What's new

Phượt : Sài gòn - khánh hòa - ban mê - pleiku - kontum - đà lạt

Cách đây vài tuần mình Phượt cung đường như tựa, giờ mới có thời gian viết lách cách vài dòng, hầu mong cung cấp ít ỏi thông tin Cung đường này ; Mà chắc các Anh, Chị đã biết...

Bắt đầu là Bài cảnh báo trên Phượt mà Mình viết liền, vì khi vào tham quan Thác nước Draynur nổi tiếng thì thấy bảng thông báo tạm ngưng nhận khách! Không biết hôm nay viết bài này thì Thác nước Draynur đã mở cửa lại cho khách tham quan chưa???

https://www.phuot.vn/threads/138377...i-Ban-Mê-và-Tạm-đóng-cửa-thác-DrayNur-Draysáp!

Một vài thông tin cá nhân mình muốn chia sẻ : Sự nhiệt tình và chất lượng phòng ốc ở Nha Trang, ở KonTum...Con đường dễ dàng đi vào Ngã ba Đông Dương , Khu du lịch Măng Đen, Thủy điện Ialy ( Yaly ) ở Đaklak, Các món ăn ngon mà mình có gắng cập nhật hình ảnh và bản đồ còn lưu và nhớ được, Sự thân thiện và đáng yêu của Con người Tây Nguyên...

Lịch trình mình đi:

Ngày 1 : Sài Gòn - Nha Trang
Ngày 2 : Khám phá Nha Trang
Ngày 3 : Nha Trang - Khu du lịch Hòn Bà Khánh Hòa - Nha Trang
Ngày 4 : Nha Trang - Ban Mê
Ngày 5 : Một Vòng Ban Mê
Ngày 6 : Ban Mê - Pleiku
Ngày 7 : Pleiku - KonTum
Ngày 7 : KonTum - Ngọc Hồi - Pờ Y - Măng Đen
Ngày 8 : KonTum - Ban Mê
Ngày 9 : Ban Mê - Đà Lạt
Ngày 10 : Đà Lạt - Tối về Sài Gòn

Chuyến đi theo Mình khá ấn tượng, nhưng cũng không ít trục trặc!!!

Last edited:
Ialy ( Yaly )

attachment.php

Pờ Y

attachment.php

Pleiku

attachment.php

@ Thienbao11; nokia...: Cảm ơn các Anh đã quan tâm! Em sẽ cố gắng chia sẻ tất cả!

Bắt đầu là hình ảnh nợ Bài cảnh báo Thác Draynur đang trùng tu, mà theo em cập nhật sau Bài cảnh báo thì chẳng có trùng tu gì cả, họ đang đợi tin từ dòng thác để mở cửa khách thăm lại! Chứ đóng cửa kiểu này chắc ...chết quá!

Hình cảnh báo đây ah :

attachment.php

Vào tận cổng :

attachment.php

Ngày 1 : Sài Gòn - Nha Trang Và Sự Cố Đầu Tiên !!!

Vì quá quen thuộc cung đường này và dành sức cho chuyến đi nên em quyết định gởi xe máy theo xe tốc hành chất lượng "cao" ra Nha Trang! Và một sự cố đã xảy ra - Cũng vì sự cố này mà phải vi vu Nha Trang một ngày city - Nhưng bù lại khám phá ẩm thực Nha Trang khá hay!

Gọi hãng Phương Trang quen thuộc > hết vé ( Có vé người nhưng hết nhận gởi xe theo cùng ); Gọi tiếp vài hãng quen nhưng đều báo kín chổ, Cái này hơi ỷ lại vì nghĩ Nha Trang xe nhìu vậy mà!

Cận kề thì A lô cho Hãng Phương Nam cũng đường Phạm Ngũ Lão : Xe 250k, người 200k ! Mình kỹ tính nên hỏi qua điện thoại và lúc nhận vé là xe và người sẽ đi cùng hay người đi xe giường nằm còn xe theo xe hàng chạy song song? Vì mình thấy có xe tải chở hàng đậu trước đầu xe khách! Họ báo ok sẽ đi 1 xe duy nhất!

Link PN : http://phuongnamtravel.vn/index.php?Itemid=1

Đánh giá xe Phương Nam : xe hơi cũ, ghế nằm hơi ọp ẹp, thêm một kinh nghiệm là cái ghế mình mua dính ngay chổ khuynh thanh kim loại lồi ra theo kết cấu khuynh xe nên bị ăn gian diện tích, nên hơi khó xoay sở tý! Các bạn khi mua vé xe giường nằm nhớ kiễm tra chi tiết này nha! Mình thấy có 4 ghế thì phải ( ? ) dính kiểu này! Thôi kệ, do thời gian gấp rút nên chịu xui tý! Bù lại xe có wifi khá mạnh, có thể giếtthời gian trên xe; Mình đi Phương Trang hoài mà bị vụ tắt wifi hoài, có làm zì được đâu!

khoảng 8h00 sáng có mặt ở trung tâm Nha Trang, ngay góc ngã tư Nguyễn Chánh _ Trần Hưng Đạo ( sát trụ sở Phương Nam NT), lọ mọ xuống xe và nhìn vào hầm chứa hàng thì chẳng thấy con xe Mình đâu!!! Tá hỏa chạy lại Phương Nam kiểm tra - sau gần 30 phút cô nhân viên gọi về PN Sài Gòn > " Xe anh ngày mai mới ra tới Nha Trang, anh cứ về nhà nghỉ, khi nào có xe E a lô" ...Hic, Nhà đâu mà về?

Xin thề không dám đi Phương Nam một lần nào nữa! Làm ăn uy tín vậy đó!

attachment.php

( Tiếp...)

Last edited:
@ Anh Tieubao1010 ơi :

Em vừa up 171 tấm để viết thông tin chia sẻ ! Mệt quá luôn - Không biết mấy Anh, Chị khác khi chia sẻ thông tin có làm biếng như em không nhỉ : phải lọc ảnh, cắt ảnh cho vừa kích cỡ quy định diễn đàn, phải chọn lọc thông tin...

Hy vọng tuần này sẽ viết xong! Mà bài về đảo Bình Ba còn chình ình chưa viết tiếp nữa kìa! Hic

Cái Con xe đáng ghét đây :

attachment.php

@ Tiếp :

Khách sạn Nha Trang mà Mình đã book trước nằm ngay gần ngã tư Hoàng Hoa Thám - Nguyễn Chánh trung tâm Nha Trang! Lại nằm gần bên Con xe Phương Nam đáng ghét ! Mình thấy khách sạn khá ổn cho dân Phượt nha - Không phải viết để quảng cáo đâu :

Cô chủ khách sạn rất dễ thương, sẳn sàng hổ trợ cho thuê xe máy : Xe số 70 k, tay ga 100k ( Xăng tự xử nhá ), khuôn viêb khách sạn này trong hẻm nhỏ, hẻm cụt nên dễ nghỉ ngơi! Kinh nghiệm Phượt mà Các Anh, chị đi trước chia sẻ quả không sai: Càng mặt tiền càng mắc mỏ mà lại ồn ào, không đảm bảo sức khỏe tiếp nối hành trình! Cái này lên Ban Mê mình dính đạn - Cả đêm ở Khách sạn Thành Công như cái chợ - Kết quả đuối nguyên ngày hôm sau!

Lễ tân khách sạn Friendly :

attachment.php

Thông tin và hẻm cụt bằng cách nhìn hình chụp từ phòng :

attachment.php

Hướng từ phòng ra biển ( Ở khách sạn này đi bộ 3 phút là tới biển Trần Phú nhá ) :

attachment.php

Bảng giá quy định :

attachment.php

Hôm mình ở hết phòng 1 giường ( Đáng lẽ 150 k thui) nên phải ở 2 giường ( 200k ) nhưng cưới 2 ngày vẫn trả tiền tiêu chuẩn 1 người! Quá dễ thương :

attachment.php

Nữa đây :

attachment.php

Và cú chót - Các bạn có thể alo cô chủ và nói Phượt tử là ok :

attachment.php

Wifi mạnh cũng là lợi thế của khách sạn này - Cá nhân mình hứa với cô Chủ là sẽ quay lại!

Mấy cái ảnh và khen chê là cá nhân nhá! Các Anh, chị đừng nghĩ mình viết bài event nha! Mình cũng post ảnh hotel ở Ban Mê, Pleiku, KonTum và Đà Lạt cho các anh, chị lấy thông tin một cách khách quan nhất!

Chúc Mọi người ngủ ngon! Mai mình gáng viết điểm ăn chơi Nha Trang và Hòn Bà!

@ Anh Thienbao11 : em tiếp đây ah

Ngày 2 : Khám phá Nha Trang

Mình đã đến một ít quán xá đồ ăn nổi tiếng như :

Bún cả cá Nam Beo ngay gần chợ Đầm ( đường Phan Bội Châu ), cũng con đường này theo hướng 5 Beo lên đường 2/4 buổi tối có một quán Bún, Hủ tiếu, Mỳ vịt tiềm ...rất ngon hướng phải đường không xa mà mình nhớ rất tấp nập! Các bạn có thể thử khi đến Nha Trang nha!

Thêm một địa chỉ rất nổi tiếng mà Các Anh, chị chia sẻ khi đến Nha Trang là Bò lạc cảnh cuối đường Nguyễn Bỉnh Khiêm ( Đi trần phú hướng lên phía Bắc chưa qua cầu Trần Phú thấy ngã ba bên trái ), bạn nào muốn ăn thử quán này nên book chổ trước! Vì quá nổi tiếng rùi...Số điện thoại Google nhá!

Quán Phở Hồng đường Lê Thánh Tôn

Món đặc trưng Nha Trang : nem nướng + Bún thịt nướng có 3 quán : Nem Đặng Văn Quyên ( quán đầu ở ngã ba Lãn Ông và Lê Lợi, quán mới đầu Phan Bội Châu gần 5 Beo ), quán Ngọc Tiên đường Lê Thành Phương và Nem Nhã Trang đường NT Minh Khai ( qua ngã 4 Nguyễn Thiện Thuật tý nha )! Theo mình ngon nhất là Đặng Văn Quyên!

Ăn hải sản có Nha Trang Sea Food ngay ngã tư Minh Khai và Hùng Vương, kinh nghiệm của mình là đừng đi xe taxi, xe xích lô đến đường Pham Văn Đồng nha, nếu không muốn dính cò kè - Dĩ nhiên trừ trường hợp các bạn đã tìm hiểu thông tin trước! Trên đó quán rất nhiều nhưng trái lại ăn uống không ngon và mắc mỏ nữa!

Hôm nay góp cho Phượt một quán mà mình nghĩ nhiều người biết - Địa chỉ đây :

attachment.php

Thưởng thức nào :

attachment.php

Cái hay là bánh hủ tiếu kiểu miền Nam mà màu vàng vàng chứ không trắng như thông thường hay bánh phở nhá:

attachment.php

Các quán xá Nha trang thường đi kèm trà bắc nhưng không quạu quá - rất dễ dùng vào buổi sáng :

attachment.php

Bạn nào giống mình không nhỉ: Sau ăn sáng là ăn chè - Ra gần chợ Mới hỏi quán này ai cũng biết nhá :

attachment.php

cận cảnh nào :

attachment.php

Góc nhỏ Nha Trang ngay chổ bán chè :

attachment.php

( Còn tiếp...)

@ Tiếp :

Sau khi giải quyết khâu bao tử thì tới Cafe - Quán Hòn Chồng nằm ngay ngã ba Phạm Văn Đồng rẻ phải vào khu du lịch Hòn Chồng NHa Trang nổi tiếng :

Giết thời gian gần 2h ngắm mây trời, vịnh Nha Trang và Núi Cô Tiên hướng Bắc:

attachment.php

Thông tin Hòn Chồng từ Wikipedia:

Hòn Chồng là một thắng cảnh tự nhiên ở thành phố Nha Trang, thuộc khóm Hòn Chồng, phường Vĩnh Phước. Khu vực này là một bãi đá được xếp chồng lên nhau một cách tự nhiên, ngoài ra còn có Hòn vợ ở gần đó và Hội quán vịnh Nha Trang có dạng nhà rường Huế được xây ở phía trên.

Hòn Chồng gồm 2 cụm đá lớn nằm bên bờ biển dưới chân đồi La-san, có thể được tạo nên do sự xâm thực của thủy triều lên ngọn đồi này. Cụm đá lớn ở ngoài biển gọi là Hòn Chồng, gồm một khối đá lớn vuông vức nằm trên một tảng đá bằng phẳng và rộng hơn, phía mặt đá quay ra biển có một vết lõm hình bàn tay rất lớn. Tục truyền rằng, thuở xưa ông khổng lồ ngồi câu cá nơi đây, có một con cá cũng khổng lồ cắn câu lôi đi, ông phải kéo lại, tay cầm cần câu, tay tì vào tảng đá lấy đà khiến bàn tay ấn vào đá và để lại dấu như đã thấy. Theo một truyền thuyết khác, xưa có một người khổng lồ đến xứ này ngoạn cảnh, gặp bầy tiên nữ đang tắm, ông dừng lại say sưa ngắm và vô tình trượt chân ngã, ông vội bám tay vào núi khiến sườn núi sụp đổ, đá văng xuống để lại vết tay ông hằn trên đá. Dấu chân trượt ngã đủ năm ngón cũng để lại dấu tích ở khu vực Suối Tiên.[1]

Đi giữa bãi đá còn nhiều tảng đá chồng chất kỳ lạ như cảnh hai hòn đá dựng đứng, giữa có chẹt một hòn đá lớn như cái cổng qua một cụm đá khác. Cụm đá thứ hai có hình dáng một người phụ nữ ngồi trông ra biển - được đặt một cái tên có ý nghĩa gần gũi với Hòn Chồng - đó là Hòn Vợ, cụm đá này ít được du khách để ý hơn.

Đứng trên Hòn Chồng nhìn ra xa là Hòn Yến, quay về bên phải là Cảng Cầu Đá, Hòn Tre và bờ biển Nha Trang dài tới 6 km. Khuất bên mũi đồi Lasan, nhô ra biển là cửa sông Nha Trang, bến cá Cù Lao. Nhìn từ phía Hòn Chồng phía bên kia là núi Cô Tiên. Từ vị trí bên Hòn Chồng sẽ nhìn rất rõ Hòn Đỏ (nơi đặt ngôi chùa) ở phía xa.

Ngoài ra, ở mặt đường trên đường đi xuống Hòn Chồng còn có Hội quán Vịnh Nha Trang, nơi trưng bày nhiều tranh ảnh về Hòn Chồng và các thắng cảnh ở Nha Trang. Hội quán được thiết kế theo phong cách nhà rường Huế.

Khu nhà truyền thống trưng bày tranh ảnh Cảnh đẹp Nha Trang và bán hàng lưu niệm với tranh cát nổi tiếng :

attachment.php

Áo dài Nha Trang :

attachment.php

Khuyến mãi ảnh Nha Trang mình còn trong máy >

Chợ Đầm Nha Trang :

attachment.php

Một góc khác với cầu Trần Phú - bên bờ cập biển hướng Bắc là hướng đi Hòn Chồng và rời khỏi Nha Trang về hướng Bắc :

attachment.php

Khuyến mãi một món nổi tiếng nha trang với gỏi xoài chua, rong biển, đậu phộng rang nhỏ, rau răm, nước mắm pha ngọt...Bạn rành Nha Trang phải thử món này nhá:

attachment.php

( Còn tiếp )!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,699
190,158
Latest member
Daiak
Back