What's new

PTT đến với học sinh Xín Mần - Hà Giang

Sau khi đã chuẩn bị đầy đủ cho chuyến đi, hội phượt từ thiện liên lạc với cán bộ xã Xín Mần thì được biết ngày thứ hai, 29/04 học sinh được nghỉ. Do vậy hội quyết định xuất phát sớm từ sáng thứ sáu, ngày 26/04, để đến tối hôm đó đến được thị trấn Cốc Pài, trung tâm huyện Xín Mần.

Sau một đêm mưa to, đến sáng vẫn lúc mưa lúc tạnh, đoàn đi Xín Mần tập trung lúc 6h30 sáng dưới chân cầu vượt Phạm Văn Đồng - Phạm Hùng. Tin nhắn từ trên Hà Giang là sau trận mưa to ban đêm thì buổi sáng ở Hà Giang đang nắng. Cả đoàn yên tâm thêm một phần, tuy vẫn lo lắng về việc có thể gặp mưa đá, lốc như dự báo thời tiết trên Hà Giang. Tất cả đều phải mặc áo mưa bộ rồi lên đường: 4 xe máy, 1 xe bán tải ford ranger.

Nghỉ chân trước cầu Trung Hà. Cũng hơi lo lắng khi qua Sơn Tây vì các chú CSGT đứng khá nhiều ngoài đường.
14h, đoàn vượt qua 42km đường lồi lõm những ổ voi ngập nước để đến được Bắc Quang, Hà Giang. Em Thơm đã chờ sẵn đoàn với bữa trưa được dọn ra.

Ghi lại nhà em Thơm ở Bắc Quang để lần sau đi Hà Giang còn ghé lại chơi theo lời mời của hai bác :D
Sau khi ăn trưa xong thì đoàn lại tiếp tục vượt hơn 80km đường dốc để vào Cốc Pài.

Đường quốc lộ thì quy định độ dốc không vượt quá 10% nhưng đường của tỉnh thì độ dốc có thể đạt đến 15%. Xe máy cài số 1, số 2 chạy cả chục km. Thỉnh thoảng lại phải dừng lại để cho máy xe đỡ nóng.

Trên đường vào thị trấn Cốc Pài.

Người dân bắt cá suối trên đường vào Cốc Pài.

Do sự cố của 1 chiếc xe máy nên 2 em sinh viên báo chí chuyển lên ngòi ô tô, còn em Thơm thể hiện khả năng của gái HG bằng cách leo đèo, đổ đèo bằng chiếc xe vỏ Honda máy của Tàu.

17h trời bắt đầu tối và tiếp tục đi trong sương mù. Các bạn dân tộc quen đường phóng Win Tàu vẫn chạy ầm ầm.
Sau khi hoàn thành khóa leo dốc thì chiếc xe em Thơm đi lại giở chứng không sáng đèn. Chạy dẫn đường trong sương mù cho xe em Thơm được một đoạn thì trời tối hẳn. Lúc đó phải chia ra 1 xe chạy trước dẫn đường, 2 xe chạy sau soi đường cho xe em Thơm.
Đến được thị trấn Cốc Pài lúc 19h30 sau khi hoàn thành 315km kể từ Hà Nội.

Sáng thứ bảy, 27/04, cả đoàn ăn sáng sớm rồi vượt thêm gần 40km leo dốc để vào xã Xín Mần. Vào đến nơi thì các em học sinh, giáo viên, cán bộ xã cùng bên biên phòng đã chờ đoàn trong sương lạnh.

Đây là các em học sinh ở gần trường vì các em học sinh ở xa đã được cho nghỉ về với gia đình.

Các em đã được trường báo trước nên có một số em mặc váy áo được may rất kì công.

Nhưng cũng có những em không có được quần áo đẹp như của các bạn để diện trong ngày hôm đó. Tuy nhiên những gương mặt trẻ con bừng sáng khi được chia kẹo bánh thì các em đều giống như nhau.

Thành viên hội phượt từ thiện chia bánh kẹo cho các em học sinh.

Các em học sinh ngồi chờ đến lượt mình được nhận quà. Các bạn nghĩ 2 dãy học sinh ngồi bên trái của ảnh là học sinh lớp mấy? Lúc đầu mội người trong đoàn đều nghĩ là học sinh cấp 1, sau khi được giáo viên trong trường giới thiệu thì mới biết đó là học sinh lớp 8 và lớp 9 :(

Hội phượt từ thiện mang đến cho các em học sinh 2 thùng bánh kẹo, 600 cuốn vở, 200 bút, 70 bát inox, 70 thìa inox cho học sinh bán trú, khoảng 20 cuốn truyện tranh cũ, 6 bao tải áo khoác, 1 túi giày dép trẻ em... trong đó một phần được chia ra cho học sinh điểm trường thôn Hậu Cấu, xã Xín Mần

Phát vở, bút cho các cháu học sinh. Phần còn lại sẽ được các cô giáo trong trường chia đều cho các học sinh bán trú không có mặt.

Một máy xách tay và một máy để bàn để giúp cho hoạt động dạy và học của giáo viên, học sinh trường THCS xã Xín Mần.

Nhà ở của học sinh bán trú xã Xín Mần.

Căn nhà được trát bằng đất và lợp tôn.

Bên trong là giường tầng hoặc là phản dành cho các em học sinh ở xa đến trường học. Các cô giáo của trường kể là những năm trước đi vận động các em đến lớp học rất khó khăn. Tuy nhiên vài năm gần đây nhà nước có chính sách hỗ trợ cho các em đến trường học nên việc vận động dễ đi nhiều. Dù sao các em đến trường học vẫn có cơm để mà ăn chứ gia đình không phải đóng góp hoàn toàn như trước đây.

Từ xã Xín Mần đi thêm khoảng 8km nữa là đến thôn Hậu Cấu. Điểm trường ở đây có mẫu giáo, lớp 1 và lớp 2 cùng 2 cô giáo. Do các cháu còn nhỏ nên không biết tiếng Kinh, cô giáo khi dạy nhiều khi phải cần đến một người giúp đỡ để dịch ra tiếng Mông.

Trẻ em thôn Hậu Cấu. Đây là một thôn có 12 hộ thì 10 hộ thuộc diện nghèo đói. Đặc biệt đây là nơi giáp biên nên mẹ của các em đều bị lừa bắt sang TQ.

Điểm trường Hậu Cấu, một căn nhà cấp 4 lợp tôn, được chia ra làm 2 phòng. Một phòng nhỏ cho các em mẫu giáo, phòng còn lại lớn hơn dành cho hs lớp 1 và lớp 2. Những bộ bàn ghế kê ngược nhau hướng về 2 cái bảng là dành cho học sinh 2 lớp. Từ lớp 3 trở lên thì các em phải đi ra học bán trú ở trường của xã. Các em học cả tuần ở trường và chỉ về nhà vào cuối tuần.

Cô giáo và học sinh điểm trường Hậu Cấu. Thật khâm phục cô giáo khi cô đã lên và bám trường liên tục đến 10 năm.

Cả đoàn đã hoàn thành chuyến đi một cách tốt đẹp nhất, mặc dù có những trục trặc trên đường về xe cộ cũng như đánh mất điện thoại. Càng đi thì càng thấy đất nước mình đẹp lắm, thanh bình lắm nhưng vẫn còn quá nhiều những người cần giúp đỡ. Mong sẽ có ngày sẽ cùng các bạn quay trở lại con đường này, gặp lại các em nhỏ này để nụ cười sáng mãi trên bờ môi của các em.

[video=youtube;X7z-RoYS-04]http://www.youtube.com/watch?v=X7z-RoYS-04[/video]

Có phải các Bạn đến xã Xín Mần là đến Mốc 5 ( tên cũ ) mốc mới là 198 & 197 cửa khẩu Xín Mần ko .Nếu đúng thì các bạn ra đấy thấy có cả ô tô vậy đường ra đó có xấu lắm ko,nghe nói là xe công trình chạy nát hết đường rồi .Mình rất mong được biết thông tin về con đường này .Cám ơn các Bạn trước nhé

Có phải các Bạn đến xã Xín Mần là đến Mốc 5 ( tên cũ ) mốc mới là 198 & 197 cửa khẩu Xín Mần ko .Nếu đúng thì các bạn ra đấy thấy có cả ô tô vậy đường ra đó có xấu lắm ko,nghe nói là xe công trình chạy nát hết đường rồi .Mình rất mong được biết thông tin về con đường này .Cám ơn các Bạn trước nhé

Đúng rồi đấy bạn ạ. Bây giờ là mốc 197 và 198. Đường từ xã ra đến cửa khẩu cũng ko đến nỗi xấu lắm. Chỉ có đường phía bên VN không được đầu tư làm tốt như bên TQ vì lí do an ninh quốc phòng. Nhưng xe Ford ranger bán tải vẫn chạy tốt mà.

Rất ý nghĩa. Bên cạnh những cảnh đẹp mà chúng ta đa chiêm ngưỡng ở khắp nẻo đường của đất nước thì những câu chuyện như thế này luôn tạo hứng khởi cho đôi chân của dân phượt nội dung.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back