What's new

[Chia sẻ] [Review] kinh nghiệm du lịch bụi Vũng Tàu 2 ngày 1 đêm

Chia sẻ cho các bạn chuyến đi bụi Vũng Tàu của mình vừa rồi, dù địa điểm hok mới và hok phải chuyến đi hoàn hảo nhưng nhờ đó mình nghĩ có thể rút tỉa kinh nghiệm cho ae

Phương tiện: Xe máy
- BẢO DƯỠNG XE TOÀN BỘ:

+ Thay dầu trước khi đi.

+ Kiểm tra lốp xe trước chuyến đi, đảm bảo lốp vẫn còn độ bám tốt và ko bị “cắn săm”. Tốt nhất là thay toàn bộ săm mới, lốp nếu độ bám bắt đầu giảm thì cũng nên thay luôn.

+ Kiểm tra ắc quy, còi, đèn pha, đèn hậu, xi-nhan, bugi… Tất cả phải ở trong tình trạng tốt nhất!

+ Lắp đủ 2 gương.
+ Trên đường đi từ SG - Vũng tàu theo quốc lộ 51 mình hoàn toàn ko gặp công an, nhưng đường về thì hàng hàng lớp lớp luôn, lúc di chuyển các bạn cẩn trọng, đoạn nào đám đông đi chậm lại là công an đấy, nhớ nép nép đừng lấn tuyến nhen

Ngày 1:
Mình bắt đầu lúc 5h45 từ Tp.HCM, một số ảnh trên đường đi:

Trên đường đi tụi mình ghé mua bánh bao 69 (ghé bừa 1 tiệm trên đường đi thôi), có 2 mức giá là 10k và 15k. Siêu ngon luôn, nhân rất mềm, bánh rất thơm và ăn vừa miệng nhé các bạn.

8h30 đến Vũng Tàu, vì còn sớm nên tranh thủ đi chơi.
Điểm đầu tiên là: Ngọn Hải Đăng , đi còn sớm nên không quá nắng, trời trong xanh view rất đẹp:
Đường lên Ngọn hải đăng:

Trên đỉnh nhìn bao quát:

Thưởng thức món yogurt trứ danh, 7k/bịch, xin thưa là hẻm ngon bằng ya ua đầu hẻm nhà mình. Ăn cho biết với người ta và cho đỡ nóng, hehe

Đi lòng vòng dạo biển chơi và cho biết đường.

12h: Nhận phòng khách sạn, tụi mình bụi đời không đặt trước khách sạn
Trên đường thì có một anh "cò" đi theo, giới thiệu khách sạn với 2 đứa, tụi mình nghe và vào kiểm tra phòng, một phần vì trời nắng, lười đi quanh, và thấy ks sạch sẽ và giá vừa vặn nên đồng ý ở.
Phòng ở ngay bãi sau, gần biển, giá 250k/đêm, ở tới 3h chiều thì phụ thu thêm 50k.
Motel Hoàng Sơn, đường Thùy vân, Phòng sạch sẽ, tuy nhiên hơi chật và không có thang máy, cô chú chủ nhà hơi ít lời :D

Sau khi tắm rửa, nhận phòng 2 đứa dắt nhau đi ăn.
13h Đến quán Cô Nên ăn món bạch tuộc nướng, phải công nhận bạch tuộc ở đây rất ngon, con bự, thịt cứng, ướp nếm đều ok.
Các món còn lại thì bình thường con cá hường, do ít người nên ko thử đc nhiều món , hic hic

Tổng cộng bill: 184K cho 2 người

14h30: Ăn xong, 2 đứa về lăn ra ngủ
16h30: Dạo biển và tắm biển, đoạn ni hok có chụp hình bikini, hehehe.
Biển hok xanh và đẹp như Nha Trang, nhưng được cái sóng lớn, nhảy sóng cũng dzui dzui

Đến 22h thì đồng bọn ghé đến Vũng Tàu, ăn vặt linh tinh cũng ko no gì nên tụi mình cùng nhau đi tới quán ốc xoay 107 Nguyễn Thái Học, quán mở trễ, chắc phải đến 24h mới đóng cửa. Quán làm món chiên xào rất ngon, giá cũng vừa phải khoảng 35-40k/ dĩa.
Tổng thiệt hại của 4 đứa là mỗi đứa 100k

Nhưng đừng gọi món lẩu nhe bạn, lẩu gì mà ăn toàn thấy cặn xả ko hà. lúc đầu mình tưởng họ bỏ nhầm còn hỏi lại em phục vụ, nhưng đúng thiệt là phong cách nấu của quán. Góp ý là lần sau làm ơn lược cặn xả đi, chớ ăn hok có được, ăn mỗi cá còn lại là bỏ luôn @_@

Mực sữa nướng rất ngon nè

Càng cúm nướng muối ớt: (gọi càng ghẹ mà hết gòi, cúm ăn ko ngon bằng)

Ốc hương, chẹp chẹp

Món lẩu cá nấu xả nè #_#

Ngày 2:
5h30 ngủ dậy ngắm bình minh, hé he:

Dạo biển ăn tàu hũ, 10k luôn má ơi, đắt gì đâu lun T-T:

8h đi ăn sáng, món mì thảy Nghiệp ký tại 125 Ba Cu
Giá 40K, mà bữa nay đông khách họ hok có thảy vui mắt như hồi xưa nữa, ăn cũng được không đặc sắc như phố tàu ở Quận 11 :p

Tô mì nước:

mì khô đồng giá:

Sau đó mấy đứa đi dạo, thấy quán của ông già ở đối diện 172 Trần Phú có bán tôm chiên, quán nhỏ thưa người nhưng hải sản tẩm bột chiên cực kỳ ngon nhé bạn, nước tương dùng tương cholimex xịn, bột cũng xịn, giá hơi cao 1 xíu nhưng tương xứng giá trị:

cam kết không ngon ko lấy tiền nè, haha

Vừa ăn vừa ngắm biển:

ông già 8 nhìu kinh khủng, chủ yếu là giới thiệu bột đặc biệt của ông, hihi

mực nhồi thịt bò: 30-40k/con

Tôm 50k/dĩa này

Ông luôn vui tính và tự hào về công việc của mình:

No căng bụng, mấy đứa lại về ks sắp xếp đồ và...ngủ bù trận tối thức khuya sáng dậy sớm.
Đến 3h chiều trả phòng và khởi hành về TP. trên đường về ghé ăn ở quán bánh canh cửa vào Vũng Tàu, tô to chà bá lửa 40K/ tô nhé, ăn cho đỡ đói chớ cũng hok bít ăn gì, tô to ăn ớn lắm nên mình ko up ảnh trên này
Gần 6h về đến thành phố, kết thúc chuyến đi toàn là ăn với ăn , hehe

TỔNG THIỆT HẠI LÀ ~500K/NGƯỜI NHÉ!!!

Nếu bạn cần thêm thông tin nào thì add facebook của tớ nhé:https://www.facebook.com/junyeuphuot

keke hai tô hủ tiếu này nằm ở đâu trong bụng bạn vậy.định đi quán này mà thấy nó ít quá keke

Mình thì hay mua bánh bao chiên và sinh tố vào ban đêm, đường gì mình quên tên rồi. Bạch tuộc có thể vào chợ Vũng tàu giá 80k/kg con to, 60k/ kg con nhỏ, nghe nói bạch tuộc nhỏ ít giòn nhưng sẽ ngọt hơn con to, tôm, sườn heo, chân gà. khoảng 50k - 100k/người.mua than đối diện chợ rồi ra biển nướng, cái cảm giác nướng bạch tuộc không ướp chấm với ớt xanh thật tuyệt.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,617
190,146
Latest member
sportifiles
Back