What's new

[Chia sẻ] [Philippines] El Nido & Pinatubo (tháng 3/2014)

Đến Phil mọi người cứ hay hỏi han, rủ nhau đến Boracay, nơi có những bãi biển tuyệt đẹp và được ví như ly cocktail… có lẽ là đẹp thật, nhưng Boracay không phải là lựa chọn ưu tiên của mình vì nó có vẻ hơi xô bồ và quá tải du lịch.

Mình thích những nơi hơn như thế, thích cái cảm giác khung cảnh thuộc về mình, không quá ồn ào, thiên nhiên k bị xâm chiếm quá nhiều bởi du lịch.

Mình đã chọn Coron và El Nido trong 2 chuyến đi khác nhau, cả 2 đều thuộc quần đảo Palawan, nhưng đều là những điểm đến tuyệt vời. Mỗi nơi 1 vẽ, khó mà so sánh. Bài viết này mình chia sẻ về chuyến đi EL Nido trước (và núi Pinatubo). Topic khác sẽ nói về Coron.

Bãi biển 7 comando beach tuyệt đẹp

Hòn đá chênh vênh giữa sắc màu ở đảo Shimizu

Gateway to paradise... đường vào Big Lagoon (cảnh đẹp nhất mà mình được thấy)

The clown fishes are so cute!!!

Hoàng hôn ở Corong Corong - El Nido

Tro núi lửa tạo nên khung cảnh Pinatubo trekking hùng vĩ

Halo Halo làm mát lạnh lòng người giữa Manila oi bức

Re: El Nido & Pinatubo (tháng 3/2014)

Nói chung bạn còn đến 5 ngày thì có thể đi 1 trong 2 nơi: Coron và El Nido, cả 2 đều rất tuyệt.
Nếu cần thông tin Coron thì pm, mình share cho.[/QUOTE]

Mình cảm ơn bạn nhé. Mình đã đọc sơ về coron và đã được cao thủ là chị Tam Nheva cho lời khuyên đến Phil ko nên bỏ qua Coron :p
Bạn Silic share mình xin thêm thông tin về Coron nhé. Bạn đồng hành nghe đi thêm Coron nữa ố zề ngay.
Cảm ơn bạn nhìu :)

Em có 1 ngày rưỡi ở Manila, chiều ngày 23/6 - tối ngày 24/6 ( bay về HN lúc 22g đêm) vậy liệu có đủ thời gian đi Pinatubo ko ạ? Tks for your recommend!

Em có 1 ngày rưỡi ở Manila, chiều ngày 23/6 - tối ngày 24/6 ( bay về HN lúc 22g đêm) vậy liệu có đủ thời gian đi Pinatubo ko ạ? Tks for your recommend!

Anh cũng đi Pinatubo từ chiều hôm trước đến tối hôm sau về VN, em tham khảo phần Pinatubo, a đã viết chi tiết rồi đó.

a ơi cho e hỏi với ạ.
e định đi el nido rút gọn như này :) lý do vì e đã đặt khứ hồi đi boracay rồi, mà bây h nhìn thấy biển el nido lại mê mệt quá
Ngày 1: tối bay đến Puerto Princesa, 18h00, bắt bus đi el nido luôn
Ngày 2: đi tour A,C (chỉ đi đc 1 tour 1 ngày thôi ạ)
Ngày 3: đi tour tiếp ợ, tối đi bus về Puerto Princesa
Ngày 4: bay về manila
từng đấy ngày có gấp ko a? với di chuyển nhiều ko ạ?
nhờ a tư vấn hộ e.
vì e đang phân vân giữa bohol, vigan, và el Nido
Cảm ơn a nhiều ạ?

Mình vừa đi El Nido và Boracay. Lịch trình đi El Nido đã mất 1 ngày đi, 1 ngày về rồi, 2 ngày mỗi ngày đi 1 tour Biển đảo (A&C) là ok. Tuy nhiên nếu đến Peurto Princesa 18h đi bus mất 7 tiếng thì đến hơi bị muộn, đường đi cũng không đẹp lắm đâu. Nếu sức khỏe cực tốt thì mới nên đi như thế.

Chào anh ạ
em đã ngâm cứu thread của anh mấy ngày qua, thông tin tổng hợp dễ nhìn và cũng chi tiết vô cùng. Em cám ơn anh đã chia sẻ, để truyền cảm hứng cho bọn em.

Em cũng xin hỏi anh tư vấn chút về chuyến đi El Nido của bọn em Tết này, dự định llịch trình đi như sau ạ:

Nhóm em ( 3 girls) đã book vé, nên lịch trình sẽ là 18/02 đến hết ngày 26/02 (1h sáng ngày 18 xuất phát, về HN lúc 0h30 sáng ngày 27 ạ)

Ngày 1 (18/02/2015)

Bay Hanoi - Manila từ 1.00 sáng đến 5 .30 sáng
Chặng Manila - Puerto Princesa : Bọn mình e đang canh vé nội địa rẻ, nên chưa có thời gian cụ thể. Liệu tầm này đến cuối năm thường có đợt nào khuyên mãi nội địa của Cebu không anh?

Ngày 2 (19/02/2015) đến ngày 7 ( 24 tháng 02/2015)

El Nido Island Hopping Tour A và C, có thể thêm tour B
Tại bọn em ko biết bơi, nên ko rõ có đủ sức đi > 3 tour hay không ạ Trong chuyến đi của anh vừa rồi có bạn nào ko biết bơi cho em xin bạn ấy chút reviews ạ ( tất nhiên nhóm em sẽ đi hết tour A và C như các topic của người đi trước, kayak rồi lội biển vậy)

Như vậy bọn em định dành 5 ngày rưỡi trọn vẹn tại El Nido, liệu có dài quá ko ạ? Ngoài lặn biển, kayak thì vùng phụ cận El Nido có nơi nào để đi đến thăm quan ngắm cảnh ( vườn sinh thái, làng văn hóa gì đó) ko ạ? vì em mới có ý định thuê xe máy đi khu lân cận, dân cư, e mới định xen kẽ cho đỡ ngán biển ( có ngán được không ạ . bọn em gồm 3 nữ - không có kinh nghiệm đi phượt bằng xe máy (ko phải là xế) có nên đi thế ko ạ?

hay bọn em nên cắt ngắn hành trình ở El nido và thăm quan Underground river ạ?

2. 2 ngày 25, 26 bọn em ở Manila, có nên đi Pinatubo ko ạ? ( em thấy anh bụi mù trời ạ, bọn em cũng ít kinh nghiệm trekking luôn :( anh cho em xin ít reviews về Pinatubo được không ạ) hay chỉ chơi quanh quẩn ở MoA, khu phố cổ, phố ng tàu ạ?

Em cám ơn anh lần nữa, hihi, em đang cố xếp được lịch trình để còn đặt phòng, sợ tầm đó cũng khá đông ng đi rồi.

@thanhha,

Vé máy bay:
Vé đi Puerto Princesa (PP) khá dễ canh, vì có đến 3 hãng bay (Cebu Pacific, Air Asia và Phil Airlines), tuy nhiên giờ khá cận thời điểm tụi em đi, nên a nghĩ vé rẻ dạng 1peso (totally ~350K/lượt) chắc là khó đây. A nghĩ em thấy vé cỡ 400-500K/lượt thì nên mua đi.

Nên đi Pinatubo hay không?
Tùy vào sở thích khám phá của tụi em. Đối với anh Pinatubo là 1 nơi đáng trải nghiệm. Nhưng e thấy rồi đó, cần phải trekking 3 tiếng (1.5 tiếng/lượt trekking), tụi em có sức khỏe tốt thì nên đi.
Vì tụi em chưa mua nội địa --> nếu có đi Pinatubo thì nên xếp lịch đi trước El Nido.
Vd: ngày 1: Manila - walk around, chiều Manila - Tarlac (nơi để đi Pinatubo)
ngày 2: Pinatubo trekking tour, chiều về Manila
ngày 3: Manila - PP....

Manila: a k thấy thú vị lắm, nên lần sau có đi Phil, a sẽ k dành time ở Manila :). Nếu em là 1 người ngoan đạo, thì Manila có nhiều nhà thờ rất đẹp.

El Nido & Underground River
1. K biết bơi --> no problem, đoàn a vừa rồi cũng 50% là k biết bơi mà.

2. Ngoài tour A, B, C, a thấy có ng cũng đi tham quan rừng ngập mặn.
Em tham khảo site này, a này đi El Nido rất nhiều lần, e check xem a đi đâu ngoài các tour A, B, C

3. Underground River
A chưa đi, nhưng nghe nói cũng đẹp lắm á --> a nghĩ cut time ở El Nido để đi cái này cũng là 1 good idea.

Have a good trip! :D

@thanhha,

2. Ngoài tour A, B, C, a thấy có ng cũng đi tham quan rừng ngập mặn.
Em tham khảo site này, a này đi El Nido rất nhiều lần, e check xem a đi đâu ngoài các tour A, B, C

Have a good trip! :D

Cám ơn anh ạ, nhờ có những người đi trước ghi lại những trải nghiệm về những vùng đất mới như anh bọn em mới có can đảm và cảm hứng để theo gót ạ ^^ có lẽ máu phượt trong em vẫn còn đang ở dạng chưa ngủ dậy ( hy vọng là em vẫn có tí ti máu phượt :) )

Có lẽ đi Pinatubo chúng em để chiều về, vì sẽ tiện ở Manila mua sắm chút quà gì đó mang về hơn. Nếu đi Pinatubo ngay khi đến nơi rồi mới đi luôn Puerto Princesca thì sợ khá mệt, còn ở lại Manila mà mua sắm thì đồ đạc lỉnh kỉnh qua El Nido, rồi lại lôi ngược lại về Manila thì cũng ngại. Trekking là trải nghiệm mà em rất ham hố, nên sẽ cố gắng tập thể dục chút từ bây giờ ạ

anh quên ghi lại site tham khảo anh giới thiệu ạ, em muốn nhìn thấy càng nhìu mặt của El Nido càng tốt (ngoài cái mặt kính lặn ra)

Em rất rất ít tham gia các diễn đàn, nhưng ở Phuot.vn thì cảnh sắc và con người ở những miền đất mới làm mình ko thể không muốn đi, còn nhiệt tình, sự sẻ chia, và kinh nghiệm của mọi người trên diễn đàn làm mình có cảm giác đi đâu cũng an tâm hơn (thêm ham hố đi phượt hơn :). Em thấy rất tuyệt ạ

Cám ơn anh ạ, nhờ có những người đi trước ghi lại những trải nghiệm về những vùng đất mới như anh bọn em mới có can đảm và cảm hứng để theo gót ạ ^^ có lẽ máu phượt trong em vẫn còn đang ở dạng chưa ngủ dậy ( hy vọng là em vẫn có tí ti máu phượt :) )

Có lẽ đi Pinatubo chúng em để chiều về, vì sẽ tiện ở Manila mua sắm chút quà gì đó mang về hơn. Nếu đi Pinatubo ngay khi đến nơi rồi mới đi luôn Puerto Princesca thì sợ khá mệt, còn ở lại Manila mà mua sắm thì đồ đạc lỉnh kỉnh qua El Nido, rồi lại lôi ngược lại về Manila thì cũng ngại. Trekking là trải nghiệm mà em rất ham hố, nên sẽ cố gắng tập thể dục chút từ bây giờ ạ

anh quên ghi lại site tham khảo anh giới thiệu ạ, em muốn nhìn thấy càng nhìu mặt của El Nido càng tốt (ngoài cái mặt kính lặn ra)

Em rất rất ít tham gia các diễn đàn, nhưng ở Phuot.vn thì cảnh sắc và con người ở những miền đất mới làm mình ko thể không muốn đi, còn nhiệt tình, sự sẻ chia, và kinh nghiệm của mọi người trên diễn đàn làm mình có cảm giác đi đâu cũng an tâm hơn (thêm ham hố đi phượt hơn :). Em thấy rất tuyệt ạ

Ủa, sorry em, nói cho nhiều vô mà quên để cái link.... ặc ặc..
Nó đây em: http://www.lakas.com.ph/2014/09/mangrove-eco-park-in-el-nido-palawan-philippines/

HI bạn, mình cũng đi El Nido dịp này nè. Lịch của minh là bay từ HCM tới Puerto Princessa ngày 19/2
Đi Underground river sáng ngày 20 rồi đi bus tới ElNido. Mình chỉ đi được tour A và C do ngày 23 mình phải về Manila để ngày 24 đi núi Taal
Có gì hú nhau đi chung cũng vui :))
Chào anh ạ
em đã ngâm cứu thread của anh mấy ngày qua, thông tin tổng hợp dễ nhìn và cũng chi tiết vô cùng. Em cám ơn anh đã chia sẻ, để truyền cảm hứng cho bọn em.

Em cũng xin hỏi anh tư vấn chút về chuyến đi El Nido của bọn em Tết này, dự định llịch trình đi như sau ạ:

Nhóm em ( 3 girls) đã book vé, nên lịch trình sẽ là 18/02 đến hết ngày 26/02 (1h sáng ngày 18 xuất phát, về HN lúc 0h30 sáng ngày 27 ạ)

Ngày 1 (18/02/2015)

Bay Hanoi - Manila từ 1.00 sáng đến 5 .30 sáng
Chặng Manila - Puerto Princesa : Bọn mình e đang canh vé nội địa rẻ, nên chưa có thời gian cụ thể. Liệu tầm này đến cuối năm thường có đợt nào khuyên mãi nội địa của Cebu không anh?

Ngày 2 (19/02/2015) đến ngày 7 ( 24 tháng 02/2015)

El Nido Island Hopping Tour A và C, có thể thêm tour B
Tại bọn em ko biết bơi, nên ko rõ có đủ sức đi > 3 tour hay không ạ Trong chuyến đi của anh vừa rồi có bạn nào ko biết bơi cho em xin bạn ấy chút reviews ạ ( tất nhiên nhóm em sẽ đi hết tour A và C như các topic của người đi trước, kayak rồi lội biển vậy)

Như vậy bọn em định dành 5 ngày rưỡi trọn vẹn tại El Nido, liệu có dài quá ko ạ? Ngoài lặn biển, kayak thì vùng phụ cận El Nido có nơi nào để đi đến thăm quan ngắm cảnh ( vườn sinh thái, làng văn hóa gì đó) ko ạ? vì em mới có ý định thuê xe máy đi khu lân cận, dân cư, e mới định xen kẽ cho đỡ ngán biển ( có ngán được không ạ . bọn em gồm 3 nữ - không có kinh nghiệm đi phượt bằng xe máy (ko phải là xế) có nên đi thế ko ạ?

hay bọn em nên cắt ngắn hành trình ở El nido và thăm quan Underground river ạ?

2. 2 ngày 25, 26 bọn em ở Manila, có nên đi Pinatubo ko ạ? ( em thấy anh bụi mù trời ạ, bọn em cũng ít kinh nghiệm trekking luôn :( anh cho em xin ít reviews về Pinatubo được không ạ) hay chỉ chơi quanh quẩn ở MoA, khu phố cổ, phố ng tàu ạ?

Em cám ơn anh lần nữa, hihi, em đang cố xếp được lịch trình để còn đặt phòng, sợ tầm đó cũng khá đông ng đi rồi.

Nhóm mình chắc 23 sẽ về ngủ đêm tại PP rồi 24 đi sớm về Manila thăm quan trong ngày, 25 sẽ đi Pinatubo, 26 bọn mình thăm quan mua sắm tại Mall of Asia rồi bay về chuyến đêm. Bạn có thể cân nhắc qua hành trình Pinatubo cùng bọn mình, tại mình xem thông tin thấy trekking Pinatubo hay và đẹp hơn Taal, nếu bạn join cùng bọn mình là 3 ng thành nhóm 8-10 người giá tour sẽ rẻ hơn nhìu, trọn gói khoảng 2,100 Peso đưa đón tại khách sạn ở Manila luôn.
Mình nhắn tin cho bạn mà thấy báo hộp tin nhắn bạn đầy nên ko thể nhận tin, mong ban thường xuyên update thông tin nha

HI bạn, mình cũng đi El Nido dịp này nè. Lịch của minh là bay từ HCM tới Puerto Princessa ngày 19/2
Đi Underground river sáng ngày 20 rồi đi bus tới ElNido. Mình chỉ đi được tour A và C do ngày 23 mình phải về Manila để ngày 24 đi núi Taal
Có gì hú nhau đi chung cũng vui :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back