What's new

Phượt thiện nguyện

Với mong muốn mỗi chuyến đi là một việc làm thiện nguyện để chia sẻ cùng cộng đồng, Người Nhà Quê xin mạn phép mở topic này để chia sẻ với mọi người và tri ân những phuoter đã đóng góp, vận động và mang đến tận tay những người đang cần sự giúp đỡ...

Và đây, 4 em được nhận quà tặng bằng tiền mặt.

attachment.php
[/IMG]
Cha mẹ nghèo làm gì có tài sản để lại cho con.
Có được cái chữ để con có thể tự nuôi sống bản thân mình,
không còn phải bươn chải như cha mẹ.
Biết là vậy nhưng không phải cha mẹ nào cũng làm được...
Món quà nhỏ xem như sự khích lệ của tấm lòng các phuoter đối với các em!

attachment.php

Để tươm tất, các em "diện" dép của người lớn đến với buổi giao lưu.
Kieubsg đã tinh tế chụp lại. Xin cảm ơn! :L

attachment.php

Vẫn ám ảnh với những mảnh đời.
Tuổi Hồng nghe có vẻ hạnh phúc tràn đầy nhưng vẫn chỉ mà niềm mơ ước.
Tuổi thơ của các em sẽ sớm qua đi...

Ngôi nhà đầu tiên chúng tôi đến thăm là gia đình anh Nguyễn Quốc Tuấn ở Khu dân cư vượt lũ xã Tân An (thị xã Tân Châu, tỉnh An Giang)

attachment.php

Tuấn sinh năm 1980. Anh bị động kinh và dẫn đến tâm thần vào năm 2003.
Kể từ đó, ngôi nhà của đôi vợ chồng trẻ phải bán đi để trị bệnh.
Cha mẹ thương con, rước cả nhà về nuôi.

attachment.php

Tám năm nay, anh lầm lũi trong nhà. Có những lúc, anh không làm chủ được sinh hoạt cá nhân.
Mọi việc phải trông chờ vào người thân, như một đứa trẻ lên 2 lên 3.

attachment.php

Ngày chúng tôi đến, Tuấn khá khỏe. Trò chuyện với chúng tôi, anh cứ cười suốt.
Hỏi có thể tự đứng dậy đi được không, Tuấn nói "được".
Và anh đứng phắt dậy, bước xiêu vẹo từ giường ra phòng khách.
Mọi người phải đi xung quanh để kịp đỡ nếu chẳng may anh ngã...

attachment.php

Kêu Tuấn cười để chụp hình cho đẹp, anh cười như thế này đây.
Nụ cười nhăn nhó như vô thần.

attachment.php

Mọi người như im lặng khi Tuấn gọi đứa con trai lại chụp hình chung với anh.
Thằng bé chạy lại quàng cổ cha. Có lẽ, đây là khoảnh khắc thiên liêng nhất về tình phụ tử.

attachment.php

Cầm phong bì là quà tặng của đoàn, Tuấn như một đứa trẻ dù là cha của một đứa con.
Anh mừng rỡ nói: "Bữa nay có đồ ăn ngon rồi, má ơi!".
Má anh, người phụ nữ đậm nét quê lam lũ dù khoác lên người bộ comple đi làm việc ở xã,
cũng rươm rướm nước mắt. Bà nói, lâu rồi mới thấy nó cười nói vui vẻ như vậy!

Kế tiếp là ngôi nhà ngấp nghé nước lũ ở gần đó...

attachment.php

Ngôi nhà sàn đơn sơ, hầu như chẳng có gì quý giá

attachment.php

Em Cao Thị Ngọc, hiện đang học lớp 7.
Cha mẹ em chết do tai nạn và bệnh. Em sống với ngoại.

attachment.php

Mấy ngày nay em bị bệnh do dầm mưa đi bắt ốc, câu cá phụ giúp gia đình.
Em có tên trong danh sách nhận quà nhưng đã không đến được.

attachment.php

Chúng tôi mang quà đến tận nhà. Kèm là chiếc cặp da và bao thư tiền mặt như một lời động viên.

attachment.php

Sau chuyến phượt lũ-thiện nguyện, chúng tôi mới "chạm" được vào cuộc sống khó khăn, vất vả của nhiều người;
đồng cảm với những trẻ em gặp nhiều bất hạnh.
Mới thấy mình còn may mắn hơn nhiều người dù có lúc cũng "than thân trách phận".
Và từ nay, mỗi chuyến phượt của chúng tôi luôn có một việc làm có ý nghĩa.
Giá trị không cao nhưng đó là tấm lòng.
:L Phượt thiện nguyện của các phuoter Cần Thơ chính thức từ đây...:L

Xin cảm ơn NNQ đã đứng ra tổ chức chuyến đi này và rủ ren bà bà :L,các bạn nhà Phượt CT và các bạn đồng hành , cảm ơn vợ chồng gia chủ cùng toàn thể gia quyến 2 bên nội ngoại,đã nhiệt tình chu đáo tất tần tật mọi thứ với đoàn trong suốt thời gian qua.Và cảm ơn các em ,cùng những mảnh đời mà chúng tôi đã gặp,để thấy rằng mình còn hạnh phúc và may mắn biết bao.

Không cần quá nhiều lời cảm ơn đâu ạh! Sau này, mỗi chuyến đi cảu tụi em dù tham gia hay không thì chị "có lòng" là coi như "thay lời muốn nói" rồi! ;)

NNQ sẽ duy trì topic này để cập nhật hoạt động thiện nguyện qua các chuyến đi. (NT)

attachment.php

Em Cao Thị Ngọc, hiện đang học lớp 7.
Cha mẹ em chết do tai nạn và bệnh. Em sống với ngoại.

[/B][/CENTER]
Cô bé này, đã khóc khi đoàn chuẩn bị chào tạm biệt gia đình... Em cứ muốn nói "Bé cứ khóc đi, xong rồi lau nước mắt mà sống tiếp mà học cho giỏi rồi sau này nuôi ngoại và giúp đỡ cho những người khổ hơn bé nhé".. nhưng cổ họng cứ cưng đơ, cái miệng cứ đắng nghét và không thể thốt nên nổi một tiếng nào :D. Thiệt tình!

Không cần quá nhiều lời cảm ơn đâu ạh! Sau này, mỗi chuyến đi cảu tụi em dù tham gia hay không thì chị "có lòng" là coi như "thay lời muốn nói" rồi! (NT)

Thì sức của bà bà kg giúp được nhiêu,nói cảm ơn mọi người là phải đạo rồi,zị mà cũng bàn Trớt :Dam.
Còn sau này á,sức của lão bà bà tới đâu thì lòng của Bà bà tới đó thôi :).

Trong 2 ng (18 và 19-12-2011), Phượt Cần Thơ mở rộng sẽ tổ chức chuyến phượt ngắn 2 ngày tại Trà Vinh để bắt ba khía và thăm thú những danh thắng nơi đây với sự trợ giúp của thầy Yamaha_1958, thổ địa.
Để giữ truyền thống mỗi chuyến đi là một việc làm nghĩa cử, đoàn sẽ có 5 suất quà trị giá 1 triệu đồng để tặng cho học sinh nghèo hiếu học ở địa phương. Mỗi thành viên tham gia sẽ đóng góp 50k cho quỹ. Phần còn lại sẽ trích bổ sung từ nguồn Quỹ thiện nguyện Phượt Cần Thơ (mở rộng).
P/S: Quỹ hiện còn 1.777.000 VND.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back