What's new

[Chia sẻ] Pháp và Đức-Khi ta đi,đất bỗng hóa tâm hồn...

Ngày 25.2.1858,một đoàn người cảm kích theo cô sau khi cầu nguyện, Bernadette đứng dậy, ngập ngừng tiến tới gần hang đá rồi quì xuống. Theo lệnh của “người thiếu nữ diễm lệ”, cô cúi xuống lấy tay cào đất. Một dòng nước vọt lên. Dòng nước đó đến nay cứ chảy mãi, cứ 24 tiếng đồng hồ là có khoảng 120.000 lít nước chảy ra.

Ông biện lý cho gọi Bernadette tới. Ông chế giễu, tranh luận và đe dọa cô nữa. Cuối cùng ông kết luận :

- Cô hứa với tôi là sẽ không tới hang đá nữa chứ ?

Nhưng Bernadette bình tĩnh trả lời cách rõ ràng.

- Thưa ông, cháu không hứa như vậy.

Cha sở tỏ ra nghi ngại, ngài cấm các linh mục không được tới hang. Khi Bernadette tới gặp ngài và thuật lại "“người thiếu nữ diễm lệ” nói : Ta muốn mọi người tổ chức rước kiệu tại đây".

Cha sở liền quở trách và gằn từng tiếng :

- Con hãy nói với bà ấy rằng, đối với cha sở Lộ Đức, phải nói cho rõ rệt. Bà muốn những buổi rước kiệu và một nhà nguyện à ? Trước hết Bà phải cho biết Bà tên là gì và làm một phép lạ đã chứ.

Dòng nước vẫn chảy thành suối. Dân chúng vẫn lũ lượt kéo nhau tới, những kẻ hoài nghi phải chùn bước.

Đã có những phép lạ nhãn tiền :

- Một người thợ đẽo đá mù lòa đã thấy được ánh sáng.

- Một phụ nữ bại tay sáu năm nay bình phục.

- Một em bé hai tuổi bệnh hoạn đang hấp hối trước những cặp mắt thất vọng của cha mẹ. Họ nghèo lắm, bà hàng xóm đã dọn sẵn cho một một cái quách. Người cha thở dài : - Nó chết rồi.

Người mẹ chỗi dậy. Không nói một lời nào, bà ôm đứa trẻ chạy thẳng ra hang đá, dìm nó vào trong dòng nước giá lạnh. Dân chúng cho rằng bà khổ quá hóa điên. Sau khi tắm cho bé khoảng 15 phút, bà ẵm con về nhà. Sáng hôm sau, bé hết bệnh. Ba bác sĩ đã chứng thực chuyện lạ này.

.....
Bác mình cũng đi tu và 1 lần cũng mang về cho mình một chai nước suối tại Đức Mẹ Lộ Đức(chai hình đức mẹ),mình vẫn nhớ cảm giác khi uống nước này rất thanh và khó tả lắm.Nhưng giờ đây Bác mình cũng về bên Mẹ rồi T-T. Mình cảm thấy vô cùng ghen tị với bạn mèo lười,khao khát được đến đây là điều mình không diễn tả nổi.Cám ơn mèo lười về những bài viết rất hay về Thánh đường về đạo Công giáo -một vẻ đẹp thuần khiết từ tâm hồn .

@raine:Mèo lười cảm thấy trong lòng rất vui vì bài bình luận của bạn!! :) Hy vọng một ngày nào đó trong tương lai không xa,bạn sẽ có được điều kiện để đi hành hương tới Lộ Đức mà cầu nguyện cùng với Mẹ. :)

@raine:Mèo lười cảm thấy trong lòng rất vui vì bài bình luận của bạn!! :) Hy vọng một ngày nào đó trong tương lai không xa,bạn sẽ có được điều kiện để đi hành hương tới Lộ Đức mà cầu nguyện cùng với Mẹ. :)
Chào Mèo lười,mình mới là mem mới,và thật may mắn vô tình mình lại vào topic của bạn,và hôm qua mới đọc đến trang 11 nay rảnh lại đọc tiếp và thấy rằng bạn thật may mắn khi bên cạnh có thật nhiều người tốt,dù bạn có đi xa quê hương như thế nào cũng có các thiên thần trên trái đất (như Cha Tuấn,cha Cường các sơ...)che chở bạn.:)Mình cũng ao ước có thể đến Pháp và Ý (nơi mà đạo Công Giáo phát triển nhất),nhưng vì không dám đi 1 mình tự túc -còn đi tour thì không thể làm hết những điều mình muốn thực hiện,nên có lẽ mình tạm gác lại(mình nghĩ Mẹ ở bất cứ đâu khi ta cầu nguyện).Và Thật cám ơn vì trên thế giới này sắp có 1 vị bác sĩ tốt bụng trong tương lai.Chờ đợi chuyến du lịch của bạn tại Đức.(BB)

CHúng tôi thăm Lộ Đức vào cuối tháng 9 đầu tháng 10 năm 2009, khi đó đã là cuối mùa hành hương nhưng vẫn còn vài đoàn giáo dân thăm viếng (họ thường đi nguyên giáo xứ) ở các nườc lân cận -nhiều nhất là thuộc Tây Ban Nha nằm cạnh, và Bồ Đào Nha là nơi có thánh địa Fatima).Buổi tối khi cầu chuỗi Mân Côi dưới ánh nến, những người xướng kinh thay phiên nhau xướng bằng ngôn ngữ mẹ đẻ của quốc gia họ và gời lời chào đến các giáo dân đồng hương. Rất là cảm động khi biết mình không phải là con chiên lẻ bầy!

Khi mục kích những đoàn người đến cầu xin phép lạ chữa lành bệnh cho họ hoặc thân nhân họ, chúng ta sẽ cảm thấy 1 cảm xúc rất đặc biệt dâng lên trong hồn: nhìn những người này, ta mới thấy mình còn rất nhiều may mắn so với những bệnh tật và bất hạnh họ đang phải gánh chịu. Phép lạ, không chỉ về chữa lành thể xác, mà chí ít ra cũng xoa dịu được tâm linh ( Physical and Spiritual) và chúng tôi đã nhận được sự xoa dịu đó từ chuyến hành hương Lộ Đức.

Cám ơn bạn trẻ.

@Mèo lười BH: sao cháu hên thế, được dự thánh lễ đồng tế của các Cha trên đất Pháp rồi còn gì, đâu phải dễ dàng được như vậy, hì hì. Cám ơn cháu thật nhiều về những bài viết vừa qua. Thật là hữu ích cho các bạn đang chuẩn bị cho chuyến đi của mình, hoặc những ai chưa đi cũng có thể hình dung ra phần nào từ những lời kể chuyện của cháu. Chúc cháu đạt được mong ước của mình để giúp gia đình và phục vụ tha nhân. Chúa sẽ chúc lành cho cháu nhé.

Last edited:
Chào Mèo lười,mình mới là mem mới,và thật may mắn vô tình mình lại vào topic của bạn,và hôm qua mới đọc đến trang 11 nay rảnh lại đọc tiếp và thấy rằng bạn thật may mắn khi bên cạnh có thật nhiều người tốt,dù bạn có đi xa quê hương như thế nào cũng có các thiên thần trên trái đất (như Cha Tuấn,cha Cường các sơ...)che chở bạn.:)Mình cũng ao ước có thể đến Pháp và Ý (nơi mà đạo Công Giáo phát triển nhất),nhưng vì không dám đi 1 mình tự túc -còn đi tour thì không thể làm hết những điều mình muốn thực hiện,nên có lẽ mình tạm gác lại(mình nghĩ Mẹ ở bất cứ đâu khi ta cầu nguyện).Và Thật cám ơn vì trên thế giới này sắp có 1 vị bác sĩ tốt bụng trong tương lai.Chờ đợi chuyến du lịch của bạn tại Đức.(BB)

Cảm ơn bạn đã nhiệt tình ủng hộ những bài viết của mình!!Một ngày Chúa nhật vui vẻ và chào đón một tuần mới thật nhiều điều tốt lành bạn nhé! :)

CHúng tôi thăm Lộ Đức vào cuối tháng 9 đầu tháng 10 năm 2009, khi đó đã là cuối mùa hành hương nhưng vẫn còn vài đoàn giáo dân thăm viếng (họ thường đi nguyên giáo xứ) ở các nườc lân cận -nhiều nhất là thuộc Tây Ban Nha nằm cạnh, và Bồ Đào Nha là nơi có thánh địa Fatima).Buổi tối khi cầu chuỗi Mân Côi dưới ánh nến, những người xướng kinh thay phiên nhau xướng bằng ngôn ngữ mẹ đẻ của quốc gia họ và gời lời chào đến các giáo dân đồng hương. Rất là cảm động khi biết mình không phải là con chiên lẻ bầy!

Khi mục kích những đoàn người đến cầu xin phép lạ chữa lành bệnh cho họ hoặc thân nhân họ, chúng ta sẽ cảm thấy 1 cảm xúc rất đặc biệt dâng lên trong hồn: nhìn những người này, ta mới thấy mình còn rất nhiều may mắn so với những bệnh tật và bất hạnh họ đang phải gánh chịu. Phép lạ, không chỉ về chữa lành thể xác, mà chí ít ra cũng xoa dịu được tâm linh ( Physical and Spiritual) và chúng tôi đã nhận được sự xoa dịu đó từ chuyến hành hương Lộ Đức.

Cám ơn bạn trẻ.

Phải nói rằng chuyến đi hành hương này mang đến cho cháu thật nhiều cảm xúc lạ kì trong lòng lắm Bác ạ:cảm xúc bùi ngùi thương cảm cho những người bệnh tật ngồi xe lăn mà mặt của họ cứ ngơ ngơ ra trong ngây dại,cảm xúc ấm áp tình yêu thương của những con người đi hành hương tới nơi đây,cảm xúc nôn nao nghẹn ngào trong lòng khi được quỳ gối đọc kinh trước Đức Mẹ.....Đúng như Bác đã nói:phép lạ, không chỉ về chữa lành thể xác, mà chí ít ra cũng xoa dịu được tâm linh....

Cảm ơn Bác đã dành thời gian để xem và ủng hộ topic này của cháu! :)

@Mèo lười BH: sao cháu hên thế, được dự thánh lễ đồng tế của các Cha trên đất Pháp rồi còn gì, đâu phải dễ dàng được như vậy, hì hì. Cám ơn cháu thật nhiều về những bài viết vừa qua. Thật là hữu ích cho các bạn đang chuẩn bị cho chuyến đi của mình, hoặc những ai chưa đi cũng có thể hình dung ra phần nào từ những lời kể chuyện của cháu. Chúc cháu đạt được mong ước của mình để giúp gia đình và phục vụ tha nhân. Chúa sẽ chúc lành cho cháu nhé.

Chắc là do ngày hôm đó cháu đi trúng ngày Chúa nhật nên được may mắn tham dự Lễ đồng tế!!:D Cảm ơn cô đã ủng hộ những bài viết và dành cho cháu những lời chúc tốt đẹp!:)

Hi Mèo lười: Vui lòng cho Cô hỏi cửa hàng tem này ở đâu, đường nào? Cô đang ở Paris và cũng muốn mua làm quà cho người ở nhà. Cám ơn Mèo Lười nhiều nhé. Chúc cháu 1 ngày Chúa nhật vui vẻ, hạnh phúc hén.

Hi Mèo lười: Vui lòng cho Cô hỏi cửa hàng tem này ở đâu, đường nào? Cô đang ở Paris và cũng muốn mua làm quà cho người ở nhà. Cám ơn Mèo Lười nhiều nhé. Chúc cháu 1 ngày Chúa nhật vui vẻ, hạnh phúc hén.

Cửa hàng tem này nằm ngay trên đại lộ Champs-Élysees đó cô,phía bên tay phải trên đường dẫn tới Khải Hoàn Môn! Còn về chính xác hơn chỗ nào,cô cứ kiếm ra cửa hàng trưng bày xe hơi mà cháu đã chụp hình(cửa hàng xe hơi này khá lớn và đông người vào xem nên kiếm ra dễ dàng lắm).Từ cửa hàng xe hơi đi thêm một lát nữa(theo hướng tới Khải Hoàn Môn) là cửa hàng tem đó cô ạ! Cô lưu ý là cửa hàng tem này không nằm ngay ngoài vỉa hè,mà từ vỉa hè cô phải đi vào bên trong một nơi có bốn mặt đều là những cửa hiệu trưng bày! :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,622
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back