What's new

[Chia sẻ] Review Phượt Đà Nẵng - Hội An 4 ngày 3 đêm (25/3 - 28/3/2016)

Review Phượt Đà Nẵng 4 ngày 3 đêm (25/03/2016 – 28/03/2016)

Đây là lịch trình của tụi mình đã đi, mình viết lên đây cho bạn nào có ý định đi Đà Nẵng tham khảo thêm

✪ HÀNH TRÌNH KHÁM PHÁ ĐÀ NẴNG - tổng chi phí cho chuyến đi của mỗi người là khoảng hơn 4trieu (bao gồm toàn bộ vé máy bay, khách sạn, ăn uống, đi lại)
-------------------------------------

✪ Thời gian đi là 4 ngày 3 đêm

✪ Vé máy bay khứ hồi Sài Gòn - Đà Nẵng: 1.075.000đ /người ( giá vé không bao gồm hành lý kí gửi thêm). Tụi mình canh vé Ođ của Jetstar, book từ tháng 11/2015 ( Lưu ý: khi book vé Ođ phải có thẻ Visa/Master, khi booking hãng yêu cầu thanh toán liền chứ không cho giữ chỗ trong 24h như book bình thường).
May mắn là cả ngày đi và về, cả 2 chuyến bay đều bay đúng giờ, không bị delay nên kế hoạch đi vẫn đúng theo lịch trình đã dự tính.
✪ NƠI Ở

Lúc đầu tụi mình tính mua deal, giá sẽ rẻ hơn nhưng không có deal vào thời gian sẽ dự tính đi nên chuyển qua tham khảo các khách sạn trên agoda và booking.com, nhưng không book qua những trang này mà gọi điện thoại book trực tiếp khách sạn luôn.

Vì đa số là đi thì nhiều chơi, tối mới về ngủ nên yêu cầu về khách sạn đơn giản, tiện nghi vừa phải , ok là được . Khách sạn đã ở: Brown Bean Hotel, 380 đường 2/9, Q. Hải Châu, Tp Đà Nẵng . Giường đôi, bao luôn ăn sáng, giá phòng ở 4 người: 580 * 3 đệm = 1.740.000đ , khách sạn này có view đối diện vòng quay Sun Wheel, từ khách sạn đi bộ qua Sun Wheel chỉ mất khoảng 5 phút.
Ngày đầu tiên xuống máy bay lúc nào cũng sức khỏe cũng còn tốt, nên tụi mình sẽ đi các điểm xa trước, các điểm gần và trung tâm Đà Nẵng sẽ đi sau cùng.

? Ngày 1 ( 25/3): Bán đảo Sơn Trà - Hội An

Từ sân bay về khách sạn đi bằng taxi, chi phí = 80k. Đến KS là khoảng 12h trưa, sau khi nhận phòng để hành lý, tụi mình thuê 2 xe máy, nếu thuê 1 chiếc giá sẽ là 150k/ngày, mình thuê luôn từ ngày 25/3 - 28/3 = 400k - (xe Lead) - ( tiền xăng tự đổ 110k, chạy vẫn dư xăng đến ngày về)
Ngay đợt tụi mình ra thì thời tiết khá lạnh khoảng 19-21 độ C, cả 4 ngày ở Đà Nẵng không hề có một chút nắng và cũng không đứa nào mang theo áo lạnh (do ở Sài Gòn đã quen nóng, nên với nhiệt độ này đã thấy rất lạnh rồi).

Dự tính chiều ngày hôm đó sẽ ra Sơn Trà tắm biển và lặn san hô, nên thay sẵn đồ ra đó là chơi luôn, nhưng vì trời quá lạnh và gió lớn nên chỉ chạy lên Sơn Trà ngắm cảnh và xuống một bãi biển để chụp hình ( giá thuê bãi là 50k/lần), biển có người quản lý nên rất sạch sẽ, cát trắng.

Khoảng 4h30 tụi mình về khách sạn chuẩn bị đồ và chạy xe máy xuống thẳng Hội An ( Hội An cách Đà Nẵng khoảng 25km). Đến Hội An là trời chập choạng , tụi mình kịp chụp được một số ảnh trước khi trời tối hẳn. Vào khu phố Hội An thì miễn phí, nếu muốn tham quan nhà cổ thì giá vé là 80k/người - một vé được đi vào 3 địa điểm bất kì ( 80k * 4 người = 320k). Sau đó thì đi dạo, ăn uống và mua 1 số quà lưu niệm. Khoảng 10h tối thì tụi mình về lại Đà Nẵng.

==>> Nếu các bạn đi có thì có thể sửa lại lịch trình là sau khi xuống mày bay có thể đi Hội An luôn, chơi đến tối, buổi chiều có ánh sáng chụo hình sẽ đẹp hơn, buổi tối ở đây khá đep nhưng nếu chụp hình bằng điện thoại sẽ bắt sáng kém, trừ khi chụp bằng DSLR. Bán đảo Sơn Trà có thể dời đến ngày cuối cùng.

? Ngày 2 (26/3): Ba Na Hills - Cầu Rồng, Cầu Quay, Cầu Tàu Tình Yêu - đi dạo trung tâm Đà Nẵng

1/ Khoảng 8h xuất phát bằng xe máy đi Bà Nà Hills, mất khoảng 30-45’ - tùy theo hướng đi.
Giá vé:
* 550k ( giá vé này đi thẳng cáp treo lên + xuống và chơi các trò chơi ) (550k*4=2.200k)
* Thêm 70k nếu đi tàu hỏa ( đi tàu hỏa thì sẽ đi lúc lên đỉnh núi, lúc về thì ko có, tụi mình được biết thì các bạn sẽ đi 1 khúc cáp treo, rồi đi tiếp 1 khúc tàu hỏa => các này mình có đi, nên ko rõ 100%)
* Thêm 100k : vé vào bảo tàng tượng sáp =>cái này tụi mình cũng ko đi luôn
* Ăn buffet trưa, giá vé 180k/người (180k*4=720k), rẻ hơn so với ăn chọn món ( giá 1 món trung bình cũng phải 100k trở lên)
Hôm mình đi lên Bà Nà thì kịp chụp hình được buổi sáng, từ 12h trưa trở đi thì có sương mù nhiều. Đi lên chùa Linh Ứng trên Bà Nà, do sương quá dày đặc nên khung cảnh khá mờ ảo giống như phim kiếm hiệp =)))

2/ 6h chiều về đến Đà Nẵng, tụi mình đi ăn hải sản. Quán hải sản đã ghé là Bé Anh, nằm trên đường ...( mình quên tên đường, cỉ nhớ nằm trên đường dọc bờ biển ra bán đảo Sơn Trà ), quán này ăn không hợp với khẩu vị tụi mình cho lắm, giá cũng khá mắc, ( tiền ăn 588k/4 đứa).
Khoảng đến gần 9h thì ra xem Cầu Rồng ( nên đến trước khoảng 15-20’ vì khá đông người và ở 2 đầu cầu xe sẽ bị chặn lại). Cầu Rồng phun lửa vào đúng 9h tối Thứ 7, Chủ Nhật hàng tuần.
Sau đó thì xuống Cầu Tàu tình yêu chụp choẹt các kiểu. Ở đây có khắc khóa giá 150-200k.
11h tối thì ra Cầu Quay. Lưu ý các bạn muốn xem cầu quay như thế nào thì nên đi trực tiếp lên cầu luôn, chứ đứng 2 bên bờ kè sẽ không thấy .

? Ngày 3 (27/3): Đèo Hải Vân - Biển Lăng Cô - Sun Wheel ( Asia Park )

Lúc đầu dự tính sẽ đi bằng xe máy nhưng vì thời tiết quá lạnh và 2 ngày trước đó đã chạy hơn 100km nên tụi mình khá mệt. Sau khi Google thì quyết định sẽ đi bằng tàu hỏa ra Lăng Cô , giá vé chỉ 30k (Lưu ý: tàu hỏa ra Lăng Cô chỉ có chuyến đi ra, nếu muốn quay về thì phải đi tàu ngày hôm sau) , chuyến tàu sớm nhất lúc 8h30 sáng, tàu sẽ chạy dọc theo đèo Hải Vân, thời gian đi gần 2 tiếng, phải nói là đi tàu hỏa là sự lựa chọn khá tốt , đi tàu được ngắm cảnh thoải mái, phong cảnh nhìn từ trên đèo siêu đẹp, ngồi trên tàu cũng ấm và an toàn hơn so với chạy xe máy trên đường đèo.
Ra đến Lăng Cô thì thời tiết lạnh hơn và có mưa bụi, không thể tắm biển, trời lại sương mù nhiều nên cũng không thấy được cảnh gì hết. Tụi mình chỉ ăn uống đến trưa rồi bắt xe khách về lại Đà Nẵng, hải sản ở đây cũng khá rẻ ( 4 đứa ăn hết 5 món/395k), gặp thêm chị chủ quán cũng rất nhiệt tình dễ thương, chở tụi mình ra tận đường lớn, còn bắt dùm xe về lại Đà Nẵng nữa chứ. Về bằng xe khách thì giá 40k/người.

Buổi chiều đi Asia Park - giá vé 200k/người ( đối với người ngoại tỉnh). Vô đây thì chơi tất cả các trò chơi thoải mái, tụi mình đã ngồi vòng Sun Wheel quay 3 lần, mỗi trò chơi chơi đến 2 lần :))))), nói chung các bạn muốn đi bao nhiêu lần cũng không ai nói. Nhân viên ở khu trò chơi được đào tạo khá tốt, lịch sự vui vẻ và hòa đồng với du khách

? Ngày 4 (28/3): Ngũ Hành Sơn - Chùa Linh Ứng (bán đảo Sơn Trà)

Đặt vé máy bay Ođ nên đến 10h tối tụi mình mới bay.

Buổi sáng đi leo núi Ngũ Hành Sơn, khám phá các động và chùa trên đó. Vé vào cổng 15k, nếu đi động Âm Phủ thì thêm tiền vé là 15k nữa. Có 2 hình thức là đi thang máy (15k) hoặc leo bộ lên, tụi mình thì thích hoạt động và khám phá nên tự leo lên núi. Không khí trên đây rất dễ chịu, thoải mái, các bạn có thể nhỉn thấy toàn cảnh bên dưới.

12h tụi mình về check-out trả phòng khách sạn. Sau đó ra chợ Cồn, đồ ăn vặt trong chợ rất nhiều, từ chè, bánh bèo, nem lụi, bún thịt nướng, bún mắm .... giá cực rẻ, ăn xả ga, mà rất ngon. Ai cần mua quà vặt bánh trái đem về biếu tặng có thể mua ở đây luôn.

Sau đó thì đi tiếp lên chùa Linh Ứng ở bán đảo Sơn Trà (ngày thứ nhất trời lạnh và gió khá lớn nên chỉ đi sơ sơ rồi về nên quyết định lần này đi kĩ hơn). Tiếp tục chạy theo đường núi, lên đỉnh Bản Cờ, đường lên đỉnh này rất dốc, đường lát khá trơn, nên chỉ chạy được khoảng vài mét thì phải quay lại , dốc xuống dựng đứng, nếu ai tay lái chắn chắn mới có thể đi lên đây được ( hướng mình đi lên đỉnh Bản Cờ nằm phía sau resort Intercontinental, nghe nói là còn thêm 1 đường khác để lên nữa)

Buổi chiều quay về trung tâm Đà Nẵng, doc trên bờ biển đường Hoàng Sa có bán hải sản tươi sống của người dân mới đánh về, hải sản rất tươi và rẻ. Các bạn có thể mua sau đó đem qua những quán đối diện nhờ họ chế biến và ăn tại chỗ luôn ( nhờ người ta chế biến thì 20k/món) - P/S: giá hải sản sống ở biển tại thời điểm mình mua: bạch tuộc 150k/kg; hàu 30k/kg ; tôm tít 200k/kg, sò diệp 40-50k/kg; nghêu 40-50k/kg; ốc tùy loại 40-60k/kg

Sau khi ăn uống no nê, thì tụi mình quay lại khách sạn lấy hành lý ra sân bay về lại Sài Gòn.

Last edited:
Thanks chủ thớt.
Em đợt tới cũng đi du bụi ở đà nẵng
Em là con gái, đi một mình, tính em hơi tham nên có dựng cái lịch trình dư này, tinh thần của em là ngon, bổ, và rẻ nhất có thể ^_^ các bác xem có gì cho em xin ít lời khuyên với ạ.

Em săn được vé giá rẻ đến tầm 2h ngày 14 là em đến đà nẵng
Chiều 14: đi bán đảo sơn trà, tắm biển ở đây luôn. tối dạo thành phố
Ngày 15: đi bà nà, chiều về biển mỹ khê. tối dạo biển rồi loanh quanh thành phố
Ngày 16: đi đèo hải vân, lăng cô, lăng minh mạng, tự đức, đại nội. tối ngồi thuyền trên sông hương
Ngày 17: huế, ngũ hành sơn, hội an. đêm về đi nhìn thành phố về đêm lần cuối :)
Sáng 18: chợ cồn, đến 8h e lên đường về nhà

@ "Thu Buon",

Mình không biết bạn sẽ di chuyển bằng phương tiện gì trong chuyến đi sắp tới, nếu bạn đi 1 mình mà bằng xe máy với lịch trình khá khít như vậy thì mình sợ bạn đi không hết các địa điểm, tụi mình di chuyển bằng xe máy 2 người ( đều là con gái luôn) , tính ra thì 2 ngày đầu chạy đi đi và về về, vòng vòng các nơi hết khoảng hơn 150km. Đến ngày thứ 3, tính chạy lên đèo Hải Vân - Lăng Cô, nhưng thực sự quá mệt nên tụi mình phải đi bằng tàu hỏa. Chưa kể ngoài thời gian di chuyển bằng xe máy, đến mỗi địa điểm thì bạn phải đi bộ khá nhiều, nghĩ thì ko mệt, nhưng thực tế rất mất sức.

Khi mới đến ĐN, do còn khỏe thì bạn nên đi đến những địa điểm xa nhất trong hành trình, đến ngày cuối thì hẳn đi những điểm gần nhất. Nếu đi bằng phương tiện công cộng, cũng khá là mất thời gian đón xe, di chuyển giữa các địa điểm lai không gần nhau.

Quãng đường đi từ trung tâm ĐN - Hội An khoảng 25km ( chạy xe tầm 1 tiếng), từ ĐN đi Bà Nà có 2 hướng đi (nếu biết đường gần thì chạy cũng phải 30'), ( đi đường vòng thì chạy cũng tầm 1 tiếng). Nếu bạn đón xe bus mình nghĩ do đón khách hoặc dừng, thời gian sẽ còn lâu hơn. Bạn nên tính lại thời gian đi giữa các nơi.

Đi đèo Hải Vân - Lăng Cô theo mình tham khảo của những anh/chị đi rồi thì đường đèo khá nguy hiểm, vắng, đường nhiều dốc cua và dốc, cần có tay lái chắc để đi trên đoạn đường này.

Nếu bạn muốn xem cầu Rồng phun lửa hay cầu Quay thì bạn phải đi vào tối thứ 7, chủ nhật, ngày thường ko có hoạt động này nhé

Last edited:
Cảm ơn bạn nhiều, mình cũng ngại 2 ngày cuối cùng sợ đuối sức, chắc đi rồi tính tiếp, còn sức thì đi (HH)(HH)

Thanks chủ thớt.
Em đợt tới cũng đi du bụi ở đà nẵng
Em là con gái, đi một mình, tính em hơi tham nên có dựng cái lịch trình dư này, tinh thần của em là ngon, bổ, và rẻ nhất có thể ^_^ các bác xem có gì cho em xin ít lời khuyên với ạ.

Em săn được vé giá rẻ đến tầm 2h ngày 14 là em đến đà nẵng
Chiều 14: đi bán đảo sơn trà, tắm biển ở đây luôn. tối dạo thành phố
Ngày 15: đi bà nà, chiều về biển mỹ khê. tối dạo biển rồi loanh quanh thành phố
Ngày 16: đi đèo hải vân, lăng cô, lăng minh mạng, tự đức, đại nội. tối ngồi thuyền trên sông hương
Ngày 17: huế, ngũ hành sơn, hội an. đêm về đi nhìn thành phố về đêm lần cuối :)
Sáng 18: chợ cồn, đến 8h e lên đường về nhà

Góp ý cho bạn chút:
-Khi xuống sân bay ĐN nên gọi thuê xe máy mà đi (mang xe tới tận sân bay nhé), gọi số này 0926.555.333, thuê 3-4 ngày thì trả giá 100K/1 ngày được rồi.
-Nhà nghỉ giá rẻ tầm 150K dọc đường Nguyễn Tất Thành vô khối, hoặc ở homestay thì rẻ hơn nhiều, hỏi số này: 0964467901 (32 Đào Cam Mộc)
-Nên phân phối lại quãng đường chút cho trải đều các ngày, có thể như sau
Chiều 14: Ngũ hành sơn, Hội An (đêm mới đẹp), ngủ HA cũng được, hoặc chụp ảnh đêm HA rồi về ĐN.
Ngày 15: Bà nà, chiều chạy sang Lăng Cô, đầm Lập An, tối ngồi thuyền trên sông hương, ngủ Huế.
Ngày 16: Đại nội, chùa Thiên Mụ, Lăng Minh mạng, Tự đức, Khải Định, Hải Vân quan, ngủ ĐN (muộn thì ngủ Huế hôm sau về).
Ngày 17: Bán đảo Sơn Trà, đỉnh Bàn Cờ, chùa Linh Ứng, công viên Asia, đi chơi chợ, ngủ ĐN
Sáng 18: Ra sân bay, trả xe máy, lượn

Cảm ơn bạn nhiều, à, bạn biết ở lăng cô thì ăn hải sản ở đâu ngon bổ rẻ không, thấy bảo đến khu lập an nhìu hải sản lắm :) nhà nghỉ ở huế nữa nha bạn

26/4 này em vào đến DN và định ở đến tầm 29 các a/chị có thể cho em xin tham khảo lịch trình nên đi ntn cho hợp lý ak tầm 10h là e vào đến DN ak

Cảm ơn bạn nhiều, à, bạn biết ở lăng cô thì ăn hải sản ở đâu ngon bổ rẻ không, thấy bảo đến khu lập an nhìu hải sản lắm :) nhà nghỉ ở huế nữa nha bạn
Lăng Cô thì có quán hải sản bé Thân cũng ok đó bạn.

Dự tính chiều ngày hôm đó sẽ ra Sơn Trà tắm biển và lặn san hô, nên thay sẵn đồ ra đó là chơi luôn, nhưng vì trời quá lạnh và gió lớn nên chỉ chạy lên Sơn Trà ngắm cảnh và xuống một bãi biển để chụp hình ( giá thuê bãi là 50k/lần), biển có người quản lý nên rất sạch sẽ, cát trắng.

Xin lỗi bro cho mình hỏi thăm chút là bãi này nó nằm chỗ nào bạn và nó có cả dịch vụ lặn biển ngắm san hô luôn hả bro ?
Xin cảm ơn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,155
Latest member
ncvinh123
Back