What's new

"Rip current" dòng chảy xa bờ giết chết bạn khi đi tắm biển

Re: "Rip current" dòng chảy xa bờ giết chết bạn khi đi tắm biển

Cảm ơn bạn, bài viết hữu ích quá.
Đọc xong mới biết mạng mình lớn thật. chết hụt mấy lần.

Mình đã từng là nạn nhân của dòng chảy này.
Cách đây khoảng mười mấy năm, bị một dòng chảy rất siết cuốn ra càng lúc càng xa đất liền, lúc đó may nhờ có ba nhìn thấy, kêu bình tĩnh và thả nổi, ba bơi theo và gọi cứu hộ quây đón phía ngoài.
Sau lần đấy một thời gian dài không dám xuống biển, không bơi.
Giờ mới vượt qua được sợ hãi và học bơi lại.
Tuần vừa rồi mới bơi lại ở biền mà không dùng phao :)

Mình đã từng là nạn nhân của dòng chảy này.
Cách đây khoảng mười mấy năm, bị một dòng chảy rất siết cuốn ra càng lúc càng xa đất liền, lúc đó may nhờ có ba nhìn thấy, kêu bình tĩnh và thả nổi, ba bơi theo và gọi cứu hộ quây đón phía ngoài.
Sau lần đấy một thời gian dài không dám xuống biển, không bơi.
Giờ mới vượt qua được sợ hãi và học bơi lại.
Tuần vừa rồi mới bơi lại ở biền mà không dùng phao :)
Cuộc sống là vậy, chúc bạn vượt qua được nỗi sợ hãi

Đọc xong mới biết vì sao mình bị cuốn ra xa bờ dến vậy,may nhờ có các anh cứu hộ kéo vào dùm,nếu không,..

Cái này quá hay đi, các cụ vẫn cứ nói là có luồng nước nó kéo mình ra biển mà mình ko có tin, ko ngờ lại là khoa học như vầy, hèn chi cứ chỗ nào mà đã có người "đai" là nó thành "dớp" ai mà tắm chỗ đó cũng có nguy cơ bị kéo "đi" luôn. Kinh nghiệm quí giá này phải về kể cho pà kon mới được!

Hè rồi em vao Vũng tầu thấy hiện tượng như các cụ nói. Có một khu như thế họ cắm cờ, đợt hè rùi lang thang bãi biển muộn mới thấy. Tự dưng có một vũng sâu đầy H20 giữa bãi cái. Hix

Last edited:

Nói tóm lại thì khi đi bơi cần nhất là sự bình tĩnh, chính vì không giữ được bình tĩnh mà con người ta mới há mồm ra uống nước, sặc nước và thế là tèo.
Càng quẫy lại càng chìm nhanh.

:D CÁCH THỞ
Nhịp thở quyết đều và sâu giúp chúng ta bình tĩnh
Trong bơi có kỹ thuật thở giúp ta ko bị đuối và mất sức

Kỹ Thuật thở nước cho người chưa biết bơi

* Khi Bơi thì Thở Thế Nào??? Nguyên tắc khi ở dưới nước , khi bơi là: Dước mặt nước thở ra bằng mũi - Trên mặt nước, hít vào bằng miệng.

- Thở là kỹ năng cực kỳ quan trọng. Biết cách thở, người không biết bơi, có khả năng sống sót tới 70-80% khi bị rơi xuống nước. Sự khác nhau của thở trên cạn và thở khi bơi chỉ đơn giản là, trên cạn người ta hít vào, thở ra bằng mũi, còn khi bơi, người ta vẫn thở ra từ từ bằng mũi khi ở dưới nước, nhưng rồi phải nhô đầu cao lên khỏi mặt nước để há to miệng hít vào.

- Đối với người mới học bơi, kỹ thuật thở dưới nước và kỹ thuật thả nổi là những kiến thức cơ bản cần học trước khi chuyển sang các động tác kỹ thuật bơi ếch, bơi sải... Vì thế chúng tôi sẽ hướng dẫn mọi người hoàn thiện 2 kỹ thuật quan trọng này qua 1 số hướng dẫn cơ bản.

- Đối với người biết bơi, thở ra dưới nước là việc quá dễ, nhưng nó lại chẳng dễ tý nào đối với nhiều người chưa biết bơi. Người không dám cho đầu chìm vào nước; người dám cho đầu chìm vào nước, nhưng ở trong trạng thái toàn thân căng cứng, lúc nhô đầu lên mặt nước chả biết mình đã nín thở hay đã thở ra. Nói chung, dân văn phòng ngồi nhiều, ngực không quen thở sâu nên tập thở dưới nước khá khó khăn. Chị em đặc biệt càng không biết thở sâu, nên thường vừa cho đầu chìm vào nước đã vội ngoi lên, vì cảm thấy ngạt thở, hoặc vì sợ sặc nước.

* Như đã biết, có hai cách nhúng đầu chìm vào nước mà không lo sặc, đơn giản là:

1 - Há miệng hít sâu vào rồi nín thở và nhún chân xuống cho đầu chìm vào nước. Khi nín thở, nước không thể lọt vào mũi, miệng. Khi muốn thở ra, hít vào, hãy đứng thẳng người lên, để đầu nhô khỏi mặt nước, và hít thở bình thường như trên cạn.

2 - Há miệng hít sâu vào và nhún chân xuống cho đầu chìm vào nước, đồng thời từ từ thở ra bằng mũi. Như vậy, nước cũng không thể lọt vào mũi, miệng. Khi muốn hít vào, hãy đứng thẳng người lên, để đầu nhô khỏi mặt nước, và hít vào bằng miệng.

Nói tóm lại thì khi đi bơi cần nhất là sự bình tĩnh, chính vì không giữ được bình tĩnh mà con người ta mới há mồm ra uống nước, sặc nước và thế là tèo.
Càng quẫy lại càng chìm nhanh.

Dân câu ( tùy nơi ) thường gọi những chỗ như vậy là : Dòng ngược. Khu vực này sẽ là điểm câu của dân câu bờ biển, xác suất dính cá cao hơn, thêm nữa khi ném ra kéo vào thẻo câu ít bị rối. Kinh nghiệm này nhà em học từ các vị Tiền bối và anh bạn là dân Cấp cứu bờ biển.
Lưu ý các bác đi tắm biẻn ko biết nên tuân theo Cờ cảnh báo hoặc để ý xem có cần thủ nào đang tác nghiệp vị trí đó ko!

Đúng là đi biển rất phải chú ý những dòng chảy xa bờ. Những vùng biển vắng rất hay xuất hiện những dòng chảy như vậy. Nếu chủ quan, ko để ý sẽ rất dễ gặp nguy hiểm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back