What's new

Rủ rê SG–23/10,ngắm núi Hồng, sông Lam,summit nóc nhà Trường Sơn-Pu Xai Lai Leng 2711

Status
Not open for further replies.
Rủ rê SG–23/10,ngắm núi Hồng, sông Lam,summit nóc nhà Trường Sơn-Pu Xai Lai Leng 2711

Từ giờ đến Tháng cuối T10 còn đến 5 tháng, còn nhiều vụ án đú đởn, cơ mà Jesta tối mai hết KM vé đôi rồi nên tớ lại bại lộ âm mưu, để các bác quan tâm có thể quyết định trong tic tắc.
Lịch trình chi tiết tớ vẫn đang mò mẫm, sẽ post sau, nhân tiện các bác tiền nhân có kinh nghiệm xin chia sẻ cho bọn em phát. Xin đa tạ. Sơ sơ em tính thế này:
- Tối T6 23/10 đi, tối T3 28/19 dzìa SG thân thương.
- Tối T6 bay từ SG ra Vinh, chuẩn bị thuê xe cộ đề sớm mơi khởi hành.
- Ngắm dòng Lam giang, núi Hồng Lĩnh.
- Tây tiến đến đập Phà Lài, lang thang trong các bản làng.
- Lông bông vườn quốc gia Pù Mát.
- Trekking summit đỉnh Phu Xai Lai Lai Leng. (đã nói chuyện được với anh Hạt Trưởng KL, ôkê con cá trê!)
- Về Vinh, còn thời gian thì ngắm hoàng hôn biển Cửa Lò.
- Điểm đầu – cuối hành trình: TP.Vinh – Kỳ Sơn: 250 km,trên đường đi cảnh đẹp tuyệt cú mèo, theo như hình bác Núirừng post bên ttvn.
Chi phí thì vẫn cứ là ngon bổ rẻ chắc tầm 2 mio đổ lại.
Sơ khởi vậy cái đã, bác nào quan tâm thì la cái á thiệt to nhá.

Những người đã la cái Áh này:
1. Book_worm
2. Olalababy (khách hàng quen thuộc của xe ôm BW)
3. Rùalậtngửa
4. …

Last edited:
Tuần sau tết Tuấn Virgin mới chào hỏi ba má xong, thăm hỏi cô dì chú bác gòi mới đi cảnh mới đẹp...

Lưỡi không xương ! :LL

Hồi nãy nó qua nhà em năn nỉ là đi sau mùng 3 tết để nó đu đeo theo,
Thôi đừng có mơ nhé kcu , lo mà ở nhà là con trai trưởng tộc đi, đeo bám theo tụi này chi. Tiền bạc à, no problem, xe hư à, có thợ sửa xe chuyên nghiệp đi theo, Khó thuê xe à, bọn này mang xe từ Sg ra. hehehe:LL

Tớ cũng thích dưng mà tớ cháy túi rùi. Giờ tớ phải cày để lo cho hậu duệ.

Hic, nói nhỏ, các Tarzan thân yêu bàn tán về Tây Nghệ An - PXLL nha, kẻo bị Mod treo nick vì cái tội spam thì chết dở (NT)(NO)

nhà mình định tết này đi tây bắc pải ko ah.cái vụ này là e xin đỗ nguyên tảng bêtong lun đó ah (vì tết này e sẽ có 1 tháng ăn chơi ngoài đó đang tìm nhà nào đi tây bắc và cả đông bắc nữa cơ để xin tham gia)cho e đăng ký chân đi tây bắc với nha mấy bác

@Lê xanh: bác mục đích sở thị cung đường này rồi mà vẫn máu đi lại chứng tỏ nó danh bất hư truyền. Tớ coi hình bác núirừng post thôi mà đã thèm zỏ zãi rồi. Hẹn gặp.
.
@ book_worm: Hic, em nỏ dám nhận là mục sở thị mô, hồi đó em mới có 15-16 tuổi à- đã biết phượt là chi mô, ngồi vất vưởng đằng sau con cup 82 của papa, không nhớ được nhiều, nhưng biết chắc là luôn mong có một lần được đi lại à :)
Nhân tiện, em cũng muốn khoe một chút về Nghệ An nên lên mạng search thử thông tin về mấy địa danh có trong lịch trình của bác book_worm nhưng mà không được nhiều lắm, thử post lên ít để mọi người tham khảo nhé, các bác có thêm gì hay ho thì chia sẻ cho em và mọi người với.
Về đỉnh Pu Xai Lai Leng thì em biết mỗi thông tin là nó đứng trong 5 đỉnh núi cao nhất nước, bao gồm: Fansipan (Lào Cai, 3143), Pu Si Lung (Lai Châu, 3076), Phu Luông (Yên Bái, 2985), Pu Xai Lai Leng (Nghệ An, 2711), Ngọc Linh (Kon Tum, 2598)
Hic hic, nhiều khi cái google cũng không có nhiều thông tin lắm :shrug:
Về Vườn Quốc gia Pù Mát thì các bác dọc tạm cái này nhé:
Khu dự trữ sinh quyển thế giới miền Tây Nghệ An được chính thức công nhận vào tháng 9/2007 với trung tâm là Vườn quốc gia Pù Mát. Đây là Khu dự trữ sinh quyển thứ 6 của Việt Nam được UNESCO công nhận. Khu dự trữ sinh quyển miền Tây Nghệ An có các giá trị nổi bật sau: có diện tích lớn nhất khu vực Đông Nam á với tổng diện tích 1.303.285ha; là hành lang xanh nối kết 3 vùng lõi gồm: Vườn quốc gia Pù Mát, Khu bảo tồn thiên nhiên Pù Huống và Khu bảo tồn thiên nhiên Pù Hoạt tạo nên sự liên tục về habitas và các sinh cảnh duy trì hiệu quả bảo tồn đa dạng sinh học thông qua việc giảm bớt khó khăn về chia cắt nơi sống (habitat fragmentation) do các hoạt động kinh tế của con người tạo ra.
Khu dự trữ sinh quyển Tây Nghệ An có tính đa dạng sinh học rất cao đại diện cho hầu hết các kiểu rừng của rừng mưa nhiệt đới, các sinh cảnh sống rất đa dạng bao gồm: núi, đất ngập nước, suối và sinh cảnh khác. Đây là khu vực duy nhất của miền Bắc còn lại một diện tích lớn rừng nguyên sinh đang được bảo vệ tốt, đặc biệt là khu vực dọc biên giới Việt Lào. Trong khu vực có 1.297 loài thực vật đã được điều tra và ghi nhận. Một báo cáo gần đầy nhất thì khu vực này có khoảng 2.500 loài, trong đó có khoảng 2.000 loài thực vật bậc cao (74%); có 130 loài động vật lớn nhỏ đã được ghi nhận, trong đó có một số loài đặc biệt quý hiếm như: sao la, hổ, thỏ vằn trường sơn...; 295 loài chim; 54 loài lưỡng cư và bò sát; 83 loài cá và 39 loài dơi. Đây cũng là nơi có tính đa dạng về văn hóa dân tộc lớn nhất trong số các khu dự trữ sinh quyển Việt Nam với 9 dân tộc. Đặc biệt có 2 dân tộc chỉ có duy nhất ở Nghệ An và đang trong tình trạng bị suy thoái, mai một nghiêm trọng về bản sắc văn hóa đó là dân tộc Đan Lai (còn khoảng 3.000 nhân khẩu ở huyện Con Cuông) và dân tộc Ơ Đu (còn khoảng 570 nhân khẩu ở huyện Tương Dương). Đây là khu vực nghiên cứu lý tưởng về sự biến đổi khí hậu toàn cầu và tác động của con người với các đỉnh núi cao như Pù Xai Lai Leng, Pù Đen Đin Pù Mát....
<Nguốn: kiemlam.org.vn>

He he, chắc PXLL xíp hàng thứ 6 hay 7 gì đó, vì tớ bổ sung Phu Ta Leng 3096m, Bạch Mộc Lương Tử 2998m. Hình như 2 chú này đều là anh em của Fan vì cùng thuộc hệ thống Hoàng Liên Sơn.

Chẹp, thèm cảm giác lang thang rồi ngáy khò khò ở bản làng quá…chá biết nó thế nào nhỉ…cuồng chân quá.

Hồi giờ mình chưa đi Phượt lần nào, chỉ đi bụi mấy tỉnh gần gần SG. Lần này hạ quyết tâm đi chuyến này, cảm giác chắc thú vị lắm. Giờ save money là vừa rùi hén.
Bữa nào off hú em với hén- 0905 734 693.
Theo thông tin em thăm dò thì giá vé máy bay HCM-Vinh của VN airline la 2,560.000 vnd( khứ hồi). Chi phí cho chuyến đi chắc tầm 5 chai nhỉ.

Sang vậy hả bạn. Thực ra, Jesta có 720k 1 chiều hà.Vì thời gian còn dài nên mình tập trung cho mấy vụ án sắp tới đây, lịch trình mình sẽ thư thư rồi post, bạn cứ theo dõi topic nhé. Welcome (beer)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,140
Latest member
inhopanphat
Back