What's new

Phượt ngược

Xoài1

Phượt thủ
Chuyện đường sá tưởng đơn giản ai cũng biết nhưng cả đoàn mình chẳng ai biết cả cho đến phút cuối:
Bọn mình 15 người đi 4 xe oto con từ Hà nội đến Quỳnh Phụ, Thái bình dự đám cưới bạn thân. Vì nhà bạn ở xã gì đó rất khó tả đường nên hẹn chờ nhau ở ngã 3 đi Quỳnh Phụ trên đường 10, qua cầu Nguyễn khoảng 3km.
Sáng ra 6.00h xuất phát, xe nào xe đó tự đi, thế mà 4 xe đi 3 kiểu khác nhau: 2 xe đi qua Nam Định-Cầu Tân Đệ; 1 xe đi đường 39 qua Hưng Yên, cầu Triều dương, còn 1 xe đi qua phà gì đó, nói là rút ngắn được cung đường. Nhưng cuối cùng xe nào cũng vất vả cả.
Khi về toàn đoàn quyết định đi hướng Hải Phòng rồi về Hanoi. Sắp đến Quý Cao có bạn nói trước đây qua phà Quý Cao rất khổ, thế là bạn khác nói luôn: quê tớ ở An Lao, tớ vẫn đi oto từ Hải dương về nhà, chỗ tớ xuống xe về làng chỉ cách Quý Cao khoảng 6km. Thế là cả đoàn mừng rú, tìm được đường ngắn nhất rồi, đến Q. Cao rẽ trái qua Tứ Kỳ về Hải Dương - Hanoi. Đường vừa ngắn, vừa thoáng lại qua có một trạm soát vé gần Như Quỳnh, còn buổi sáng thì đi đường dài quá, lại phải qua 3 trạm soát vé :)
Trong đoàn có một bác lớn tuổi bấy giờ mới nói: lúc sáng trên xe nghe các anh nói đi những Hà giang, Cao Bằng, Tây Bắc... rồi vào bản nọ, bản kia vanh vách mà trong khi đó chỉ có đi từ Hanoi xuống Thái Bình mà mỗi anh đi một kiểu. Lúc đó từ "phượt ngược" mới được phát ra, nghĩa là phượt vùng núi xa xôi trước bây giờ mới quay về vùng mình sống để phượt.
Thực ra, đường miền núi cũng chỉ có một vài đường cố định, còn đường dưới đồng bằng nhiều cách đi hơn nhưng không phải ai cũng biết đến con đường tối ưu cả. Tôi nghĩ không phải riêng bọn tôi mà có thể nhiều người trong 4r chúng ta cũng bị nhiễm vius phượt ngược đấy. Ai có kinh nghiệm gì xin cùng trao đổi.

Last edited by a moderator:
Hehe! đúng như ý kiến bạn Xoai Tôi cũng đã đi nhiều nơi, thăm nhiều phong cảnh từ Nam ra Bắc nhưng đến giờ mới phát hiện ở ngay gần nơi mình sống có bao điều cần khám phá, tìm hiểu. Chính vì vậy tôi muốn có một kế hoạch khám phá không gian quanh ta. Đồng ý với bạn là bắt đầu Phượt ngược:hit

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back