What's new

[Chia sẻ] Quảng Bình - "Đây miền ta yêu mến!"

Từ thuở còn "xanh" - tuổi đeo cặp sách, mấy ai không thuộc lòng bài thơ Mẹ Suốt trong sách giáo khoa; mấy ai không biết ê a câu được câu chăng theo điệu nhạc bài hát "Quảng Bình quê ta ơi" trên đài phát thanh, vang tiếng giọng cô Thu Hiền hò - khoan ngọt lịm ??!!

Vậy đó, những thơ, nhạc, phim, ảnh, sách, sử... gần như đã mặc định sẵn trong ta dành cho Đất ấy một mối thâm tình sâu nặng, nhưng hoàn toàn mơ hồ, không..thực.
Rồi một ngày:
" Đất ấy mở dưới bàn chân nhẫn nại
Trời ấy xanh khao khát mắt ta nhìn
Thời tấm lòng tin cẩn, yêu thương
Bàn tay mở trước bàn tay bè bạn

Tôi chợt hiểu giữa cuộc đời ta sống
Có những điều chẳng dễ nhận ra đâu
Có những điều hệ trọng, lớn lao
Bỗng nhận biết khi về miền đất cũ
Khi con tàu đã đi qua, chỉ mình ta ở lại
Và sững sờ, chính đất của mình đây."
(Trích "Quảng Bình" - Ý Nhi)​

Tôi mở topic này sau một chuyến đi thong thả, và góp nhặt thêm những cảm xúc còn nguyên mới của một vài chuyến đi trước theo ý - mạch của riêng mình.
Tuy có chút lăn tăn vì trót yêu Rừng xanh Núi thẳm Sông dài - mà hời hợt với Biển, nhưng biết làm sao đây ??!! :D

Xin dành tặng cho những người bạn đã chia sẻ cùng tôi hành trình; cho những người tôi không còn gặp lại...
Và cho Diễn đàn - như một sự tri ân nhân dịp Sinh nhật lên 8, cùng nhiều dang dở vẫn còn nhắc nhỏm trong tôi.

Chia sẻ cùng các bạn một chút thông tin (gọi là) mới về những địa danh cũ - còn sơ khai về dịch vụ Du lịch, nhưng vô cùng đáng yêu.
Tôi mong rằng có thể góp một phần nhỏ, tạo cảm hứng cho một chuyến đi nào đó!

Và, cũng mong các bạn cảm thông nếu trải nghiệm của chúng ta không giống nhau (về hình thức).
Bởi, Tôi phải thú nhận rằng mình luôn may mắn mỗi lần đẩy cửa, đi ra khỏi nhà.
Bởi Tôi không kì vọng khi lên kế hoạch (đột xuất), Tôi hài lòng với mọi kiểu thời tiết, và thật dễ tìm thấy niềm vui từ vài thứ thiếu sót ... trong suốt hành trình.
Một đôi lần hẳn có chút rắc rối, khó khăn; nhưng sau tất cả, Tôi trở về an toàn với những cảm xúc đẹp đẽ bên ly cafe đá, cười hí há một mình đầy tự mãn.

Kì quặc làm sao!
Tôi luôn tin mình may mắn như anh chàng Hobbit - Bilbo Baggins xứ Shire của Trung địa: Ra đi & Trở về...

attachment.php

# Cảm ơn cô Ý Nhi vì bài thơ của 35 năm trước - cho cảm xúc của tôi hôm nay thành hiện hữu! :L

Last edited:
Hay quá chị ơi !!!
Chị ở Quảng Bình lun hả chị, có thể tư vấn cho em những kinh nghiệm, địa điểm vui chơi, có thể xin ở nhà người dân được ko chị (kiểu homestay), vì mục đích em đi đây đi đó là để trải nghiệm cuộc sống, khám phá những vùng miền đất mới, hiểu được cuộc sống ở đó là ntn đó chị. Mong chị giúp đỡ ạ. Chào chị !!! :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,557
190,123
Latest member
Clayjenson
Back