What's new

[Tổng hợp] Phượt - xuyên Việt để xả rác?

rocketium

Phượt thủ
:( Mình coi tấm hình này từ Vietnamnet (link phía dưới)
Họ có thâm thúy quá khi post tấm hình này không, nói là nguồn từ Phượt. Mình hy vọng không phải nhóm trong hình gây ra, nhưng mình tin là dân địa phương không xả rác như vậy, và hình như có người áo xanh phía sau (điạ phương?) đang dọn rác.

- Xin hãy dọn rác (dù không phải do bạn xả ra), giữ một "xuyên Việt không rác" cho những thế hệ Phượt sau.

nguồn:http://vietnamnet.vn/vn/xa-hoi/chuyen-dong-tre/15700/gioi-tre-soi-suc-di--phuot--ngay-gio-to.html

Mình thấy thì không phải rác do mọi người xả đâu bác ạ. Có vẻ như đó là mấy cái phao cũ đã bị hư nên ngư dân ở đây dồn lại 1 đống thôi. mình cũng đã thấy ở một số bãi biển thứ như thế. nhìn kỹ mới biết là những cái phao xốp cũ. Phải không các bác?

Cái cảnh đi du lịch rồi xả rác ở xứ Việt ta có mà kể 1001 đêm không hết bác à.
Ở khu du lịch nào chả thế.Khu nào càng hoang sơ thì lượng rác xả ra tính trên... đầu người:D càng nhiều tợn.
Em có nghe câu: Qua nước Lào mà thấy người nào vứt rác ngoài đường thì người đó chắc chắn không phải dân Lào.
Hi vọng 1 ngày nào đấy dân xứ Việt ta cũng áp dụng được câu đấy.À mà bây giờ cứ hễ đi du lịch bụi là người ta gọi là đi phượt,dân phượt ,nhưng không phải tất cả đều là thành viên của diễn đàn mình.
Em nghĩ thành viên diễn đàn mình rất là ý thức trong những chuyện này.

Mấy tấm hình, mình quote từ chính forum này bạn à, có link phía dưới hình đó. "Phượt" không phải là một từ được đăng kí độc quyền cho forum này nên không nhất thiết phải tranh cãi để xác định phượt hay không phượt, đích danh cá nhân nào cũng không quan trọng. Nếu không phải người Việt xả rác thì là ai? Mình thấy ngoài thói quen xả rác, thì một điểm đáng nói nữa là sự đùn đẩy trách nhiệm. Như mình viết ở trên, xin hãy dọn rác (dù không phải do bạn xả ra).

Mình có đề xuất nhỏ, Admins (nếu có tâm huyết) xin hãy làm cái gì đó (để trong banner, trang chính...) kêu gọi thành viên ý thức giữ gìn cảnh quan thiên nhiên (không xả rác, chủ động dọn rác dù không phải của mình..). Nếu được như vậy thì ngưỡng mộ và cám ơn Admins nhiều.

Qua comment của bạn, mình thấy ngoài thói quen xả rác, thì một điểm đáng nói nữa là sự đùn đẩy trách nhiệm. Như mình viết ở trên, xin hãy dọn rác (dù không phải do bạn xả ra).

Đùn đẩy trách nhiệm gì ta?

Mình chả có liên quan gì đến mấy tấm hình trên cả.Nếu bạn muốn thì có thể hỏi thẳng bác chủ Album ảnh ấy là rác kia do ai xả.

Tại cá nhân mình thấy anh em diễn đàn( mà mình biết) phần lớn là có ý thức khi đi phượt nên nói thế thôi.

Chứ đùn đẩy cái gì?

Tốt: bác chủ chỉ muốn mọi ng quan tâm đến việc xả rác.
Khuyết: bác chủ nói chưa rõ lắm. Nếu dọn, có mà dọn cả đời cũng ko hết. Chỉ là dọn xung quanh chổ của mình.
Cá nhân mình cực kì phản cảm hành động xả rác. Một vỏ kẹo, vé qua phà cũng cất túi. Tuy nhiên, trong diễn đàn mình cũng còn một số ng chưa có ý thức lắm - dù là đc em nhắc nhở.
Hy vọng bài viết này thay đổi gì đó.

Sorry Thienson again vì mình viết không rõ làm bạn hiểu nhầm.
Thanks Trungcao nhé :)
To: nhóm và bạn gái trong hình. Mình hiểu là các bạn chỉ ngẫu nhiên có trong tấm hình thôi, mình quote như là một ví dụ, hoàn toàn không chủ ý nhắm tới các bạn hay một nhóm hay cá nhân nào. Bởi vì vấn đề này chỉ có thể giải quyết nếu tất cả cùng quan tâm và cùng có hành động.

Mấy tấm hình, mình quote từ chính forum này bạn à, có link phía dưới hình đó. "Phượt" không phải là một từ được đăng kí độc quyền cho forum này nên không nhất thiết phải tranh cãi để xác định phượt hay không phượt, đích danh cá nhân nào cũng không quan trọng. Nếu không phải người Việt xả rác thì là ai? Mình thấy ngoài thói quen xả rác, thì một điểm đáng nói nữa là sự đùn đẩy trách nhiệm. Như mình viết ở trên, xin hãy dọn rác (dù không phải do bạn xả ra).

Mình có đề xuất nhỏ, Admins (nếu có tâm huyết) xin hãy làm cái gì đó (để trong banner, trang chính...) kêu gọi thành viên ý thức giữ gìn cảnh quan thiên nhiên (không xả rác, chủ động dọn rác dù không phải của mình..). Nếu được như vậy thì ngưỡng mộ và cám ơn Admins nhiều.

Mình đồng tình với ý kiến của bác này. Giờ đã vào mùa du lịch rồi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back