What's new

Phượt ngẫu hứng Myanmar - Bkk 20 - 28 July 2011

Chào mọi người.

Mình là Huyền là người HN hiện tại đang sống và làm việc tại TP HCM. Du lịch đối với mình là để thư giãn, xả stress và lấy lại hứng thú để làm việc cho nên hầu hết những chuyến du lịch của mình đều rất gấp gáp, ngẫu hứng và ... 1 mình.
Anyway, mình cũng muốn đăng lên đây, nhỡ đâu có bạn nào đó cũng có cùng lý tưởng và sở thích thì đi chung cho vui.

Lịch trình của mình:

20 Jul TP HCM - Bkk 9:45 - 11.10 sau đó " thăm thú" sân bay và chờ đi RGN.
20 Jul BKK - RGN 16.50 - 17.35pm.
Đến RGN, check in hotel sau đó sẽ decide làm gì tiếp theo

Lượt về

26 Jul RGN - BKK, 18:05- 19:55,
O lai BKK chơi 2 ngày, có thể chỉ là ăn uống, chơi và giải trí, mình có rất nhiều bạn ở BKK có thể dẫn mình đi những nơi Local hay lui tới.
28 Jul BKK- HCM 7.45 - 9.15 am.

Ticket fee mình mới book: HCM-BKK-HCM: 177 USD ( Bao gồm phí trả bẳng thẻ Visa)
BKK-RGN-BKK: 2.491.692 VND
Visa, mình đã gọi điện hỏi Lãnh sự quán Myanmar tại tp HCM, 50 đường trường sơn quận Phú nhuận, phí là 35 USD và 7 ngày làm việc.

An tiêu tại Myanmar theo mình được biết thì không tốn kém lắm, có bạn ở Myanmar 11 ngày mà tổng cộng tất cả hết có 500 USD, nên khoản tiêu xài này thì mình không lo.

Mình biết là rất khó để có thể kiếm được bạn đồng hành với 1 chuyến đi ngẫu hứng như thế này, nhưng mình vẫn hi vọng là trên thế giới tuy nhỏ bé mà rộng lớn này vẫn còn có người cùng chí hướng :).

All the best to everyone who read this post

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ, mong bạn có nhiều chia sẻ sau chuyến đi, mình cũng đang có ý định đi Myanmar vào thang 9 hoặc 10, vì vnairlines đang có chương trình vẻ rẻ. nhưng đi 1 mình buốn quá. lại chẳng biết myanmar thế nào, bạn nào đi myanmar hoặc tổ chức phượt cho mình tham gia với nhé :)

Mình đang ở Yangon nè, sẽ cấm tại đây hơi bị lâu,tính từ hơn 1 tháng nữa mới về. Có thêm 1 anh người Việt nữa cũng qua đây làm việc, anh em ở chung khách sạn Micasa. nhưng cũng chẳng biết đi đâu chơi ở yangon này khi rảnh rồi, quanh quẩn cũng mấy chổ đó. có hang động thí 2 chưa đi thôi. và núi vàng, chắc vài ngày nữa vào đất liền ở Yangon rồi đi. Anh em nào đi Yangon rồi biết cộng đồng người việt ở khu nào không ? hay ở khu phố Tàu ?

Tớ vừa lang thang gần 9 ngày ở Myanmar tháng 5 vừa rồi. Thề là mê mẩn. Chia sẻ các bạn ít kinh nghiệm để phượt cho ngon nhá :D
Rangoon: theo tớ một ngày là quá đủ vì ngoài Shwedagon pagoda đáng ngưỡng mộ nên tới vào lúc sunset, (vé 5$) thì chỉ cần lang thang phố xá tìm hiểu cuộc sống dân tình thôi. Sule thì vị trí thật tuyệt, nhưng tớ chả vào trong với 2$ phí.
Khách sạn bọn tớ ở ngay sau Sule. Okinawa 14$/2ng, phòng hơi tối, share bathroom. Có cái khách sạn mở cửa nhìn ra sule tên gì như Green( quên rồi, vào xem nhưng 16$ ko thích vì hơi tệ). Hôm quay lại RGN bọn tớ ở Cherry guest house, tren pho 34 18$/2pax, cái này mới, phòng nhỏ nhưng sạch sẽ và ông chủ thì rất cute- đi bộ ra Sule được- recommend)
Bagan: đi Myanmar mà không đi Bagan thì đừng đi :")
Tuyệt kinh khủng. Con người, không khí, cảnh quan. Thèm rồi
Ở Nyaung U nhé. Nên ở đây 2 ngày :) nếu có time và đi xe đạp đi, đừng đi xe ngựa. Không thể bỏ qua bình minh và hoàng hôn ở Swesandaw nhé. Ít time thì skip New Bagan. Ở đây mình thắng mấy ván cờ với các anh local. Sướng
Mandalay: nếu nhiều time thì ở 1.5-2 ngày. Ngày đầu city tour( thuê tuktuk 14k kyats/ngày)- họ chở đi khắp.
Ko có time thì vẫn phải có đc 1 ngày vì ko thể nào bỏ qua việc lênh đênh trên thuyền ngắm hoàng hôn trên cầu Ubein được.
Đẹp ngỡ ngàng, đẹp khủng khiếp. Những khoảnh khắc ko bao giờ quên được.
Hotel: royal guest house
Inle: 1.5-2 ngày. Không có time thì skip. Mình ở đây 2 ngày, ngày đầu lang thang xe đạp around và vào làng. Buổi chiều thật là may mắn vì lúc đang ở làng thì gặp trai làng chơi nhạc cho nghe gọi là Shan music vì Inle là vùng tộc Shan. Có chiêng, trống dài, thanh nứa- cứ gọi là ầm ĩ. Không biết đã ai được thưởng thức. Bõ công lọ mọ :)
Ngày hôm sau lênh đênh cả ngày trên hồ Inle. Hoàng hôn và bình minh đều phê
Inle bọn tớ ở May guest house-15$/2pax có ăn sáng- rất ok
Quên bagan nên ở new park hotel-14$/2pax có ăn sáng có pick up sân bay :)

Tip: nếu muốn tranh thủ thì nội địa nên bay. 4 chặng Rangoon- bagan-madalay-inle 260$( có thể giảm 20$)
Sân bay inle hơi xa, nên tìm thêm ng mà share taxi, hoặc đi đông thì thuê pick up bus. 22k từ sân bay về
Nhiều thông tin lắm chả biết mọi người cần những gì:)
Chi phí: không tính vé HN-BKK-RGN-BKK-HN thì kể cả vé bay nội địa 9 ngày ở Myanmar +2 đêm 1 ngày ở BKK mỗi đứa hết 550$( ko tính tiền shopping nha)
Giỏi văn chắc viết bài đăng báo, hehe

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back