What's new

[Chia sẻ] Phượt Sapa + Fansipan

Kinh nghiệm leo Fansipang mùa mưa

“ Không mạng, không điện, không có món ngon chỉ có tinh thần và sự đoàn kết”. Gần đây mình nhận được rất nhiều inbox hỏi ý kiến về chuyến leo Fansipang, mình có một note nhỏ cho các bạn nếu đang ấp ủ ý định leo Fansipang ạ. Điều đầu tiên nếu bạn muốn chinh phục Fansipang bạn cần có 1 quyết tâm cao độ và ý chí không chịu lùi bước. Đối với nhiều người nghĩ leo Fansipang cần có 1 sức khỏe dẻo con nhà bà dai thì nó hoàn toàn không đúng ạ. Leo Fansipang cần chuẩn bị trước 3 yếu tố: Sức lực, hành trang và tinh thần. Tôi có cô bạn là 1 người Hà Nội gốc, mảnh mai, yếu đuối chưa bao giờ làm công việc nặng vậy mà cô ấy đã cùng tôi chinh phục thành công giấc mơ của mình là chạm tay vào “ Anh người sắt” trên đỉnh Fan. Làm sao cô ấy làm được ạ chỉ vì cố ấy có quyết tâm cao độ và tinh thần luôn lạc quan. Nhiều người leo Fansipan đã phải bỏ cuộc giữa chừng vì không được chuẩn bị tốt về sức lực, hành trang và tinh thần. Nhưng chắc chắn chỉ cần quyết tâm, ai cũng có thể leo lên đến đỉnh. Bài viết này mình có chút kinh nghiệm muốn chia sẻ nếu như bạn đang có ý định leo Fansipang vào mùa mưa sắp tới hy vọng giúp ích cho các bạn có thêm kiến thức cho chuyến đi nhớ mãi của tuổi trẻ.

Fansipan, ngọn núi mệnh danh là “nóc nhà Đông Dương”, thuộc dãy Hoàng Liên Sơn được những người ưa du lịch và khám phá coi là biểu tượng chinh phục của sức trẻ và sự quyết tâm. Con số độ cao 3.143m luôn là thách thức lớn với biết bao thế hệ người Việt Nam

Note: Từ Hà Nội lên Sapa:

Hiện tại tour đi Fansipan khá phổ biến và giá cả cạnh tranh. Nhà tour sẽ giúp bạn đăng ký với ban quản lý, chuẩn bị đồ ăn, túi ngủ, lều bạt và porter - người dẫn đường, cũng như đưa đón bạn từ vị trí điểm leo.

Từ Hà Nội, bạn có thể đi tàu hoặc xe khách giường nằm tới Lào Cai, chỉ mất một đêm. Sau đó bạn sẽ được đón bằng ôtô đến các điểm leo núi quanh khu vực Sa Pa.

1. Hành trang cần mang theo vào mùa mưa

Thời tiết trên Fansipan trong ngày thay đổi nhanh tới mức chóng mặt. Thời gian leo tốt nhất là từ tháng 10 đến tháng 4 âm lịch năm sau. Khoảng thời gian này sẽ giúp bạn dễ dàng nhìn thấy biển mây, tránh được thời tiết nóng bức và những cơn mưa rừng. Ngoài ra, từ tháng 3 đến tháng 4 còn được coi là mùa của hoa đỗ quyên, mọc rất nhiều ở rừng Hoàng Liên Sơn. Mỗi khoảng thời gian nên mang theo những vật dụng cho phù hợp để chuyến hành trình diễn ra suôn sẻ nhất. Dưới đây là gợi ý đồ dùng nên mang theo mùa mưa.

Mùa khô (từ tháng 10 đến tháng 1)

Mùa này không khí đã bắt đầu lạnh, chưa kể những lúc rét đậm vào tháng 12 nên quần áo ấm là thứ ưu tiên khi mang đi.

Áo: chuẩn bị nhiều áo mỏng dài tay (3-4 cái) loại cotton và một áo khoác gió.

Quần: nữ (2 cái quần tất), nam (quần đông xuân) mặc bên trong một quần rộng.

Tất: tất thường, loại cao cổ (một chiếc đi sẵn, 2 chiếc dự phòng).

Miếng dán nhiệt: mua trong siêu thị (tùy vào nhu cầu sử dụng).

Dầu gió: đặc biệt cần thiết với các bạn nữ.

Thiết bị điện tử, đèn pin, dao đa năng, chanh tươi, đồ ăn vặt… cũng chuẩn bị như ở mùa mưa.

Áo lạnh. Luôn mang theo 1 áo ấm mùa đông. Áo ấm được dùng cho buổi tối và có thể dùng khi đi ngủ

Đồ ăn mang theo

Cần nhất là đồ tạo năng lượng nhanh: chocolate 1 phong, bò cười 1 hộp, 2 thanh kẹo ngọt Alpeliber. Thêm đồ để uống: cafe tan, trà gừng.

Đường gluco, xách cho đoàn 1kg, nếu chỉ riêng mình thì 1/4 kg là đủ.

Kẹo caosu để dành thay hàng đống kẹo, lương khô khác mà đoàn mua, hoàn toàn không dùng đến. ( Bọn mình đã cho bác poster rất nhiều lương khô không dùng đến :))

2. Cung đường leo Fansipang từ Trạm Tôn

Vì mình đi từ hướng Trạm Tôn nên mình sẽ viết về cung này bạn nhé: Đường leo từ Trạm Tôn, ở độ cao 1.900m. Đây là tuyến đường được khai thác du lịch nhiều nhất với chiều dài đường đi ngắn nhất song vẫn có địa hình khá đa dạng.

Đây là con đường ngắn nhất và đơn giản nhất. Với những người có sức khỏe bình thường, ít tập luyện vẫn có thể chinh phục thành công. Để đi từ Sapa lên Trạm Tôn, có thể thuê loại xe chuyên dụng hoặc xe 16 chỗ tại các công ty du lịch với giá từ 250 – 300.000/lượt. Nên đặt luôn cả đi và về.

Từ trạm kiểm lâm Trạm Tôn, bạn sẽ bắt đầu vào rừng, với những đoạn dốc ngắn, chủ yếu là xuống và thoải lên trên. Sẽ đi qua nhiều con suối (số lượng suối phụ thuộc vào thời tiết, nếu mưa suối sẽ nhiều và nước to hơn), đi qua Bãi Trâu, qua 1 con suối lớn và ăn trưa tại Bãi Sỏi. Từ Bãi Sỏi, con đường bắt đầu dốc hơn và nghỉ tại trại 2.200m để ăn cơm trưa

Đoạn tiếp theo hành trình tục với việc đi trên các sườn núi, sống núi, vượt qua rừng cháy, các cầu thang. Từ 1200 đến 2800 là đoạn bạn phải đi qua 7 quả đồi ( Đây là đoạn gian nan và vất vả tốn rất nhiều nước và Socola). Đoạn này cần có sự chậm chậm và nghỉ ngơi đều ( mình đi 5p và nghỉ 5p cho tim điều hòa lại). Đoạn này khá nguy hiểm vì có những cầu thang sắt treo leo bạn leo và đừng ngoảnh cổ lại nhìn nhé

Đây là đoạn đường dài và dốc nên cần phải đi chậm để giữ sức. Đoàn chúng tôi đến điểm 2800 lúc nhá nhem tối, trời bắt đầu khá lạnh và không nhìn thấy người. Hiện nay tại các điểm dừng chân đều có nán nghỉ khá đẹp và tiện nghi, may cho chúng tôi đi vào giữa tuần nên khá vắng được nghỉ trong nán khá sạch sẽ. Đêm ở đây sẽ có thể có mưa đá, nhiệt độ có thể xuống còn mấy đô, các bạn nhớ mặc áo ấm và chui vào túi ngủ kín. Có một điều là môi của chúng tôi ai lấy đều bị lẻ không thương tiếc, vì thời tiết khá khô và hanh. Lâu lắm rồi mới đến 1 nơi không có điện và không có mạng, chúng tôi phải đi ngủ sớm lúc 8-9h gì đó. Đối với người ít vận động như tôi thì đêm đó những cơn đau cơ bắt đầu xuất hiện.

Ngày thứ 2: Bạn có thể chinh phục đỉnh Fanxipan (3.143m) vào lúc 8h sáng (sau từ 4 – 5 tiếng nghỉ ngơi qua đêm và xuất phát lúc 5h sáng tại điểm 2800). Đoạn đường này các công trình cáp treo đang hoàn thành nên khá bùn lầy và trơn, bạn lên lấy gang tay được phát để đeo bám vào những rặng tre bên rìa để đi lên, đối với bàn tay tiểu thư thì sẽ có nhiều vết xước và chảy máu đó ạ. Và khi bạn lên đến đỉnh rồi thì chả có từ gì để diễn tả cảm xúc hạnh phúc lúc đó ạ. Chúc các bạn chinh phục Fansipang thành công.

Các bạn có thể xem thêm các bài viết của mình tại blog:http://loantay1992.blogspot.com/

Loan Tây

Re: Kinh nghiệm leo Fansipang mùa mưa

bác cho em hỏi là trên fan người ta đã xây dựng xong chưa? em tính đi vào cuối tháng 3 này

Re: Thông tin du lịch Sapa - Fansipan cho các bạn miền Nam (thông tin mới năm 2015)

Chủ thớt cho xin số dt của chú hdv dùm nhé, tìm mãi mà k ra. Tháng 6 or 7 này mình muốn lên đỉnh bằng cung đường khó nhất chứ k chơi mấy con đường mòn dễ đi đã hằn các dấu giày của các ace trước.

Cám ơn nhiều.

Kinh nghiệm du lịch mình ên Sapa

Hôm trước lên diễn đàn rủ rê anh em đi cùng nhưng không ai hưởng ứng nên đi một mình. Sau chuyến đi này, mình có vài chia sẻ sau, hy vọng có ích cho vài anh chị em cùng hoàn cảnh

Trước khi đi cần chuẩn bị một vài vật dụng sau:
- Thẻ ATM hoặc VISA card (cả 2 càng tốt), cầm ít tiền mặt thôi
- Một đôi giày đi bộ đỉnh --> hậu quả của mình là chân vẫn còn đau, đi không nổi sau 3 ngày nghỉ ngơi
- Thuốc đau bụng, và sốt, chống muỗi
- Áo mưa hoặc dù (hoặc là ô - như ngoài bắc gọi)
- Áo đủ ấm
- Các vật dụng cá nhân cần thiết khác

Mình chọn đi xe vào lúc 11h tối, đến nơi khoảng 05h sáng, vừa tầm đón bình minh

Tranh thủ ra nhà thờ đá, giao lưu, cảm nhận không khí ở đây

Tầm 7h ra quán Cô Lịch ăn tô phở bò hoăc gà, tùy sở thích; nhưng đừng quên gọi thêm rau chua (lạ lắm á)

Xong đi tản bộ xuống thôn Cát Cát, trên đường có mấy quán cafe view cực đẹp, ghé vào làm ly, nghe xíu nhạc rồi đi tiếp.

Thôn Cát Cát đi tầm lúc 8h là được, có thể chọn đi xe ôm hoặc đi bộ; (mình chọn đi bộ). Đánh giá về thôn này thì cũng được, cảm nhận được cuộc sống bà con người MÔNG

Sau đó về ra lại gần nhà thờ đá, có xe bus đưa lên cáp treo lên đỉnh Phan Xi Păng, lên đó koi ca nhạc, chụp hình ngắm hoa. Giá vé 600k cho tất cả, 400k cho người có hộ khẩu ở Tây Bắc ^_^

Đi cáp thì đẹp khỏi nói; và nếu muốn lên đỉnh thì cần đi bộ thêm vài trăm bậc thang nữa, nhưng rất đáng, nhưng chốn tiên bồng. (nhớ mặc áo ấm héng)

Đừng quay lại trước 1h chiều, vì không có xe bus. Mà lỡ dại rồi thì đi nhờ xe của mấy người khác, đừng đi xe taxi, giá chát lắm

Quay lại phố thì ăn thử HEO cặp nách, cơm gạo tẻ, cải mèo ở quán cô Lịch, không bị chém đâu, vừa tầm

Có hứng nữa thì đi Hàm Rồng, Thác Bạc, Thác Tình yêu.

Mình khuyên đừng ở trọ tại Sapa, vừa chát vừa chán, hãy xuống thôn Tả Van ở trọ, giá rẻ 130k bao ăn sáng. Đã vậy còn gần suối Hoa, bãi đá Cổ,...vừa tiết kiệm vừa tiện lợi

Từ Sapa xuống đó khoảng 10km,đường khá chán. Bạn có 3 lựa chọn: xe ôm, đi bộ, thuê xe. Song mình khuyên bỏ ngay suy nghĩ thuê xe, lý do ư (1 - đường xấu, bạn chắc tay chứ? 2 - lốp xe nổ thì sao nhỉ?) Xe ôm thì có số nè 0972445177, tốt bụng, không tham. Còn đi bộ thì tốt thôi, nhưng hãy đi vs mấy bạn Tây, đi mình ên sợ lắm á

Nhà trọ 130k, sạch sẽ, đẹp, cô chủ vô cùng dễ thương 0977419350

Sáng hôm sau thì tản bộ đi suối, bãi đá....khoảng 2h chiều thì quay lại Sapa, chơi tí, chờ tối hóng chợ Tình.

Khoảng 10h thì bắt xe zìa Hà NỘi, kết thúc chuyến đi. ^_^

Mình đi theo kiểu cảm nhận + ẩm thực nên chỉ có vậy.

Chúc anh chị em đi vui vẻ héng, có gì zìa 8 tiếp

Sắp tới mềnh định đi Hạ Long, ai cho đi cùng thì hú vs héng;)

Re: Kinh nghiệm du lịch mình ên Sapa

Bạn ơi cho mình hỏi bạn đi xe hãng nào thế? cho mình xin tí info vì mình đang định đi Sapa đầu tháng sau. Mình từ SG bay vào HN, lần đầu ra nên chưa biết mô tê gì :p
Với lại nên đi tàu hỏa hay xe thì tốt hơn bạn?

xin kinh nghiệm đi Sapa

Tình hình là tháng sau nhóm em dự định đi Sapa. Bọn e đi du lịch tự túc thôi nên muốn xin các anh chị một vài kinh nghiệm như thuê phòng ở đâu giá cả phải chăng, ăn uống ở đâu và nên đi những đâu
E thì đọc khá nhiều bài chia sẻ của các bạn đã từng đi Sapa, nhưng mà vẫn thấy chưa đầy đủ thông tin cho lắm. Mà nhóm e toàn nữ nên cũng khá e dè khi tự đi như vậy
rất mong nhận được những lời khuyên của các phượt thủ ạ

Cung đường lên Sapa qua đèo Ô Quý Hồ

Em chào cả nhà,
Khoảng tháng 12 em dự định đi sapa từ tối thứ 5 đến tối CN bằng xe máy nhưng chưa đi bao giờ nên mong muốn nhờ các bác có kinh nghiệm góp ý và giúp đỡ.
Em định chạy cung như sau:
- Tối T5: Hà Nội - Nghĩa Lộ 170km 19h xuất phát chạy theo hướng Hòa Lạc qua cầu Đồng Quang hoặc hướng Sơn Tây đi QL32 qua cầu Trung Hà đến Nghĩa Lộ khoảng 22-23h nghỉ đêm, ăn đêm.
- Ngày T6: Nghĩa Lộ - Sapa 230km sáng 7h chạy QL32 qua đèo Khau Phạ đến Mù Cang Chải(hoặc Than Uyên) 12h nghỉ ăn trưa, 13h tiếp tục chạy QL32 qua đèo Ô Quy Hồ đến Sapa khoảng 18-19h nghỉ ngơi ăn uống chơi ở Sapa tối T6.
- Ngày T7: Ngày đi tham quan chơi quanh thị trấn Sapa hoặc đi cáp treo lên Phanxipang, tối rút về Lào Cai nghỉ ngơi.
- Ngày CN: Lào Cai - Hà Nội 300km sáng chơi ở TP Lào Cai, chiều 13h xuất phát từ Lào Cai về đến Hà Nội khoảng 18h.
Mong muốn của em là chạy 1 vòng Hà Nội - Khau Phạ - Mù Cang Chải - Ô Quy Hồ - Sapa - Hà Nội, các bác cho em xin ý kiến với ạ???
- Tối T5 nên chạy theo hướng Hòa Lạc hay Sơn Tây ạ?
- Ngày T6 lịch trình dự định như trên có hợp lý hay không, em đang phân vân nên dừng chân ở Mù Cang Chải hay Than Uyên(mong muốn đến Sapa trong ngày T6)?
- Tối T7 nên ở lại Sapa hay về Lào Cai luôn vì đường Sapa Lào Cai cũng không khó đi lắm?
- Trên cung Nghĩa Lộ - Mù Cang Chải - Sapa có những điểm dừng nào cảnh đẹp(ví dụ như Tú Lệ, Cao Phạ....)
- Ở quanh Sapa có những điểm nào nên thăm quan?
- Các đoạn vượt đèo nên chú ý những gì?
Em dự định đi vào ngày 8-12/12, khoảng 3-5 xe, kinh phí khoảng bao nhiêu là hợp lý ạ?
Các bác cho em xin ý kiến ạ!
Ngoài ra có bác nào có kinh nghiệm đi Sapa tư vấn giúp em địa chỉ nhà nghỉ, nơi ăn uống hợp lý càng tốt ạ.
Em xin chân thành cảm ơn các bác!

Re: Cung đường lên Sapa qua đèo Ô Quý Hồ

Hà Nội - Nghĩa Lộ chính xác là gần 200km chứ không phải 170km, đi đường Hoà Lạc qua cầu Đồng Quang gần hơn đường Sơn Tây 10km nhưng cũng bị 10km từ Thanh Thuỷ ra Thanh Sơn đường không được đẹp.
Tầm này thì cả Tú Lệ, Mù đều đã gặt xong chỉ còn trơ đất nên chắc sẽ không có gì đẹp, đèo Khau Phạ và Ô Quy Hồ thì mùa này khả năng cao sẽ gặp sương mù.
Sapa giờ đông đúc và nhộn nhạo, cuối tuần giá phòng cũng bị chém đẹp nên có lẽ về Lào Cai ngủ tối t7 sẽ hợp lý hơn. TP Lào Cai có cái cửa khẩu Cốc Lếu khá lớn.
Từ TP Lào Cai về HN đi đường 70 thì quãng đường sẽ vào khoảng 320km

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,451
190,093
Latest member
hoavienchauduc
Back