What's new

[Chia sẻ] [Philippines] El Nido & Pinatubo (tháng 3/2014)

Đến Phil mọi người cứ hay hỏi han, rủ nhau đến Boracay, nơi có những bãi biển tuyệt đẹp và được ví như ly cocktail… có lẽ là đẹp thật, nhưng Boracay không phải là lựa chọn ưu tiên của mình vì nó có vẻ hơi xô bồ và quá tải du lịch.

Mình thích những nơi hơn như thế, thích cái cảm giác khung cảnh thuộc về mình, không quá ồn ào, thiên nhiên k bị xâm chiếm quá nhiều bởi du lịch.

Mình đã chọn Coron và El Nido trong 2 chuyến đi khác nhau, cả 2 đều thuộc quần đảo Palawan, nhưng đều là những điểm đến tuyệt vời. Mỗi nơi 1 vẽ, khó mà so sánh. Bài viết này mình chia sẻ về chuyến đi EL Nido trước (và núi Pinatubo). Topic khác sẽ nói về Coron.

Bãi biển 7 comando beach tuyệt đẹp

Hòn đá chênh vênh giữa sắc màu ở đảo Shimizu

Gateway to paradise... đường vào Big Lagoon (cảnh đẹp nhất mà mình được thấy)

The clown fishes are so cute!!!

Hoàng hôn ở Corong Corong - El Nido

Tro núi lửa tạo nên khung cảnh Pinatubo trekking hùng vĩ

Halo Halo làm mát lạnh lòng người giữa Manila oi bức

Re: El Nido & Pinatubo (tháng 3/2014)

Anh đang định năm sau sẽ đi tiếp em ơi nên chắc là sẽ lại săn tiếp. Chuyến El Nido vửa rồi a book được toàn vé 1PSP cho cả 4 chặng, kaka :)

Định là sẽ đi điểm nào vậy anh. Khi nào có vé rẻ thì alo em với nhé. Em cũng đang muốn quay lại Phil :D

Phần A5. Tour tham quan và El Nido's highlights:

Tour tham quan:
- Tour và địa điểm:
Ở El Nido có 4 tour chính, phân thành A, B, C, D đến những nơi khác nhau. Trong đó tour A và C được đánh giá cao hơn B và D.
Chi tiết về các destination, các bạn có thể tham khảo:
http://elnidoboutiqueandartcafe.com/
http://www.northernhopetours.com/island-hopping-tours/
El Nido nổi tiếng bởi các lagoon, do đó nếu k đi tour A xem như là chưa thấy được nét đẹp của El Nido. Về san hô & snorkeling, nói chung cũng có cái để xem, và mình cũng chụp được 1 số ảnh rất đẹp về san hô và cá. Tuy nhiên khi so sánh với Coron thì El Nido k là gì cả... hixx... hixx. Coron phải nói là thiên đường cho snorkeling và diving (mặc dù tui chưa diving bao giờ).

- Phí môi trường:
Khi tham quan El Nido, bạn cần đóng phí môi trường: 200P/pax, có giá trị trong 10 ngày.
Phí này chỉ đóng 1 lần, nghĩa là bạn đi 1 tour cũng đóng 1 lần, mà đi hết 4 tour cũng chỉ đóng 1 lần.

- Giá:
Các mà các Agency thường đưa ra: tour A/B/C/D ứng với 1,200/1,300/1,400/1,200P cũng là "standard rate" của toàn thị trấn.
(giá mới lên năm nay thui, chứ năm ngoái nghe nói chỉ tourA - 700P, tourC - 900P thì phải).
Nói là standard rate, nhưng thực ra vì tính cạnh tranh nên các agency sẽ giảm giá 1 chút để thấp hơn chỗ khác và lôi kéo bạn.

My tips:
> Không cần phải book tour trước qua mạng làm gì, đến nơi rồi hỏi, đầy chỗ tổ chức tour, tha hồ lựa chọn.
> Giá: bạn cứ trả giá thấp hơn standard rate 1 tí, rồi chỗ nào thấy giá ok thì book.
> Lúc so sánh, nhớ xem giá tour có bao gồm snorkeling gear hay không nhé. Giá thuê: 100P/bộ, k cao hơn nha.
> Nếu bạn nhóm đông, thì thuê private boat sẽ rẻ hơn rất nhiều, và hơn nữa, tự do thoải mái, k phải bị ghép đoàn. Bạn chủ động về time, có thể khởi hành sớm hơn để tránh khách du lịch.

Thuê private boat & tự set-up tour:
Trước đây mình cũng có tham khảo thông tin bài viết của bạn anquangminh đã làm cách thức tương tự.
Mình break down chi phí cho các bạn dễ hình dung và tự thiết kế tour:
Chi phí tour bao gồm:
(1) Phí tàu + Boatmen
(2) Phí tour guide
(3) Phí ăn uống
(4) Snorkeling gear: có chỗ thì giá bao gồm luôn, mà đa số là không, mình phải thuê riêng 100P/bộ.

Đoàn mình đi:
(1 + 2): tour A - 5,000P, tour C - 6,000P (nhóm mình 10ng, họ bắt phải 2 tour guide, đó là quy định để đảm bảo an toàn cho du khách)
(3): ăn uống: 1,500-2,000P (ăn cá + mực muốn nổ con mắt ^.^, vì thức ăn mình tự đi chợ, tự lựa chọn mà, + trái cây, nước uống...)

So sánh:
- Nếu mua tour C, giả sử họ down giá còn 1,300P: tổng chi phí = 10 X 1,300 = 13,000
- Tự thiết kế tour C: 8,000P, nếu tính thêm phí snorkeling gear: tổng là 9,000P
--> vẫn rẻ hơn nhiều.

Giá thuê tàu + boatmen + tour guide:
Mình tham khảo bài của bạn anquangminh thì bạn ấy thuê tàu đi tour C tháng 9/2013 là 4,000P, rẻ hơn giá mình hỏi. Tuy nhiên do giá tour năm nay mới tăng so với năm ngoái, nên chắc chắn giá thuê tàu cũng tăng theo. Mình thấy họ down giá từ 7,000P (offer ban đầu) xuống 6,000 cũng hợp lý nên k trả giá nữa.

Chỗ thuê tàu:
- Aplaya Restobar: chỗ mình thuê, đây cũng là nhà hàng luôn và cũng chuyên tổ chức tour luôn.
- Hoặc chỗ bạn anquangminh từng thuê: bên trái El Nido Boutique & Art Café 01-02 căn nhà, tên của anh chủ là Aleo
- Nếu bạn chịu khó, tìm ng nào trực tiếp lái tàu, k qua Agency, giá còn rẻ hơn nữa.

El Nido's highlight
Bản thân El Nido có rất nhiều cảnh, bãi biển đẹp, mình pick up ra 1 số nơi mình thấy nổi bật (mình chỉ đi tour A và C):

1. Helicopter island (tour C) - điểm snorkeling khá ok.

Nó có tên là heli copter bở từ xa nhìn nó như 1 chiếc trực thăng, bãi thì cũng khá đẹp. Nếu bạn là tín đồ snorkeling thì nên dành time ở đây lâu lâu chút, vì tính ra ở El Nido thì chỗ này cũng có nhiều sạn hô để ngắm so với những nơi khác.

2. Secret beach (tour C)

Bãi này nằm khuất, bao bọc bởi các núi đá vôi, đường vào là 1 khe nhỏ, khi thủy triều lên, nước biển sẽ ngập khe, muốn qua bạn phải go underwater :). Khi thủy triều xuống thì nó còn 1 khoảng không ở đỉnh khe để mình đi vào (trong hình bên dưới, nó nằm hơi chếch về phía tay trái)

3. 7 commando beach (tour A) - bãi biển tuyệt đẹp.

Phải nói đây là 1 bãi tuyệt vời, hic.. đẹp khó tả.

Last edited:

Định là sẽ đi điểm nào vậy anh. Khi nào có vé rẻ thì alo em với nhé. Em cũng đang muốn quay lại Phil :D

Anh muốn đi lại Coron, hì hì... kì rồi, 3 ngày ở Coron nhưng a chưa thỏa mãn...
Ngoài ra đanh định đi thêm Apo Island và Moalboal, nằm gần phía Cebu, cũng là những bãi biển hoang sơ và tuyệt vời để lặn/snorkeling.

OK, có vé rẻ anh hú, mà em muốn đi vào thời điểm nào chứ, đúng với lịch em muốn a mới hú chứ!! ^_^
Anh thì định đi vào khoảng tháng 3-4 năm sau. Những tháng này biển mới đẹp.

(... tiếp theo ở trên)

4. Đảo Shimizu:
Biển ở đây rất đẹp, nước xanh phải biết, ngắm san hô cũng đẹp, nữa, mà sóng hơi to và không có bãi hay cát trắng.

5. Big Lagoon:

Đường vào Big Lagoon phải nói là đẹp trên cả tuyệt vời, nước chuyển màu 1 cách vô cùng uyển chuyển và phi thường, phải nói đây là cảnh đẹp nhất mà mình được chứng kiến từ trước đến giờ. (hình ảnh k diễn tả được hết vẻ đẹp của nó)

6. Hoàng hôn El Nido:

Có 2 vị trí ngắm hoàng hôn đẹp ở El Nido:
- Las Cabannas
- Gần bãi Corong Corong (ngay bãi Coron Corong thì bị núi đá che, ngắm k đẹp --> từ bến xe bạn đi về hướng ngược với thị trấn cỡ 1.5-2km, thấy mấy cái đường mòn dẫn ra biển (khoảng 50m à) --> xem chỗ nào k bị núi đá che thì đua xuống)

Last edited:

Phần A6: Ăn uống

Khẩu vị của Phil ăn hơi bị chua. Nước tương của họ chua lét.
Fastfood thì vị cũng na ná như mình rồi, nhưng hình như họ cũng k cho tương ớt (bọn tui ăn McDonald's ở Tarlac là k có tương ớt à!)
--> Khuyên các bạn là mang theo 1 chai nước tương, 1-2 chai tương ớt Việt Nam để thưởng thức hải sản theo khẩu vị Việt.

Tui thuộc dạng dễ ăn và chịu thử cái mới, nên ăn món Phil thấy cũng bình thường. Nhưng đối với 1 số bạn không quen thì hơi khó ăn. Có 2 món Phil mà hợp khẩu bị của đa số người Việt là: cơm gà Mang Inasal và Bulalo

1. Cơm gà Mang Inasal thuộc 1 chuỗi nhà hàng như KFC (mình ăn ở Manila, chắc là ở các tp lớn của Phil có), đến Manila cứ hỏi ngta Mang Inasal là họ chỉ cho.

Đĩa cơm gà 109P kèm 1 ly Coca và cơm thêm miễn phí

2. Bulalo: 1 dạng sup như phở bò zậy á (hồi ở Coron mình được 1 chị ng Việt sống ở Phil chỉ cho món này). Bulalo có chỗ thì có sẵn mì, còn có chỗ thì chỉ là 1 tô súp.

Bulalo trong sân bay PP, mình phải mua 1 ly mì cho thêm vào ^^

A6.1 - Ăn uống ở PP:

Dọc trục đường chính đến sân bay cũng có khá nhiều nhà hàng, đa số được comment là khá tốt, giá cả cũng chấp nhận được.
Nổi bật:
. Kalui Restaurant: đây là nhà hàng được strongly recommended (by Trip Advisor), nhưng lưu ý là phải book trước, nếu k sẽ k có chỗ. (đợt rồi bọn mình k book trước, tới đó họ bảo sorry, full book rồi nên phải ra về)
. The Gypsy's Lair ArtCafe
. Heavenly Desserts
. Ngoài ra ở đây còn có món Chaolong Saigon, 1 món ăn Việt trên đất Phil (chữ giống như cháo lòng ở VN mình, nhưng hồi ở Coron mình nghe 1 chị ở trên bảo nó thực ra là bánh canh bột gạo, mà mình thấy hình trên web của 1 bạn Phil thì nó giống như là bò kho... hehehe). Bạn có thể hỏi người dân chỗ bán và giờ mở cửa.
. Trong sân bay: thì có 1 vài canteen nho nhỏ, có 1 số món cơm phổ biến, giá bình dân, chứ k cắt cổ như sân bay Việt Nam.

A6.2 - Ăn uống ở El Nido:

Hải sản ở El Nido giá cũng tương đối, với du lịch thì cũng k đến nỗi mắc, nhất là đồ tươi ở chợ thỉ rất rẻ

Mình recommend cho các bạn 3 nhà hàng mình ăn:
. Sea Slug (sát bờ biển): hình như đây là best restaurant của El Nido, giá khoảng 150-250P/menu
. Aplaya (cũng sát biển, chỗ mình thuê tàu luôn): OK, giá cũng tầm như trên. Ở đây có quầy hải sản tự chọn, bạn có thể tới chọn rồi nói họ làm món cho mình.
. Squido: quán này nổi tiếng món mực nhồi (150P/con), vị cũng tàm tạm, chứ k xuất sắc. Nói chung k bằng 2 quán trên. Quán này serve lâu kinh khủng, họ k mang món trước món sau, mà đợi xong hết rồi mới mang lên 1 lượt --> chả hiểu nổi.
. Ngoài ra, kế bên ks Casa Cecilia là tiệm bánh Midtown Bakery lúc nào cũng đông khách, có loại cũng rất ngon, giá thì rất bình dân (5-10-15... Pesp/cái)

Thị trấn El Nido rất nhỏ, quanh đi quẩn lại mấy con đường là hết, nên các quán này rất dễ tìm thôi.

Notes:
Phần ăn ở đây cũng khá nhiều, đừng order trước nhiều quá sẽ ăn không hết, ăn thấy k đủ thì order thêm. Ở Aplaya, nhóm mình 10ng order 8 phần là ăn vừa đủ. (rút kinh nghiệm của đêm đầu tiên ở El Nido)

Ở chợ: Mực nang, mực ống bự chà bá, rẻ kinh khủng: 150P/kg

1 phần mực nướng 250P ở Aplaya

A6.3 - Ăn uống ở Tarlac:

Tarlac chỉ là 1 trạm dừng chân để đi Pinatubo, nên bọn mình chỉ đến McDonald's ăn cho xong.
Nói chung McDonald's này rất popular, và rất dễ thấy, đến 1 trạm gọi là Capas Public Market sẽ thấy ngay. Tra trên Google Map cũng có.
Đối diện McDonald's là shop 7-11, bạn có thể mua thức ăn cần thiết cho chuyến trekking.

Hết phần A.
Hy vọng là đầy đủ thông tin cho các bạn!

Last edited:

Thông tin của bạn Silic rất chi tiết và cụ thể, cám ơn nhé.
Cuối T4 này mình cũng sẽ có mặt ở Palawan / El Nido (28/4 - 5/5), có bạn nào đi thì PM đi chung nhé!

bài viết của anh trai chi tiết quá :D hẹn dịp nào đó cafe ở Sài Thành anh nhé ;)

a ơi cho e hỏi với ạ.
e định đi el nido rút gọn như này :) lý do vì e đã đặt khứ hồi đi boracay rồi, mà bây h nhìn thấy biển el nido lại mê mệt quá
Ngày 1: tối bay đến Puerto Princesa, 18h00, bắt bus đi el nido luôn
Ngày 2: đi tour A,C (chỉ đi đc 1 tour 1 ngày thôi ạ)
Ngày 3: đi tour tiếp ợ, tối đi bus về Puerto Princesa
Ngày 4: bay về manila
từng đấy ngày có gấp ko a? với di chuyển nhiều ko ạ?
nhờ a tư vấn hộ e.
vì e đang phân vân giữa bohol, vigan, và el Nido
Cảm ơn a nhiều ạ?

a ơi cho e hỏi với ạ.
e định đi el nido rút gọn như này :) lý do vì e đã đặt khứ hồi đi boracay rồi, mà bây h nhìn thấy biển el nido lại mê mệt quá
Ngày 1: tối bay đến Puerto Princesa, 18h00, bắt bus đi el nido luôn
Ngày 2: đi tour A,C (chỉ đi đc 1 tour 1 ngày thôi ạ)
Ngày 3: đi tour tiếp ợ, tối đi bus về Puerto Princesa
Ngày 4: bay về manila
từng đấy ngày có gấp ko a? với di chuyển nhiều ko ạ?
nhờ a tư vấn hộ e.
vì e đang phân vân giữa bohol, vigan, và el Nido
Cảm ơn a nhiều ạ?

Tùy em thích đi biển hay phố cổ mà chọn giữa Vigan, Bohol và El Nido.
A đã đi Bohol và El Nido rồi, nên khuyên em đi El Nido, Bohol cũng k có gì thú vị lắm đâu.
Bohol có Chocolate Hill cũng ok, nhưng e nhìn cùng lắm là 30' cũng xong rồi, Tarsier thì chỉ xem được cùng lắm là 10 con thôi, vì nó bảo tồn dữ lắm, chỉ show khoảng 10 con cho du khách xem thôi. Nó thì lạ đó, mà ngắm 1 tí rồi cũng thôi.
El Nido thì biển và mấy cái lagoon rất đẹp, có thể ngắm san hô.
Tùy vào sở thích mà e chọn.

Nếu đi El Nido, lịch của em lên vậy là ok rồi đó. Tuy là hơi mệt tí vì em di chuyển đêm và sáng đi tour liền.
Nhưng với thời gian của em vậy thì chỉ có cách đó thôi. :)

Last edited:

Cảm ơn bạn Silic.
Chia sẻ của bạn rất là chi tiết. Tất cả những thông tin cần thiết cho chuyến đi Phil sắp tới của mình. Lịch của mình từ 21/12 đến 30/12 mà chỉ có Manila và Boracay liệu có hơi hoang phí thời gian ko nhỉ? Chủ topic hoặc cao thủ nào ghé qua cho mình xin ít kinh nghiệm: nếu mình muốn đi Corol nữa có tiện ko? hay có gợi í khác ko ạ? Xanh kiu vi na miu :)
Lịch của mình:
- 21/12 bay HN-MNL, đi Boracay luôn
- 24/12 Boracay về Manila (ham hố vụ Noel ở đây). Chưa đọc chia sẻ nào về vụ này nhưng mình đoán là hay ho.
- 25/12 đi núi lửa Taal
- Từ sau đó đến ngày về 30/12 chưa có kế hoạch rõ ràng.
Mình đi 2 nữ(chưa rủ rê thêm ai).
Có bạn nào ham hố thì join và bàn tiếp ;)

Cảm ơn bạn Silic.
Chia sẻ của bạn rất là chi tiết. Tất cả những thông tin cần thiết cho chuyến đi Phil sắp tới của mình. Lịch của mình từ 21/12 đến 30/12 mà chỉ có Manila và Boracay liệu có hơi hoang phí thời gian ko nhỉ? Chủ topic hoặc cao thủ nào ghé qua cho mình xin ít kinh nghiệm: nếu mình muốn đi Corol nữa có tiện ko? hay có gợi í khác ko ạ? Xanh kiu vi na miu :)
Lịch của mình:
- 21/12 bay HN-MNL, đi Boracay luôn
- 24/12 Boracay về Manila (ham hố vụ Noel ở đây). Chưa đọc chia sẻ nào về vụ này nhưng mình đoán là hay ho.
- 25/12 đi núi lửa Taal
- Từ sau đó đến ngày về 30/12 chưa có kế hoạch rõ ràng.
Mình đi 2 nữ(chưa rủ rê thêm ai).
Có bạn nào ham hố thì join và bàn tiếp ;)

10 ngày mà chỉ đi Manila và Boracay thì QUÁ PHÍ bạn ạ. Mình đi Phil 2 lần rồi, mình khuyên bạn chẳng cần phải bỏ time ở Manila đâu, chả có gì hay.

Coron (chứ k phải Corol :) ) là 1 nơi tuyệt vời. Mình đã đi Coron rồi, và sẽ quay lại vào năm sau. Corol rất lý tửong cho những ai thích bãi biển và ngắm san hô. Coron có điểm snorkelling và diving thuộc hàng top của thế giới á. Chi phí ở Coron rất rẻ, ng dân thân thiện. Nhưng nếu bạn thích ăn chơi dạng "night party" hoành tráng như Boracay thì k có thôi.

Nói chung bạn còn đến 5 ngày thì có thể đi 1 trong 2 nơi: Coron và El Nido, cả 2 đều rất tuyệt.
Nếu cần thông tin Coron thì pm, mình share cho.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
0123winnet
Back