What's new

[Đã đi] Phượt Xe Máy - Kanchananburi - Thái Lan - Mùng 3 (27/01) đến Mùng 10 (03/02) - Tết Canh Tý 2020

QUY TẮC TỔ CHỨC:
Mình mong muốn lập đoàn để kiếm thêm vài người bạn đồng hành cho chuyến đi xa mục đích thêm bạn thêm vui, tăng tính an toàn và tiết kiệm được chi phí. Mình cũng đã từng tổ chức một số đoàn rồi cho nên mình sẽ vẫn giữ nguyên các quy tắc tổ chức sau, mong các bạn đọc kỹ trước khi xuống phần phía dưới, tránh mất lòng sau này.

• Mình không thu bất kỳ khoản chi phí trước nào cho chuyến đi này.
  • Mình làm ko công cho nên các bạn có gắng chủ động liên lạc với mình.
  • Ko uống rượu bia nếu còn chạy xe, tối dừng nghỉ các bạn uống thoải mái.
  • Ăn uống:
+ cách 1: chia theo phần ai ăn j trả nấy đảm bảo tính công bằng,
+ cách 2: vô quán mọi ng bàn bạc ăn chung share đều, ăn nhậu tính riêng.

• Đồ bảo hộ các bạn tự chuẩn bị, áo mưa và ủng nilong nếu ai thiếu mình có thể mua hộ. Mình ko bắt buộc mặc áo phản quang. Các bạn có thể tự do ăn mặc theo sở thích, miễn an toàn và thoải mái.
  • Chuyến đi có thể có một số thời điểm phải chạy buổi tối trên cung đường vắng nên cần các xế có chút hiểu biết về xe cộ cũng như có kinh nghiệm chạy tối.
  • Việc chọn quán ăn chúng ta sẽ chọn ngẫu nhiên vì chặng đường xa nên ko có địa điểm cụ thế, cứ đúng giờ là chúng ta kiếm chỗ dừng nghỉ ăn uống. Nhà nghỉ thì minh sẽ kiếm và đặt homestay ngủ tập thể, giá cả sẽ được lấy ý kiến thông qua của cả đoàn.
  • Về việc chạy xe, thì các bạn chạy xe an toàn và văn hóa, ko lang lách, nẹt bô, bấm cọi hụ inh ỏi, đảm bảo quy tắc đầu lead và đuôi chốt.
  • Sẽ bầu ra một thủ quỷ để quản lý quỹ nếu có.
  • Xăng xe xế ôm share với nhau, theo mình thì nên ôm 6 – xế 4, mong các ôm để ý vì sự hao mòn xe và sức khỏe của các anh ấy để đưa chúng ta đi đến nói về đến chốn.
Các bạn cố gắng tuân thủ như trên, dù sao thì chúng ta cũng sẽ đi chung cả một chuyến đi, thì nên làm cho nó phải thật vui vẻ nhé!

LỊCH TRÌNH:

Tối mùng 3 nhóm đến Sân bay DonMueng, ngủ qua đêm ở sân bay.

Ngày 1- mùng 4
  • 6h sáng Lấy xe ở Bangkok
  • 130km - 11h: Giant Tree Kanchanaburi
  • 30km – 12h: Bridge on the River Kwai
  • 45km – 14h30: Tham Krasae Bridge railway station
  • 64km – 18h: Erawan waterfalls (nghỉ đêm tại đây)
Ngày 2 – mùng 5
  • Chơi ở Erawan đếnTrưa 11h xuất phát
  • 11h - 212km – 19h: Mon Bridge (nghỉ đêm tại đây)
Ngày 3 – mùng 6
  • 6h – 30km – 7h30: lên cửa khẩu với Myanmar
  • 150km – 14h: Noen Chang Suek (nghỉ đêm tại đây)
  • 15h chơi ở Chokkradin Waterfall gần đó
Ngày 4 – mùng 7
  • 8h – 92km – 10h: Hin Dat Hot Spring
  • 22km – 10h: Sai Yok Lek Waterfall (Ăn trưa)
  • 26km – 12h: River Kwai Jungle Rafts Floating Hotel (Check in)
  • 38km – 14h: Kaeng Lawa Cave
  • 8km – 15h: Rock Valley Hot Spring and Fish Spa
  • 46km – 17h: River Kwai Jungle Rafts Floating Hotel (Check in)
Ngày 5 – mùng 8
  • 10h – 203km – 15h: Bangkok
  • 149km – 19h: Pataya
Ngày 6 – mùng 9
  • 8h – đi phà ra đảo Koh Larn – bãi Tawaen
  • Tắm biển
  • Lặn ngắm san hô
  • Nghỉ qua đêm trên đảo
Ngày 7 – mùng 10
  • 8h sáng về lại đất liền
  • 9h lấy xe về Bangkok
  • 149km – 12h: Bangkok
  • Trả xe, ăn uống ra sân bay.

CHUẨN BỊ BẮT BUỘC:
  • Giấy tờ: tùy thân, bằng lái xe quốc tế, passport.
  • Tiền – dĩ nhiên thứ ko thể thiếu trong chuyến đi phượt xe máy nước ngoài dài ngày như thế này. Bao nhiêu là đủ? Theo mình chỉ đem chi cho thuê xe + xăng xe + ăn uống + điện thoại + nhà nghỉ (nếu có, vì có thể dùng agoda trừ thẻ Visa) -> tính sơ mỗi người nên đem trong người trên 8tr5 VND = 11.000Bath
  • Đồ mưa : quần áo mưa, ủng mưa.
  • Đồ bảo hộ : giáp tay, chân, mũ bảo hiền, tốt nhất là mũ ¾ hoặc full face. (nếu du ký)
CHÍ PHÍ DỰ KIẾN :
  • Thuê xe tùy loại mà giá khác nhau: trung bình xe 150cc tầm 240bth/ngày * 7 ngày = 1700bath=1500k-2000k/xe
  • Xăng : 1300km = 1200k-1500k/xe
  • An uống : tính sơ 20 bữa * 80k/bữa = 1600k-1800k/người
  • Nhà nghỉ : 6 đêm * 500k/người = 3000k-3500k/người
  • Vé máy bay: 2500k-3500k/khứ hồi ( đầu tháng 8 mình có mua vé của Thai Lion chỉ có 124$=3tr)
  • Chưa bao gồm các chi phí phát sinh: ăn uống sang chảnh + phí tham gia các trò chơi + phí vào cửa của địa điểm du lịch + dịch vụ phát sinh.
--> TỔNG : 7300k - 9000k/ NGƯỜI (tính dư tầm 10 – 11tr cho thoải mái nhé) + vé máy bay thì tầm 12-14tr tất cả nhé

Lưu Ý: Lịch trình và chi phí trên chỉ được theo ý chủ quan của mình, kinh nghiệm đi đường và các thông tin mà mình có. Do đó lịch trình trên chỉ mang tính tham khảo và sẽ còn sửa đổi sau này nếu phát sinh.
Về số lượng người tham gia thì mình sẽ chốt đoàn khi đủ 10 người nếu số lượng chọi gạch quá đông. Nếu dưới 10 người thì đoàn vẫn thực hiện theo kế hoạch.

Chỗ Thuê xe tham khảo:

Moto PKL: 1300bth - 5000bth/ngày

- https://www.bigbikerentalbangkok.com/bikes/ & https://www.facebook.com/bigbikerentalbangkok
- http://www.mvixbangkok.com/index.html & https://www.facebook.com/mvixmotorbike
- https://www.facebook.com/emmamotorbikes

Scooter + Cào cào: 250bth - 2000bth/ngày
- https://www.bsrbikeshop.com/bigbikes & https://www.facebook.com/BangkokScooterRental
- http://fatboysmotorbikes.com/fatboys-bikes/ & https://www.facebook.com/Fatboysmotorbikerentals

Hiện đoàn đã có 4 người đã book xong vé máy bay. Gồm 3 nam và 1 nữ đều tự thuê và chạy xe máy riêng., nên các bạn nào join làm ôm ko thể chạy xe thì để xem có xế nào join nữa không mình sẽ ghép cho các bạn nhé.

Cho mình xin cài form đăng kí của những bạn tham gia nha!

Tên:....................tuổi:...
Vị trí: Xế/Ôm.
SĐT:...
Facebook (thật):...
Địa chỉ:...

LIÊN LẠC :
Các bạn nào cảm thấy hứng thú thì liên lạc với mình qua các cách sau nhé.

MỘT SỐ HÌNH ẢNH CÁC ĐIỂM CHÚNG TA SẼ ĐẾN NHÉ

giant raintree.jpg

Death+Railway+Bridge+in+wold+war+two.During+World+War+Two+Japan+constructed+railway+from+Thail...jpg

76413030-train-on-wang-pho-viaduct-death-railway-kanchanaburi-thailand.jpg

Noen Chang Suek2.jpg

hokkradin Waterfall2.jpg

Last edited:
Mình mới đi Kanchanaburi 2 tháng trước, mình đến là vì hồi bé xem bộ phim The Bridge on the river Kwai, cho đến tận trước lúc đi vẫn đinh ninh cây cầu Kwai đó ở đâu tận bên Tây, ai ngờ hôm đó ở Bangkok rảnh quá không biết làm gì, có 1 em gái Anh quốc nói gì đó về Kwai nên mới biết ô, thì ra cây cầy Kwai ở ngay đây. thế là tụi mình book tour 1 ngày đi, trên xe toàn mắt xanh mũi lõ , lọt vô đúng 1 đứa là mình là da vàng mũi tẹt.
DSC09608 by daisy pham, trên Flickr
65381662_2245788355540941_7560279073990115328_n by daisy pham, trên Flickr

Dân Thái đúng là biết làm du lịch, quang cảnh thật ra không có gì đẹp, để đi trên con tàu qua cầu Kwai và ngang qua đoạn Death Railway là xuống tàu, mới đầu nói mua vé 100 bath, mua xong rồi bảo là vé 100th là trong toa đi với dân địa phương không chắc có ghế, nếu muốn có ghế ngồi thì trả thêm 100 bath, tổng cộng 200th để ngồi 1 đoạn trong toa tàu cũ và nóng hihi, trong khi đó nguòi dân địa phương mua vé đi từ đó đến tận Bangkok mà hết có 30 bath. Nếu mọi người muốn đi thủ thì cứ vô quầy mua vé đi 1 đoạn, mình nhớ không lầm là 16bath thôi à
À cái thác Erawan được photoshop quá mạnh tay đó, đi đến thác thấy dân Thái cắm trại đông nghẹt từ cổng nên nghĩ cái thác chắc cũng đẹp gần giống hình, ai dè bước lên 1 đoạn tầm 50m là thấy cái thác liền, bé như thằn lằn đái, làm tụi mắt xanh mũi lõ nó la lối om sòm, nó bảo giống như bị lừa, tụi nó nhìn hình cái thác trên quảng cáo mới mua tour đi, ai dè đến nơi nó tệ như này, bé tí nhỏ giọt như 1 khe nước ở hòn non bộ.
Tiện thể có nhã hứng, mình mở điện thoại ra khoe với các bạn mắt xanh, tụi mày xem nè, thác nhà tao như này ( mình cho coi hình thác bản dốc và thác 7 tầng đà lạt) thác xấu nhất nước tao á, đẹp gấp tỷ lần nhé, còn thác đẹp nhất nước tao nè, lớn thứ 1 thế giới đấy, tại chia cho bên anh hai china nên chỉ còn đứng thứ 2 thế giới thôi, thấy hông? đẹp lộng lẫy.
Thế là tụi nó hú hòa bảo tao nhất định sẽ đến Việt Nam đi vài cái thác hoàn tráng này.
IMG_1951 by daisy pham, trên Flickr
Thác Erawan đây nè quý vị.

DSC09666 by daisy pham, trên Flickr
Death Railway đây, nó không đáng sợ mô tả và cũng không uốn lượn lung linh như hình, chắc có lẽ do ngồi trên tàu nên không thấy sợ hihihi

DSC09639 by daisy pham, trên Flickr
Toa tàu vip dành cho khách du lịch đây, 200th cho 1 đoạn 30 phút,

DSC09612 by daisy pham, trên Flickr
Nhưng chỉ cần bước chân lên cây cầu huyền thoại là mãn nguyện rồi.

DSC09578 by daisy pham, trên Flickr
Gần cầu là bảo tàng nói về cây cầu và đoàn tàu do Nhật xây dựng, minh chứng sự tham vọng của quân chiếm đóng Nhật Bản muốn xây một tuyến đường sắt nối Nong Pladuk ở miền Trung Thái Lan tới Thanbyuzayat ở Myanmar. Để xây dựng được tuyến đường sắt này, đã có hơn 16.000 tù binh và khoảng 100.000 dân phu đã chết trong gần 2 năm xây dựng tuyến đường này. Mà gần cầu sông Kwai là nghĩa trang tưởng niệm các chiến sĩ quân đồng minh đã hy sinh khi tham chiến tại đây chống phát xít Nhật.
Cây cầu thực sự bắc qua sông Kwai có ray gỗ và những người đàn ông phải tự tay chế tạo công cụ vì họ, các đồng minh, rất hiệu quả trong việc phá hủy vận chuyển của Nhật Bản mà họ không thể có được bất kỳ thiết bị nào. Để thấy nơi khắc nghiệt nhất của đất nước mà những tù nhân tù binh và tù nhân Malasian này phải lao động khổ sai trong uất hận và căm hờn. Bạn vẫn có thể thấy các công cụ làm bằng tay bị vứt bỏ trên đường đi. Cuối cùng, cây cầu đã bị một phi công trẻ từ Vancouver, British Columbia ném bom cùng với Không quân Hoàng gia Canada ra khỏi căn cứ của anh ta ở Ấn Độ. Đó là một triệu trong một phát bắn để đưa quả bom nảy của anh ta tấn công cây cầu nhưng nó đã được thực hiện. Người Nhật đã xây dựng lại phần bị phá hủy của cây cầu sau chiến tranh như là sự sửa chữa.
DSC09599 by daisy pham, trên Flickr

DSC09595 by daisy pham, trên Flickr
từ bảo tàng nhìn qua cây cầu Kwai, tất cả chuông gió và 1 hàng rào tường đều là vỏ quả bom, có 2 trực thăng ở trong sân bảo tàng

DSC09603 by daisy pham, trên Flickr

Last edited:
Mình mới đi Kanchanaburi 2 tháng trước, mình đến là vì hồi bé xem bộ phim The Bridge on the river Kwai, cho đến tận trước lúc đi vẫn đinh ninh cây cầu Kwai đó ở đâu tận bên Tây, ai ngờ hôm đó ở Bangkok rảnh quá không biết làm gì, có 1 em gái Anh quốc nói gì đó về Kwai nên mới biết ô, thì ra cây cầy Kwai ở ngay đây. thế là tụi mình book tour 1 ngày đi, trên xe toàn mắt xanh mũi lõ , lọt vô đúng 1 đứa là mình là da vàng mũi tẹt.
daisy pham, trên Flickr
em xin cảm ơn bài chia sẽ của chị nhé, cũng muốn một lần tự chạy xe đến đây để tận mắt xem vẻ đẹp của xứ này.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back