What's new

Phú Yên muà cá bay, bay trong những giấc mơ và trong thực tại (5/2013)

Chuyến xe đêm đã mang vị mặn của biển của rạng san hô với nhiều chú cá ngộ nghĩnh và đầy màu sắc,của những lần đứt ta, đứt chân chảy máu vì những con hàu bén ngót trên những tảng đá vì ham bắt những con ốc vú nàng. Một bãi biển vắng mà nơi đó có bạn bảo rằng cảm thấy nhẹ lòng như quên đi bao khó khăn,bon chen trong cuộc sống hối hả ngược xuôi, bãi biển rất tuyệt bên ánh trăng rằm 16... ta đã rời đảo nhỏ thân yêu.

Chúng ta quây quần bên ánh lửa bập bùng,của những đừơng cày làm cát biển xới lên bởi những cái mông tròn , của những miếng bánh sinh nhật chưa bao giờ ta được ăn như thế, của những trò chơi như thế.

Nồi cháo mực thơm ngon: muỗng tự tạo khoáy bằng cây, ăn bằng ly và ống hút còn vị của nó rất đặt biệt...
Cá chuồn làm ta mất ngủ khi nghe về nó, làm những ánh mắt mệt mỏi vì không đi biểm nhiều bổng chóc sáng lên khi được ai đó nói "cá chuồn bay kìa" rồi mắt lại buồn, vì chỉ có mặt nước biển xanh thôi...

Cái nắng,cái gió Miền Trung... đã vào Sài Gòn rồi không biết chúng ta còn gì nhỉ??? Riêng Thớt vẫn còn nhớ những hình ảnh đẹp như còn ở quanh đây.Tay chân rả rời cử động không nổi, mắt vẫn muốn chưa thôi buồn ngủ và chân tay có nhiều vết cắt bởi hàu hơn so với ban đầu... Cảm tất cả chúng ta, những người bạn đã tạo nên 1 chuyến đi tuyệt vời và ai đó hãy nói lên những dòng suy nghĩ của mình vì có lẽ chưa nói được hay chưa có cơ cơ hội được trãi lòng...:L

Re: Phú Yên muà cá bay, bay trong những giấc mơ và trong thực tại (5/2013)

"..
Đêm, sau một ngay quay cuồng với bao nhiêu thứ.. Một cuộc hẹn công việc, một ý tưởng mới cho shop, một chút nghĩ ngợi về "mấy đứa nhỏ", ôi, mệt, nó ụp máy lại và bắt đầu.. ôm lấy cái điện thoại.. online Zalo thấy bạn hí hửng mới sực nhớ về chuyến đi. Ừ, thì ngay lúc đó có đùa rằng "kiếm ai quen thay chỗ tui đi!", và đến tận sáng hôm sau vẫn nghĩ là "có nên đi ko??"..
Chiều, người rã rời và đầu thì nóng bừng bừng. Tắm cái cho mát. Mưa.
- Mưa rồi kìa. Sấm chớp kìaaa. Ở nhà ihhh!!
- Ủa, liên quan gì chứ !?

Gom đồ bỏ đầy balo rồi dắt xe ra..
;

Lên xe, chỉ muốn nhắm nghiền mắt, đánh 1 giấc dậy, dự rằng sẽ là màn nhảy ùm xuống biển "Lâu thật lâu rồi em không đụng được đến mép nước biển, dù đi biển rất thường..". Nhưng, cứ là lẳng-nhẳng-bên-tai cái giọng đều nhất 1 tone. Chán không thể tưởng!
"Quái ! Hắn làm trưởng đoàn đó hả? Ôi, có mà.. hoặc bị phớt lờ, hoặc bị nuốt-trọng cho xem. Đoàn 2/3 là nữ. Ngó bộ thì toàn "vừa đài vừa các". Mắc mệt! Nghe lem nhem mấy chuyện hải sản, biển, cá chuồn gì đó.. Chơi trò khảo tên, mần quen cũ rích, rồi quay chào bạn gái xinh đẹp ngồi cạnh, bắt đầu với chuyện có một trai đâu đâu chạy lại dặn bạn ấy như dặn dò.. em gái - thật ra là "thằng bạn thân, nó đi chơi với con bồ nó, tui đi ké theo". Gái đẹp cho ăn đậu phộng ngon quá chừng..thế nên quên cả chuyện phải-đi-ngủ. Tán chuyện. Rồi, sẵn cao hứng, chạy lên xung phong chia nhóm, bắt-bồ cho cả đoàn. Được khen, được cảm ơn. Thích ghê ạ!
(...)

Sáng, cả một đêm nhúc nhích, cục cựa vì, dù là chân ngắn củn nhưng không ngả hết ghế ra vì sợ phiền người phía sau! Khổ.
Bật dậy. Mặt ngu không cần tả. Đeo kiếng. Lon ton tìm..ly cafe sữa đá.
- Không có sữa cô ơi !
Rồi xong, tiến trình cai-nghiện kết thúc "Dạ, cho con 1 đen đá!".
Trước khi được nhấp ngụm đen đá thì "ra tay nghĩa hiệp" với chị xinh xinh kia. Lại được cảm ơn, được khen. Thích!

"Khoảng tiếng rưỡi nữa mình đến chỗ ăn sáng..", lại cái giọng "1 tone chán ơi chán" đưa thông báo.
Muốn đi về dễ sợ!

Ngồi, nhìn. Hết nhìn vách núi rồi thì nhìn phía kia - thoáng thấy biển rồi lại thấy toàn cây là cây.
- Ủa, đang đi du lịch mà sao soọc dưa khó ưa vậy hè =.,= (tự nhủ)
Quyết định tươi !
Đi kèm quyết-định kia là quá trình nhoi. Làm quản trò: đẩy 1 xe trái cây.
:))

Bánh hỏi lòng heo Hòa Đa, là gu-gồ ra nên phải chạy nhấp chừng vì sợ chạy ngang mất!!
Bữa sáng lúc hơn 9 giờ, với những câu móc-mé chọc ghẹo bàn nọ qua bàn kia, những mẩu giấy nhắc nhở "Đừng xả rác.." của một chị trong đoàn - phượt thủ, phượt vì môi trường, những câu hỏi han giao lưu trong lúc đứng chờ.. đi toilet,.. vần, hết thảy mấy cái "những" đó chính thức đưa nó "nhập cuộc": Cuộc đời có nao lâu mà hững hờ! (trích)
À quên, mấy màn "bựa" để thể hiện bản thân (cứu vãn tuổi xuân qua mau) bắt đầu ngay lúc có một cậu nhóc trong đoàn đứng mục kích ngay cửa lên xuống..
- Chị nhìn đây cười em chụp lưu niệm!!
- Êh Khánh! Chụp chung đi! .. Êh êh..(blah blah bleh bleh)
;

*trích Nhật kí Gái ngoan - PY, ngày 1: Cái gì ở SG thì để nguyên lại SG.

Nghe tâm sự của má mà con lo lắng quá, ko có má thì cũng đâu vui đến vậy, công má lớn lắm, may mà má chịu nhập cuộc, may mà má thích bị khen, hehe, may mà có đậu phộng của Trúc Mai xinh đẹp, ôi may quá là may :L

Thớt còn bùn ngủ nè, giọng văn còn ngái ngủ quá, mau mau tỉnh ngủ để viết bài hay thiệt hay nha :T:T

Sao Các Bác hồi ức gì mà không có tấm hình nào hết, Có Bác nào chụp được Cá Chuồn Bay không, cho xin vài tấm hình lên để lần sau có cơ hội đi. Thanks

Em cũng mơ ước được xem cá chuồn bay. Tưởng chỉ có trong phim thôi chứ

Vì các bạn không biết post hình lên diễn đàn. Nên xin Mod cho em gởi 1 đường link nhóm trên Facebook. Để các bạn có thể xem qua hình ảnh và cảm nhận.Khi họp off chia sẽ xong thì sẽ có một hồi ức chính thức trên diễn đàn Phượt. Cảm ơn Mod nha:
https://www.facebook.com/groups/462791457128345/

Chào nhà mình ạ,

Mình là người văn không hay, chữ không tốt nên chỉ xin gói gọn phần chia sẻ trong 7 tấm hình mà mình lựa chọn rất kỹ trong 2G hình+ vài hình góp nhặt của các bạn trong nhóm.

Mình theo dõi cung này của Khánh cũng từ lâu vì bạn ý đăng tin khá là sớm, một phần vì mình là dân PY xém mất gốc, một phần cũng tò mò con cá chuồn như thế nào. Nhưng vì công việc phải sắp xếp, lại đi chơi gần như hết tháng 5 nên không dám đặt gạch. Thế rồi bị rủ rê, bị cuồng chân, bị hóng biển… nên đặt gạch vào những giờ phút cuối!

OFF ở Hàn Thuyên xong, 42 con người, trong đầu nghĩ, sẽ loãng nè, sẽ nhiều group nhỏ nè, sẽ khó quản lý tiền bạc, con người, sẽ khó…. Bla bla. Anyway, chuyện của Thớt, không phải chuyện của mình, hỉ hỉ.

Tính mình thì không thích nói nhiều, thích quan sát và ngồi cười ké thôi. Xin lỗi, già cả rồi, không dám đu theo. Thế mà thấy mọi người háo hức, cũng háo hức lắm lắm!!!

Pic#1
Gành Đá Dĩa thì không còn lạ với mình nữa, thế nhưng giữa trưa nắng, 42 con người ti toe chụp hình, cười nói, đủ các tư thế, kiểu dáng làm xôm xao cả 1 góc biển. Hú một tiếng, mọi người đồng loạt chạy lại chụp một tấm hình tập thể- với mình tấm hình đầu tiên là cái để làm bằng chứng cho sự đoàn kết về sau này- Cảm ơn Blackman- photoprapher chuyên nghiệp- người không có mặt trong hình vì đứng ở mỏm đá đối diện chụp qua nà.

Pic#2
Nếu như không phải là Khánh, người con xứ Nẫu thì chắc tụi mình sẽ không được ăn, tắm ở nhà dân, đi ghe của ngư dân và cắm trại ở một bãi biển hoang sơ như thế. Tìm hiểu thông tin thì Bãi đáp chính xác là Bãi Vịnh Hòa, xã Xuân Thịnh thuộc TX Sông Cầu, Phú Yên (cái này bạn nào có thông tin khác thì điều chỉnh dùm mình nhé).
Không hiểu vô tình hay cố ý là Thớt xếp lịch đi vào đúng Rằm tháng Tư, ta nói thôi rồi, trăng đẹp mà sáng không thể tả. Xin tạ lỗi mọi người chứ nhìn ánh trăng lên nhấp nhổm nên sau khi dựng lều, mình trốn vụ bếp núc để đi bắt trăng. Uh thì trăng ở TP có mà đầy thế nhưng thưởng trăng ở một nơi ánh đèn neon là điều xa xỉ thì chỉ có chuyến đi này mới có ạ.

Pic#3
Tụi mình đã có một đêm hát hò, chơi trò chơi và hát mừng sinh nhật một bạn trong group thật vui và ý nghĩa. Những tưởng ăn xong mạnh ai nấy tắm, nấy chụp, nấy hát, nấy nhậu, thì khi ánh lửa trại bập bùng cháy lên thì mọi người tụ tập đông đủ, trổ hết tài nghệ để vui vầy với nhau.
Xóm nhà có điều kiện đã thức đến 3h sáng để phục vụ văn nghệ cho Cá, cho Muỗi, và cho… ở trong rừng… Những giọng ca ấy vẫn còn được vang danh um sùm trên FB nhóm!

Pic#4
Đang nằm ngủ ngoài trời, sợ Muỗi, trùm kín mặt bằng cái khăn rằn, bị hù một tiếng, mở mắt thấy con bé em mặt mày hớn hở nhìn mình: “Mặt trời đep quá chị ơi!”. Lật đật xách máy chạy thẳng bờ biển hóng em nó lên. Đây không phải lần đầu nhìn mặt trời lên, nhưng được ngắm mặt trời tại một bãi biển quang mây, lác đác bóng thuyền, bóng thúng thả lưới như thế này thì chỉ có ở cung này thôi ạ.

Pic#5
Màn hấp dẫn là ở đây, mọi người dọn lều, lên ghe ra khơi. Thớt có nói một câu: “Mặc áo phao vừa an toàn vừa như đồng phục”. Và khi lên hình thì đúng là không thể chê vào đâu được. 2/3 nhóm là nữ, nhưng không có ai tiểu thư hay mít ướt, ai cũng chơi hết mình và mắt sáng rỡ khi được lặn ngụp dưới bãi san hô nước trong vắt mà Thớt dẫn đi.

Pic#6
Có chủ đích đây ạ, được thông tin trong 3 ghe thì có ghe này đánh cá, thế là âm thầm vác đồ chui qua ghe này, vì mục đích chính chuyến đi là thế mà!
Quăng lưới xuống, kéo lưới lên, hồi hộp thấp thỏm chờ đợi để được thấy vài em cá Chuồn mắc lưới… Và niềm vui khi tới đoạn lưới gần cuối, em Cá chuồn đầu tiên xuất hiện!!!... và cũng là em… cuối cùng…

Ngồi ngẫm nghĩ, người chài lưới đôi khi cuộc sống bấp bênh quá. Ra khơi xa, quăng biết bao nhiêu mẻ lưới… liệu có đủ tiền dầu, thực phẩm, nhân công… cho một chuyến đi dài ngày với biển sâu thăm thẳm và có biết bao nguy hiểm rình rập…

Pic#7
Chân dung em nó đây rồi, da xanh mướt căng bong dưới ánh mặt trời, bị chuyền tay để tạo dáng hết một lượt. Đợt này không phải tại Thớt lừa, nhưng thực chất thuyền đi khá gần bờ nên cá không nhiều, thêm nữa đây là cuối mùa cá chuồn rồi (tháng 3 4 5 là rộ nhất).
Nên tự hứa với lòng có dịp sẽ hẹn về một chuyến đi dài ngày hơn, trải nghiệm cuộc sống lênh đênh trên biển vài ngày để quăng lưới, để câu mực đêm…

Trên Phượt lại lùm xùm ba cái vụ Phượt để trục lợi, haizzz, nghĩ cũng lạ, mình làm thớt 2 lần rồi, làm thủ quỹ 2 lần rồi, nhiều khi hụt vài chục bạc lẻ là chuyện bình thường… làm gì nói đến chuyện được lợi vài trăm bạc từ tiền quỹ. Vậy mà vẫn có đó những con người làm xấu mặt Phượt chính nghĩa.

Chuyến đi này, mọi người thật sự, ai cũng cảm ơn Thớt lắm lắm vì cung dân dã+ no nê cho mọi người. Chu đáo đến từng bữa ăn, từng trái dừa quăng lên ghe, từng thùng nước ngọt… và sự nhiệt tình của những người bạn quê
Cảm ơn cái đội Cô Nuôi của nhóm nhiều lắm nè, nhứt là cái cô Mociu hăng hái chỉ đạo mọi người công việc bếp núc. Những cô còn lại đừng ghen tỵ nghen, tại tui nhớ mặt nhớ tên hết mà kể lên thì nhiều nên cô Mốc đại diện đi.

Cảm ơn mắm Lý quản trò + bầy lâu la lục lạc nè, khỏi phải nói, nhờ cô mà cả đoàn được những trận no nê và đoàn kết hơn trong suốt 2 ngày dài mà ngắn này.
Còn lại, cảm ơn nhiều nhiều những thành viên khác nữa! Chẳng những làm đoàn thêm tiếng cười mà còn lưu thêm nhiều kỷ niệm trên hành trình Phượt. Hy vọng sẽ lại thấy tinh thần này hôm OFF.
Nhiêu đây đủ thấy dài dòng rồi, thôi hẹn những cung tiếp theo nhé mọi người. Chào thân ái và quyết thắng!

Thân!

Last edited:

Hic hic, tấm hình số 2 và số 3 của Bác chụp quá đẹp, mình cũng dân chụp hình và thích du lịch, nhìn thấy 2 tấm hình của Bác là lòng lân lân rồi. Thật sự hôm bữa mình rất muốn tham gia, nhưng kẹt ngày 25/5 có đến 2 cái đám cưới của bạn thân nên không đi được, nhìn 7 tấm hình là biết chuyến đi quá thú vị rồi, phải chi có thể làm 1 chuyến như vậy. Chắc chắn sẽ tham gia 1 chương trình giống vậy vào 1 dịp khác. Mong được làm quen với các Bác nhóm phượt nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,594
190,145
Latest member
dangky4gviettel
Back