Hè hè bác ở TQ chắc biết hơn em

Cứ nói chiện nhà với cửa, nếu thích ở nhà cổ có thể check out chỗ này. Downtown old town

Ngoài ra Penang còn có biển, Biển ở Penang nhưng ko dám tắm vì toàn người Hồi mặc tất quần áo nhảy xuống. Mình mặc bikini là ăn đạn ngay

Biển ngược sáng

Em cũng khá thích Penang nhưng có điều lại ko thích nói chung về Malaysia đó là trong tổng thể của cái gọi là TRULY ASIA đó, bạn khó có thể tìm ra được cái gì thật riêng thật đặc biệt, unique về cái gọi là Truly Malaysia ngoài quá nhiều giao thoa văn hóa...

Rất có thời gian tìm hiểu, thích thật đấy. 2 lần đ malay mà chỉ đi được mỗi Genting và KL. Đợt sau chắc phải tranh thủ đi thêm.
Cái cảnh ở bến xe là hãi nhất, nó nhốn nháo, nháo nhào khiếp. Bữa nào lục lại hình chụp ở bến xe up lên cho bà con xem, khá hơn VN 1 tẹo :(

Rất vui là topic cũ mèn này lại được lôi lên, Cảm ơn Linh và các bạn đóng góp.Mình cũng đồng ý với Linh rằng Mã lai là một TRULY "lẫu thập cẩm", Tuy nhiên cũng có nhiều điểm khá thú vị để khám phá theo kiểu sinh thái. Tháng 4 năm sau mình sẽ "cầm đầu" một toán đi Kota Kinabalu và Vườn QG Taman Negara (Taman: vườn, Negara: quốc gia), sẽ cập nhật thêm thông tin về ML.
@LInh: Theo một nghiên cứu khoa học, phụ nữ ngậm thuốc có nguy cơ bị K cao ở một số cơ quan mà nam giới không có!!!!:LL

Rất vui là topic cũ mèn này lại được lôi lên, Cảm ơn Linh và các bạn đóng góp.Mình cũng đồng ý với Linh rằng Mã lai là một TRULY "lẫu thập cẩm", Tuy nhiên cũng có nhiều điểm khá thú vị để khám phá theo kiểu sinh thái. Tháng 4 năm sau mình sẽ "cầm đầu" một toán đi Kota Kinabalu và Vườn QG Taman Negara (Taman: vườn, Negara: quốc gia), sẽ cập nhật thêm thông tin về ML.
@LInh: Theo một nghiên cứu khoa học, phụ nữ ngậm thuốc có nguy cơ bị K cao ở một số cơ quan mà nam giới không có!!!!:LL

Cám ơn bác quan tâm, em đã tranh thủ mua đủ tất cả các bộ phận Nam giới có rồi ạ...

Anh ban chup that dep. Minh cung den Butterworth roi nhung khong chup duoc nhung kieu nay. Hy vong lan sau minh co the tham gia chuyen du ngoan cung ban. Xin chi giao them

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back