What's new

Phanxipang và những người bạn. Trạm Tôn – Trạm Tôn. 19-20-21-22/12

Năm nay ko còn cảm giác ngày tận thế như năm trước lúc trên đỉnh Fan cơ mà các bạn ý máu me quá nên mình tiếp tục leo Fan vào ngày này của năm trước. Thời tiết đẹp với những nụ hoa Đỗ Quyên chúm chím…
Nhóm mình đã chắc chắn 4 mạng đi rồi. Chuyến đi này phần lớn là các bạn lần đầu leo Phan nên sức khỏe ko trâu bò vì vậy quyết đi cung ngắn và đơn giản nhất, vừa đi vừa ngủ à quên vừa nghỉ.
Đi 3 ngày vì ngày cuối sẽ ở lại Sapa hưởng không khi giáng sinh nếu bạn nào cần về gấp có thể vể luôn trong tối ngày xuống núi.
Lịch trình cụ thể:
- Ngày 1 ( t5 - 19/12) Tối 8h-9h có mặt ga Trần Quý Cáp lên tàu thẳng tiến Lào Cai
- Ngày 2 ( t6 – 20/12) Sáng sớm thứ 6 khoảng 4-5 sáng có mặt tại Sapa. Gửi đồ và ăn sáng tại nhà hang trong chợ thác bạc, gặp mặt Porter . Trong lúc ăn các chú sẽ lo các thủ tục và mua thêm đồ ăn chuẩn bị cho chuyến đi. Ăn xong có thể trang bị thêm đồ phượt ngay tại các cửa hang cạnh đó. Theo kinh nghiệm mình thấy đồ ở đây đẹp mà chất và giá mềm hơn ở thủ đô.
+ 8h lên xe thẳng tiến đến điểm xuất phát Trạm Tôn
+ 9h00' có mặt tại trạm tôn mọi người " Chek in" 15 phút sau đó bắt đầu chinh phục đỉnh Fansipan
+ 11h30' ngỉ ăn trưa tại 2200m. Sau bữa trưa tiếp tục xuất phát đến điểm nghỉ đêm 2800m
+ 17h30' có mặt tại 2800m sau đó ăn tối và ngỉ đêm tại 2800m. Sau bữa tối tổ chức giao lưu văn nghệ, văn gừng.

- Ngày 3 (t7 – 21/12)
+ 4h30' Mọi người dậy ăn sáng, nhấm nháp ly caffe buổi sáng và ngắm bình minh ( cuộc đời còn gì thú vị hơn ) Cố gắng dạy sớm nhé lên đến đỉnh các bạn sẽ biết lý do vì sao.
+ 5h30' xuất phát " Lên Đỉnh" 3143m
+ 9h00' Có mặt trên " Nóc nhà đông dương “ ngắm nhìn sự giao hòa của mây, gió, trời ...
+ 12h Có mặt và ăn trưa tại 2800m, sau bữa trưa đoàn quay trở về Trạm Tôn
+ 17h00' Xe đón đoàn tại Trạm Tôn trở về khách sạn Tắm rửa ăn tối và nếu bạn nào cần về HN thì có thể bắt xe xuống Lào Cai lên tàu và 4h sáng hôm sau có mặt ở Hà Nội
Nhưng phần lớn đoàn sẽ ở lại chơi tối, vui chơi ca hát ở Sapa làm bữa thắng cố, rươu Ngô cho thỏa thích.
-Ngày 4 ( CN – 22/12)
_- Có thể sau những ngày leo núi mỏi chân các bạn sẽ bình minh muộn hơn, nhưng chúng ta cố gắng dạy sớm để ăn sáng cùng người dân bản, buổi sơm ở Sapa thì tuyệt đẹp.
+ Sau đó thuê xe máy và khám phá Ô Quy Hồ, lang thang đến chiều về Sapa
+ Lên xe tiến về Ga Lào Cai sớm khoảng 6h đến đây và ăn tối, thăm thú và đợi h lên tàu
-Ngày cuối ( 4h sáng t2 có mặt HN) và thế là chuyến đi kết thúc kịp về nhà và chuẩn bị cho ngày làm việc nếu như bạn ko thể nghỉ đc.

Ôi trình bày dài quá biết thế mình đi coppy trên mạng khỏi gõ lạch cạch.
Khoản chi phí : khoản này cần thiết đây.
Đoàn chốt khoảng từ 7 đến 9 người, không đi đông.
+ Chi phí Tour : 1,2 tr Bao gồm xe đưa đón từ Sapa lên Trạm Tôn và ngược lại.
Chi phí có thể cao hơn 1 trăm so với thong thường, nhưng mình trực tiếp lien hệ người dẫn và Porter lâu năm, trước chú đã dẫn đoàn mình đi Cát Cát, Đoàn 7 người mà có tới 5 Porter như vậy sẽ đảm bảo. Ăn uống, nước, hoa quả đầy đủ trong quá trình leo.
+ Vé tàu 2 chiều + và xe di chuyển từ ga lên Sapa và ngược lại tổng 500k
+ Phí mua đồ chung cho đoàn 100k.
+ Nếu ở lại Sapa ngày chủ nhật cái này cho vào phí phát sinh nhé vì ko bắt buộc nếu bạn nào ham chơi mới phát sinh. Nhưng tiền khách sạn mọi người chung phòng, ăn uống, vui chơi nữa tổng khoảng 300-500k

Như vậy nếu bạn đi với mục đích chinh phục Phanxipang tổng chi phí khoảng 1,8tr + 200k phát sinh.
Mình thì ham chơi nên cứ chuẩn bị 3tr cho chắc, có càng tốt.

Mình sẽ chốt sớm trước ngày đi để còn đặt vé tàu, sẽ off ẹp 1 buổi thu tiền vé tàu + 100k tiền mua đồ chung. còn chi phí còn lại lên Sapa mới cần nhé.

Link Face mình: https://www.facebook.com/dimngo

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back