What's new

Phòng, chữa Rắn cắn; đối diện Chó sủa

Hôm nay vừa bị em này chích ở tay. Đang chơi phải tức tốc chạy về bệnh viện, có điều, vào bv toàn đc đo huyết áp, uống mấy viên kháng sinh, chứ chả có bôi hay chích thuốc gì, tay giờ đang nhức quá :((

Có ai biết cách chưa bọ cạp thế nào không :-?

Em biết chửa nè. Nhưng bác có còn thở không để em còn chữa. =))

Em có đọc thấy ở VN mình đã sản xuất đc huyết thanh chống nọc rắn các loại rắn độc hay gặp như lục, cạp nong, hổ mang,... Cho e hỏi là mình có thể mua các loại huyết thanh này ở bên ngoài được k ạ? Nếu người bình thường có thể mua đc thì tốt biết mấy, đi rừng bớt lo.

Đúng là VN mình đã sản xuất được một số huyết thanh kháng nọc rắn rồi bạn nhé.
Huyết thanh kháng nọc rắn được chia làm nhiều loại:
- Đơn giá: chỉ chứa 1 loại huyết thanh kháng 1 loại rắn xác định.
- Đa giá: chứa 2 hay 3 loại huyết thanh kháng 2 hay 3 loại rắn tương ứng.
Việc mua bán thì không khó, nội có, ngoại có. Túm lại là có tiền mua tiên cũng được.
Nhưng vấn đề là:
1. Bạn phải xác định được nhóm rắn độc nào cắn để xác định, chọn loại huyết thanh phù hợp. Nếu bạn không xác định được loại nào, thì bác sỹ sẽ căn cứ loại rắn nào hay lưu hành ở địa phương, và biểu hiện lâm sàng để chọn loại huyết thanh tiêm cho bạn. Có thể phải tiêm nhiều loại nếu không xác định rõ được. :(
2. Các loại huyết thanh đời củ phải bảo quản lạnh. Một số loại đời mới bây giờ được chế tạo dạng bột (đông khô) nên có thế mang đi dễ dàng. (Nó cũng dựa trên phương pháp làm sữa bột ạ).
3. Huyết thanh được dùng dưới dạng tiêm tĩnh mạch (tiêm ven). Chắc chẳng mấy bác nhà mình làm được cái này ạ.
4. Do bản chất huyết thanh kháng nọc rắn (hay các loại huyết thanh khác cũng thế) là protein nên nguy cơ gây dị ứng, shock phản vệ là rất cao ạ. Nên cái này chỉ được tiến hành ở các cơ sở y tế. Ít nhất thì cũng phải có hôp chống shock (có thuốc men) và nhân viên y tế được đào tạo bài bản. Không tốt nhất là ở các bệnh viện lớn có máy thở và hồi sức. Vậy nên các bác có bị rắn cắn, được tiêm huyết thanh kháng nọc rắn thì cũng nhanh chóng chuyển lên bệnh viện tuyến trên dể theo dõi và điều trị tiếp ạ.

Còn việc phòng và cấp cứu thì bên trên nhiều bác đã nói rồi, em không nhắc lại nữa.
Theo ý kiến của em, các bác mà bị rắn độc cắn thì cứ xác định đi ạ. Có điều gì cần nói, dặn dò thì nói nhanh kẻo muộn. Vời điều kiện đi phượt, thường là rừng rú, xa trung tâm. Với điều kiện đường xá của mình, giao thông đi lại khó khăn thì các bác có cấp cứu đúng cách, thì đến được viện cũng là quá muộn rồi ạ.
Sống chết có số rồi các bác ạ. Bác nào sợ thì cứ ở nhà cho an toàn. Bác nào không sợ thì cứ đi thôi ạ!

E nghe nói rắn rất kỵ lưu huỳnh, nếu có bột lưu huỳnh thì nên mang theo trong ng

À cái này hôm có đọc hướng dẫn như sau: Giã củ nén rồi để vô trong 1 cái túi, thêm vào khoảng 20 hay 200gr (quên rồi) lưu huỳnh rồi đeo bên người là rắn nó không dám tới gần.

Con rắn là động vật máu lạnh, nó nhìn bằng cách phát hiện thân nhiệt...cái đươi lợn làm gì có thân nhiệt mà nó nhìn thấy mà sơn chứ...lúc đấy nó chỉ biết một điều là bạn đang phát ra thân nhiệt nóng, nó phát hiện và cho bạn một nhát vào đâu thì vào thôi...hi.:help
Không thể đưa bằng chứng chính xác lên được, nhưng tớ nhớ là xem tivi về chuyện này rồi. Con lợn đây tất nhiên không phải con lợn nhốt chuồng béo ị di chuyển không nổi, mà là con lợn nhanh nhẹn.

Với con lợn nhà nuôi thả rông, chương trình thế giới động vật quay cảnh lợn và rắn hổ đấu nhau, thì lợn nhảy xung quanh rất nhanh nhẹn, còn rắn dù bành mang chống trả, nhưng lợn nhảy quanh và dẫm chân vào thân rắn, liên tục, rồi khi rắn đang quằn quại thì lao vào tợp luôn đầu trông rất ... chuyên nghiệp.

Ngoài đuôi lợn, đọc trong chuyện nào ngày xưa ý (hình như "Kị sĩ không đầu") thì cowboy còn dùng chiếc dây dài bện bằng lông đuôi ngựa quấn xung quanh mình khi ngủ, vì con rắn sẽ không bao giờ bò ngang qua một sợi dây lông đuôi ngựa. Cái này thì không có kiểm chứng được.

quá hay, không hổ danh ấy nhất diễn đàn. Mình cũng có dịp được xơi tê tê vài lần. Con này còn gọi là con trúc. Người ta nói bộ vảy con trúc rất tốt, dùng để ngâm rượu trị thấp khớp. Lưu ý khi lấy bộ vảy này phải có 4 cái vảy tam giác ở chân. Nếu không có 4 cái vảy này thì cả bộ coi như bỏ.
Là tớ nghe thế chứ ở nhà đã ngâm 1 bộ 1 năm rồi nhưng mà chả biết làm gì để đấy. :)
PS: vẫn tò mò cái con khác là con gì? (NO)

Ôi bác ơi, nghe nói tê tê là động vật quý hiếm đấy, sắp tiệt chủng rồi đấy :(

Theo dân gian thì rắn sợ xả hay hùng hoàng, nếu vào rừng thì nên mang theo 2 loại này rắc xung quanh chỗ ngủ thì rắn ko dám đến.

Nên cầm một cái cây chọt chọt phía trước, đầu nên đội nón, đeo màng trước nhằm tránh cả côn trùng. Nếu có giày cao su thì càng hay.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,604
190,146
Latest member
sportifiles
Back