What's new

"Quán nác quê choa"

Hẹ hẹ, em đọc thì hơi chậm hiểu thôi, chứ bảo em ngồi rung đùi uống nước chè buôn chuyện thì kiểu gì cũng hiểu. Dám chắc là nếu thi Nghệlish thì em phải được 10 chấm:D
PS: Kính bác là năm 45 dân số nhà ta chỉ là 10 triệu thôi bác. Sau nạn đói thì còn lại khoảng 8tr :D
Bác viết chục với trục thì em có thấy lăn tăn trong Nghệ ngữ 1 chút, vì dân nghệ kg bao giờ nói nhầm chờ (ch) với trờ (tr).:D

Wuơ trời, em đổi rồi mà nỏ được, Bác đọc ở bài đầu nà, em đổi thành "Quán nác quê choa" rồi mà. Cụ Chít ơi, Cụ CVN ơi, đổi giúp em tị.

Hẹ hẹ, em đọc thì hơi chậm hiểu thôi, chứ bảo em ngồi rung đùi uống nước chè buôn chuyện thì kiểu gì cũng hiểu. Dám chắc là nếu thi Nghệlish thì em phải được 10 chấm:D
PS: Kính bác là năm 45 dân số nhà ta chỉ là 10 triệu thôi bác. Sau nạn đói thì còn lại khoảng 8tr :D
Bác viết chục với trục thì em có thấy lăn tăn trong Nghệ ngữ 1 chút, vì dân nghệ kg bao giờ nói nhầm chờ (ch) với trờ (tr).:D

Bác nói rứa là không hiểu dân Nghệ nhiều nhiều rồi. Dân Nghệ khu vực Hương Sơn, Hương khê và một số vùng khác nói rứa mà.
VD, Bác đi chợ, gặp Bà hàng trứng:
Wuơ O nớ, mấy trục một trục trớng rứa hầy. Re rẻ mần ít trục về nầu kenh cho cha hần
Đó nạ, phải không Bó tr nạ.

Cập nhật cho các bác mấy từ ni nhá....

Trôốc là Đầu
Bù là Bầu
Xa là Ngái
Gấy là Gái
Mi là Mày
Ê là Này
Cụ là Cậu
Độ là Đậu (Quả độ - quả đỗ- quả đậu, hoặc đi thi)
Nẻn là Nia
Tê là Kia
Ngáy là Ngủ
Trấu là Trú
Chi là Sao
Tau là Tao
Thúi là Thối
Gúi là Gối (Trốôc gúi- đầu gối)
Ngất là Điên
Bạc là Tiền (Lắm bạc-lắm tiền)
Rọng là Ruộng
Vồng là Luống (Vồng khoai)
Mần là Làm
Xỉn là Tham (Kẹt xỉn, ky bo,hay bủn xỉn Viết tắt)
Tau là Tớ
Kia là Nớ
Nỏ là không
Chồng là Nhông
Lon là Vại
Đấy là Đái (sorry hơi bậy)
Mô là Đâu
Du là Dâu
Ná là Nứa
Thừa là Mứa
Ngàn là Rừng (Hay còn gọi là Rừng đầu sông)
Rào là Sông
Tràu là Chuối(Cá tràu)
Mói là Muối
Tréc là Nồi
Xem là Coi
Dao là Rạ
Đùi là Vả (Cổ vả hay còn gọi là đùi, dân Hưng nguyên)
Trù là Trầu
Bu là Bâu
Sợ là Nhát
Đọi là Bát
Lẹ là Mau
Su là Sâu
Ló là Lúa
Vậy là Rứa
Cươi là sân
Khờ là Đần
Ban là Bóng (Đá Ban- Đá bóng- Đá Banh)
Quang là Gióng
Mẹ là Bu
Trâu là Tru
Gieo là Trỉa
Ẻ làỉa (sorry hơi bậy)
Ngong là chờ
Mớ là Mơ
Dòm là ngó (Miền Nam vẫn dùng từ ngó)
Té là Bổ
Tráu là rào (Tráu thưng gà)
Răng là sao
Nác là Nước
Mắm là Ruốc (Mắm tôm)
Nhởi là Chơi
Đê là Đơi (Đi chơi đơi)
Giún là Rốn
Lượn là trốn

Rứa thì em chưa biết. Vì em ở Vinh, qua Hương Sơn chỉ là đi phượt qua Lào. Ở Nghệ An không thấy ai nói thế.
trớng (trứng) thì khá phổ biến, nhưng kenh (canh) thì chỉ trong Hà tĩnh (hầu hết, trừ Nghi Xuân) đều nói.
Ngoài ra, ở Hà tĩnh có một số cái dùng hơi khác ở Nghệ An, ví dụ như:
Nác = nước
Lả = Lửa
enh = anh (mấy từ có cụm anh đều đọc thành enh:D)
trô..ố..c = trốc (nghệ an) (đầu)
khô..ô..ng = không (mấy từ này em thấy phát âm dài ra)
Thỉnh thoảng ngồi nghĩ về Nghệ ngữ cũng thấy có cái hay. Tiếng Việt phong phú một phần cũng do sự đóng góp của phương ngữ, hầy:D.

Chua choa các choa nói chi rứa? Vậy chừ em đội thành "Quán nác quê choa" đệ cạc choa thọa nguyện hen.

Quạt dùng từ sai rồi. Choa là một từ rất đặc trưng của Nghệ an + Hà tĩnh (Nghệ tĩnh cũ). Từ Thanh Hóa đổ ra, từ Quảng Bình đổ vào đều không dùng. Choa có nghĩa giống y như we, là ngôi thứ 1 số nhiều. Bác đang dùng với ngôi thứ 2 số ít rồi.:D

Em đang lớ ngớ thì thấy các bác tụ tập ở chộ ni, thấy cái tên là nhảy vô liền. Răng trước giừ em nỏ thấy hầy:(.
Em chính thức mần chân tham gia với các bác hầy.
Em nỏ phải dân gốc nhưng xuống Vinh từ nhỏ nên nghe các bác nói thì không cần phải nghị nhưng mà viết thì hơi kém :shrug:. Thấy các bác nói mà sèm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,457
190,096
Latest member
v9bettel
Back