What's new

[Chia sẻ] Plan & Budget đi Ý

bạn nicebee book vé tàu đi Firenze nhưng đến ga Rifredi (ko biết ở đâu) thì từ ga Rifredi bắt tàu đi Campo di Marte (ga trung tâm).

Cho mình hỏi thêm chút, còn cái ga Novella thì sao hả bạn. Lúc đầu mình không biết tưởng cái Novella là trung tâm nên book khách sạn gần đấy mất rồi. Thế nên bây giờ mới đến một ga, ở gần một ga và đi một ga đây. Từ các ga kia đến ga Novella có xa không bạn, vì như bạn nói thì cái Campo di Marte mới là ga trung tâm mà. Cảm ơn Birdy nhiều

Cho mình hỏi thêm chút, còn cái ga Novella thì sao hả bạn. Lúc đầu mình không biết tưởng cái Novella là trung tâm nên book khách sạn gần đấy mất rồi. Thế nên bây giờ mới đến một ga, ở gần một ga và đi một ga đây. Từ các ga kia đến ga Novella có xa không bạn, vì như bạn nói thì cái Campo di Marte mới là ga trung tâm mà. Cảm ơn Birdy nhiều

Oh sorry. ga Novella chính là ga trung tâm đấy nicebee :)

nếu bạn đã book KS gần ga Novella là ok rồi (beer)

Oh sorry. ga Novella chính là ga trung tâm đấy nicebee :)

nếu bạn đã book KS gần ga Novella là ok rồi (beer)

Cảm ơn Birdy nhé. Mình cứ nhìn tầu mà đi thôi nhỉ. Hôm qua lo quá còn lôi cái gog. maps ra sợt xem họ hướng dẫn đi thế nào đấy. Giờ thì yên tâm hơn rồi.

Venezia (Venice)

Ga trung tâm của Venice là Venezia Santa Lucia. Tới ga tìm quầy information kiếm ngay cái bản đồ. Bản đồ ở đây không "cho không biếu không" như ở Rome. giá 2.5 E nhưng xứng đáng vì kèm mỗi bản đồ là 1 quyển guide giới thiệu những điểm tourist attraction cực hữu dụng. Venezia và các hòn đảo lân cận có ti tỉ điểm được đánh bằng những màu sắc khác nhau:

màu blue sậm = churches
màu blue nhạt = places of interest
green = palaces & museums
red = Guildhalls
tím = Cinemas & theatres

Tùy theo mối quan tâm của mỗi người mà phượt theo màu khác nhau. Tớ thì chỉ đi những chấm blue nhạt thôi nhưng việc đi tới các đảo thì tương đối là như nhau vì đảo nào cũng có đủ các loại chấm các màu sắc.

Khách sạn: mình ở Hotel Al Gobbo cực kỳ trung tâm, ngay Campo S. Geremia (chấm số 7 blue sậm) đối diện với nhà thờ lun, cách ga 5 phút. Mình may mắn được ở phòng lầu 2 cửa sổ nhìn ra nhà thờ và quảng trường nhỏ, người người đi lại nườm nượp đông vui lắm. Giá phòng mình mặc cả là 100E/3 đêm (shared bathroom, bao gồm breakfast).

Too good to be true hey? damn right. bởi vì gã chủ nhà tên Alexandro là 1 anh chàng kỳ quặc, con gái đi 1 mình mới có giá đó nhưng cũng hơi run đấy. mặc dù mình đã show off quả bụng bầu nhưng gã này có nhiều hành vi bất thường, nhiệt tình thái quá - niềm nở quá đà. Lúc nào mình gửi/lấy chìa khóa ở quầy tiếp tân là hắn lại muốn bắt tay, xong "nhân tiện" hôn...vào má, nhưng 1 cái chưa đủ, đòi 2 cái 2 bên cơ :T Lần đầu mình miễn cưỡng nhưng đến lần sau thì mình nói thẳng là mình không cảm thấy thoải mái khi làm vậy. Phải tỏ ra "rắn" vào thì hắn sẽ không dám nữa. Thế thôi. Nói chung anh Alex này có vấn đề tâm lý nhưng biết cách trị thì cũng ko sao. Bằng chứng là mình sau 3 đêm ở đấy đều an toàn, mặc dù đêm đầu tiên lo ngay ngáy vì cửa không có khóa trái, lúc nào hắn cũng có thể tự mở cửa phòng được. Nhưng bạn Alex này tâm thần dạng nhẹ, chưa đến mức phát bệnh đến thế.

Lúc đầu mình tưởng có 1 mình mình bị thế nhưng đến hôm thứ 3 ngồi ăn sáng cùng 1 em gái người Scotland. em này cực hầm hố, xăm trổ đầy người, khoen tai mũi họng lủng lẳng.. thế mà em ấy cũng thú nhận là bị anh Alex lạm dụng còn hơn thế, anh í mời đi ăn tối và còn đòi hôn môi cơ. Nói thế để chị em đi 1 mình phòng tránh chứ còn giai thì vô tư đê.. anh Alex không pede đâu mà sợ (NT)

Địa chỉ:
Hotel Al Gobbo
Cannaregio 312 - Campo S. Geremia
30100 Venezia
Tel: 041 715 001 - 041 714 765

:L
Chị Birdy ơi, chị post bài về Venice + Florence đc ko ạ :D

Trang ko biết là muốn mua vé tàu R thì vào web nào để mua ạ?!

Cảm ơn mọi người nhiều!

... nhưng gã này có nhiều hành vi bất thường, nhiệt tình thái quá - niềm nở quá đà. Lúc nào mình gửi/lấy chìa khóa ở quầy tiếp tân là hắn lại muốn bắt tay, xong "nhân tiện" hôn...vào má, nhưng 1 cái chưa đủ, đòi 2 cái 2 bên cơ :T Lần đầu mình miễn cưỡng nhưng đến lần sau thì mình nói thẳng là mình không cảm thấy thoải mái khi làm vậy. Phải tỏ ra "rắn" vào thì hắn sẽ không dám nữa. Thế thôi. Nói chung anh Alex này có vấn đề tâm lý nhưng biết cách trị thì cũng ko sao. Bằng chứng là mình sau 3 đêm ở đấy đều an toàn, mặc dù đêm đầu tiên lo ngay ngáy vì cửa không có khóa trái, lúc nào hắn cũng có thể tự mở cửa phòng được. Nhưng bạn Alex này tâm thần dạng nhẹ, chưa đến mức phát bệnh đến thế.

Hình như bạn birdy chuyên ngành tâm thần học ;)

Nếu những biểu hiện này được qui hết về tâm thần với bệnh thì có lẽ 60% zai Ý/Địa Trung Hải đều tâm thần dạng từ nhẹ đến trung bình :D. Bạn có làm các bạn gái khác định đi một mình sợ quá ko?

Dân ở đây vui vẻ, hồi hởi, thích đụng chân đụng tay, đối với họ là rất bình thường, tất nhiên có nhiều zai hơi lợi dụng. Nhiều khi chỉ dừng lại hỏi đường, hỏi chuyện thêm 2-3 câu người gì, từ đâu tới, thấy vui là đã vui vẻ đề nghị chạm má từ biệt rồi - chuyện rất thường. Vui thì chạm, ko thích (xí zai, hôi hám, râu ria lồm xồm) thì từ chối, họ vẫn vui như thường. Không như châu Á, nhiều khi thích lắm lắm rồi vẫn e ngại, đến lúc lấy hết can đảm propose mà lại bị từ chối thì "sượng mặt" chẳng hạn.

Người ta coi thế là vui vẻ, lại sẵn quan niệm "Đề xuất có mất gì đâu", đề nghị 10 chắc cũng đc 1 lần đáp lại ;) - hơn là chẳng bao giờ đề nghị gì.

Quan niệm của họ đơn giản vậy thôi. Cũng giống như họ nhìn thấy người châu Á ngay cả thân quen lâu ngày gặp lại nhau cũng ko ôm hôn, họ thấy lành lạnh thiêu thiếu.

Cái hay của họ là họ propose hồ hởi (đôi khi có phần thái quá tùy phán xét), mình vui vẻ nói không họ cũng ko ép, ko thấy tự ái, sượng mặt, càng không bao giờ có những hành động lưu manh, không làm gì nguy hiểm cho sự an toàn của mình :)

Tất nhiên chú ý đừng lảng vảng đêm khuya hoặc những khu vắng vẻ heo hút để rồi gặp phải lưu manh thật.

Cá nhân tôi ko thích đụng chạm với người ko quen, nhưng một trong những cái làm cho tôi thích đi du lịch đến 1 nơi xa lạ là enjoy việc quan sát tất cả những biểu hiện "khác", "đặc trưng" của người dân ở đó. Thích thì tham gia, không thích thì lảng :)

Có thể thích hoặc không nhưng bảo là "tâm thần" với "bệnh" thì có lẽ nghe hơi giật gân nhỉ ;)

@ giờ quen với cách dùng từ mạnh của bạn rồi, chứ hồi đầu mình cũng hồi hộp y như đọc báo An Ninh TG và thầm khâm phục người phụ nữ gan dạ 1 mình vượt cạm bẫy, hang ổ, đối phó với các thể loại tâm thần bệnh hoạn đới (j/k)

Last edited:
Cho T hỏi thêm với ạ.

Ở Rome T định ở Cressy (ko biết đã ai ở chưa? cho t biết thêm kinh nghiệm với, t đi 1 mình chỉ thấy ks này gần ga nên book thôi)... nhưng ở Venice và Florence chưa biết ở đâu... Muốn nhờ mọi người recommend cho t ks or hostel nào phù hợp (Ko đắt quá :D, t đi 1 mình nên muốn ở chỗ nào an toàn cao... tiện đi lại tý :D)

Cảm ơn mọi người nhiều :)

mua vé tàu R thì cứ ra ga mà mua thôi em, đã ở KS ngay cạnh ga việc gì mà phải vô net mua vé? riêng vé tàu chợ ở Ý thì ko bao giờ lo hết vé, thích mua vé 2 ghế 1 người cũng được ;)

ở Florence thì ở chỗ bà Patricia chị giới thiệu ở trên í

Hotel Hermes
11 via L. Alamanni
Tel: 055 29 34 20 - 21 79 46
Fax: 055 21 79 46
email: [email protected]

ở Venice nếu ko ngại thì ở chỗ anh Alex, còn không thì cứ ra ga rẽ trái - đầy khách sạn cho em chọn (beer)

Florence

nhân tiện viết nốt cho khỏi áy náy ;)

Firenze (Florence) là 1 thành phố nhỏ xinh đẹp. Để tham quan hết các điểm du lịch ở Firenze thì chỉ cần 1 buổi là hết (đi bộ).

Từ ga đi men theo đường (via) de' Panzani, nối tiếp là via de' Cerretani ra Piazza San Giovanni nơi có nhà thờ Đức Bà đẹp nổi tiếng. Cạnh đó có 2 viện bảo tàng (thích thì vào) Museo dell'Opera del Duomo & Museo Firenze com'era.

Xong men theo Via dei Calzaiuoli, rẽ phải ở via degli speziali là tới Plazza della Republica.

xong đi theo via Calimala tới 1 cái chợ nhỏ chuyên bán đồ lưu niệm và đồ da thuộc của xứ Florence. Shopping mua quà Ý ở đây tốt nhưng mặc cả thật lực vào :D

shopping xong (hoặc định mua nhiều thì để đi hết 1 lượt rồi quay về shopping) thì đi theo đoạn phố nhỏ via Calimaruzza ra Piazza della Signoria, Palazzo Vecchio, Galleria degli Uffizi, Museo di Storia della Scienza.

Chụp ảnh chán rồi mà ko thích bảo tàng với Gallery thì từ Piazza della Signoria đi theo đường Borgo dei Greci ra Piazza Santa Croce. (tiếng Ý cái gì Piazza cũng là quảng trường nhá)

xong đi theo via de Benci ra bờ sông rẽ phải, đi men theo bờ sông là tới cây cầu (Ponte) Vecchio. cầu này toàn tiệm kim hoàn vàng bạc châu báu nhưng cầu đẹp, view từ trên cầu nhìn ra sông cũng đẹp.

đi tiếp theo mạch đường chính (via Guicciardini) là tới Piazza Pitti có Palazzo Pitti (vào cửa mất tiền). Tớ ko vào nên chẳng nhớ là bao tiền :D

Hết điểm đi rồi, về thì lại lượn qua cầu Vecchio nhưng qua khỏi cầu thì rẽ trái (đi đường khác về) dọc theo bờ sông, tới cây cầu Santa Trinita thì rẽ phải vào phố via de Tornabuoni, phố này đẹp và posh nhiều building cổ, toàn designers shop (window shopping). Ngay trên phố này có Palazzo Strozzi (chả có gì ấn tượng) nhưng nằm ngay trên đường về.

Nếu chưa mệt, vẫn máu thì đi tiếp - hết phố via de Tornabuoni thì rẽ phải (đi về ga thì rẽ trái) ra phố via de Cerretani, gặp phố Borgo S. Lorenzo thì rẽ trái. Cuối con phố này là Piazza San Lorenzo có Palazzo Medici Riccardi, Basilica di San Lorenzo.
Xem chán rồi thì men theo via dell' Ariento ra chợ trung tâm (Mercato Centrale). Ra đây lại shopping tiếp..hề hề :D

Shopping chán rồi theo đường via Sant' Antonino về ga. Xong 1 ngày. phù...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,118
Latest member
sanphukhoa
Back