What's new

Sơ lược về sử dụng máy ảnh và chụp ảnh

Re: Sơ lược về sử dụng máy ảnh và chụp ảnh

Căn bản kỹ thuật nhiếp ảnh của Bùi Minh Sơn

Các anh các chị cho em thỉnh giáo một điều với ạ, em dùng con canon D500 mà chụp ảnh sao mờ quá, màu sắc cứ nhàn nhạt, chẳng thật tí nào, thậm chí màu còn chẳng được như máy du lịch. E ví dụ như bức này:

Các bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em cách khắc phục lỗi này và cả cách sử dụng máy với, em có hỏi người bán rồi nhưng chỉ là lý thuyết, chẳng ăn thua. Ta cứ mắt thấy tai nghe thì mới thấu. Em xin cảm ơn và không quên hậu tạ ạ.

Ảnh bạn Lâm bị quá sáng, bạn xem lại chế độ chụp và đo sáng, bù sáng...
Máy DSLR phức tạp hơn PnS nên nếu chưa quen máy thì chụp xấu hơn PnS là rất bình thường.

Bạn nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng, để có thể làm chủ chiếc máy ảnh đã mua. Nếu thấy khó quá thì kiếm anh em nào có kinh nghiệm với máy Canon để họ chỉ cho (mắt thấy tai nghe).

Các bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em cách khắc phục lỗi này và cả cách sử dụng máy với, em có hỏi người bán rồi nhưng chỉ là lý thuyết, chẳng ăn thua.

Cách sử dụng máy đơn giản nhất là xoay bánh xe chế độ chụp sang chữ P (tự động hoàn toàn) và chụp, đảm bảo ảnh bạn chụp sẽ đẹp hơn ảnh trên. Cách khắc phục lỗi là bạn nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng (sách user manual kèm theo máy) trước khi dùng :)) Cách cuối cùng dễ nhất là bạn bán đi mua P&S về xài cho nhanh gọn lẹ đẹp. =))

Thế này thì phải học từ cơ bản rồi bạn ơi. Học nguyên lí chụp ảnh trước đã, rồi học sử dụng máy ảnh sau. Nếu ko biết lí thuyết ảnh sẽ tiếp tục ko biết xoay cái gì và vặn cái gì ở cái máy ảnh.
Bạn xem lại vv làm thế nào mà các hình ảnh được thu và giữ trong ống kính của bạn nhé ;)
Sau khi đã xem rồi, biết cái gì quyết định cái gì :D, thì bạn điều chỉnh cái gì cần điều chỉnh (tốc độ chụp, độ mở của ống kính...) cho phù hợp.

Kính thưa các bác là em được trời phú cho cái tính là "ngu lâu, dốt bền khó đào tạo" nên đọc nhiều lắm rồi mà chẳng thực hành được. Dòng này mà chuyển về P chụp thì còn nói chuyện gì nữa. Vì thế thông qua đây em mong muốn gặp được một cao thủ nào đó nhận em làm đệ tử, em vác máy tận nhà để thực hành luôn cho nhanh tiến bộ. Phần học phí em xin được trả theo yêu cầu. Hè hè. Fon của em là: 0912831186.

@ Xe Lu: Em cũng biết là thừa sáng nhưng chẳng biết chỉnh sao cho phù hợp. Giảm ISO thì bức ảnh sẽ tối mà tăng lên 1 ít thì lại bị sáng quá. Với lại, kể cả khi em chụp đủ sáng thì màu vẫn kém. Dở thế chứ lị.

Đọc nhiều làm gì, chỉ tổ đầu to hơn mông thôi, ảnh trên của bạn thừa sáng quá nhiều, xem exif thì thấy bạn chụp manual. Nếu bạn mới chụp thì để P, AV, TV đều đẹp hơn cái M đó, hoặc nếu để M thì bạn xoay bánh xe thế nào cho vạch đo sáng trong viewfinder nó nằm đúng giữa là đúng sáng, nói chung là cứ từ từ, ko vội.

@ Xe Lu: Em cũng biết là thừa sáng nhưng chẳng biết chỉnh sao cho phù hợp. Giảm ISO thì bức ảnh sẽ tối mà tăng lên 1 ít thì lại bị sáng quá. Với lại, kể cả khi em chụp đủ sáng thì màu vẫn kém. Dở thế chứ lị.

Mạn phép trả lời bạn nhé (nói mạn phép vì mình chưa bao giờ được xài cái máy xịn như bạn, chỉ xịn cỡ phân nữa thôi) :D
Kinh nghiệm của mình là nằm trong phòng (phòng khách, phòng ngủ, phòng bếp gì cũng được), tắt mở đèn trong phòng (lúc sáng rõ, lúc sáng mờ) rồi ngắm 1 cái tiêu điểm nào đó (ví dụ bình hoa) rồi tha hồ bắn phá, chỉnh máy tùm lum (ISO, focus, màu sắc,...), thì sẽ từ từ khám phá được bí mật cái máy của mình. Sau khi chụp trong nhà (tình trạng thiếu sáng) rồi mới ra ngoài nắng (dư sáng) thì sẽ biết cách điều chỉnh (beer)

Ảnh trên dùng Shooting Mode là Manual, AF mode là One-shot AF, Focus point ở rìa mép, Picture Style là Standard, ... Kết quả như thế là hoàn toàn bình thường. :)) Câu hỏi ở đây là tại sao trong trường hợp này không thiết lập Shooting Mode là Av hay Tv, AF mode là AI focus, Picture Style là Landscape, ...

Câu trả lời nằm ở việc đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Bởi vì không biết nút này để làm gì thì khác nào không biết võ mà xách côn nhị khúc ra múa. Côn không đập vào đầu mới lạ :)) Biết cách sử dụng máy rồi mới nói sang chuyện chụp đúng, chụp đẹp được. :LL Muốn đẹp, nhanh chóng, dễ, mì ăn liền thì thôi xài P&S đi. :))

Em cảm ơn các bác nhiều. Em thấy bác nào nói cũng chuẩn không cần chỉnh. Em sẽ chụp thật nhiều để lấy kinh nghiệm và sẽ đọc (tiếp) hướng dẫn sử dụng trước khi dùng nữa và rồi sau đó cũng phải kiếm lấy một sư phụ để thỉnh giáo vì nói thật cái tính tự học của em cũng hạn chế. Hề hề. Thế nên nhân tiện qua đây em muốn tìm cho mình một sư phụ để được ngày ngày điếu đóm. Thi thoảng có vụ chụp choẹt nào loanh quanh Hà Nội thì cho e bám càng với ạ, học hỏi là là chính, em không làm phiền đâu. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back