What's new

Sài gòn - chinh phục fanxipan - nóc nhà đông dương tháng 4/2013

Tình hình là em nhận thấy có rất nhiều topic mở leo Fanxipan nhưng lại không phù hợp với quỹ thời gian hiện có, nên mạo muội làm đăng 1 bài Chinh phục nóc nhà Đông Dương tháng 4/2013.

Trước tiên xin nói luôn em là gái Miền Nam, có lận lưng 1 vài kinh nghiệm phượt các chặng ngắn ngày trong nước và ngoài nước một thời gian. Em chính thức chưa leo núi lần nào, nhưng niềm đam mê với Fan thì hầu như không đổi suốt 2 năm nay. Đã nhiều lần dập dòm ở các topic Fanxipan khác nhưng chưa lần nào thực hiện được (lý do đã báo cáo ở trên :D). Đến nay em quyết định Bắc Tiến, mục tiêu là đỉnh 3.143m. Em muốn một lần được quăng mình vào 1 trải nghiệm mới, bỏ qua hết các giới hạn bản thân, tiến một bước ngoặt trong chặng đường của mình. Dông dài cũng đã nhiều. Dưới đây em xin đề xuất lịch trình dự kiến của em, rất mong được các bậc tiền bối đi trước cho nhiều lời chỉ dẫn. Mặc dù không phải là dân kỳ cựu nhưng Em vẫn dự định chọn cung Sín Chải - Fanxipan - Trạm Tôn. Dù biết chọn cung khó nên em đang tích cực rèn luyện thể lực cho ngày đặt chân lên Lào Cai.

Do em đã book vé máy bay giá rẻ của VNA nên chắc chắn sẽ có mặt tại Hà Nội vào ngày 9/4.
Lịch trình 4 ngày 5 đêm: Lào Cai - Sapa - Fanxipan của em.

Ngày 9/4: SGN – HAN
22h30: Đến Hà Nội, nghỉ đêm tại sân bay Nội Bài.
Sáng sớm bắt tàu lên Lào Cai
Ngày 10/4: HAN – Lào Cai
6h10 – 16h40: trên đường đến Lào Cai
Homestay tại nhà người quen ở Lào Cai. Tham quan Lào Cai – Sapa vào buổi tối.
Ngày 11/4: Lào Cai – Sapa
Dùng bữa sáng tại Sapa. 9h bắt xe lên bản Sín Chải cao 1260m.
Nghỉ đêm trên đỉnh 2800m
Ngày 12/4: Fanxipan
Tiếp tục leo Fanxipan
Nghỉ đêm trên chặng về Trạm Tôn hoặc Cát Cát
Ngày 13/4: Lào Cai – HAN
Sáng leo trở về Lào Cai. Buổi chiều nghi ngơi tại Sapa.
19h30 tối lên tàu về Hà Nội
Ngày 14/4: HAN – SGN
Sáng trở về Hà Nội, tranh thủ dạo chơi. 21h55 lên máy bay về lại SGN
23h55: Đến SGN, nghỉ đêm tại sân bay Tân Sơn Nhất
Sáng sớm đón xe về nhà.

Vì dự định sẽ homestay ở nhà người quen + người địa phương dẫn đường để tiết kiệm chi phí nên dự tính chuyến đi của em Total là từ 3.000k - 3.500k (gồm vé máy bay 2 chiều VNA, vé tàu lên Sapa, thức ăn, chi phí đi lại,...). Em cần thêm lời khuyên của các bậc cao nhân nhà Phượt, chỉ dẫn cho em thêm về hành trình, những thứ cần mang theo và kinh nghiệm của mọi người. Em rất mong chờ chuyến đi lần này.
Xin chân thành cám ơn tất cả mọi lời góp ý và welcome những bạn có dự định muốn đi cùng.

Ngày chốt đoàn tại Tp. HCM: 15/3/2013
Ngày chốt đoàn tại HN: 25/3/2013
Dự kiến ngày trekking thể lực ở Bà Đen: 30 - 31/3/2013

Các bạn ở HN tranh thủ tập luyện thể lực trước 1 tháng, các bạn có thể tham khảo chương trình luyện tập ở topic https://www.phuot.vn/threads/2385-Thông-tin-và-kinh-nghiệm-phượt-Fansipan

Lưu ý: Chỉ nhận gạch, đá, sỏi,... cho những bạn SG có vé máy bay ra HN hoặc có mặt ở HN tại thời điểm từ ngày 7/4 - 17/4.
Theo dõi topic thường xuyên để cập nhật tin tức mới nhé.
Bạn nào ở SG cứ canh me các đợt giá rẻ hiện giờ rồi tranh thủ đặt vé của Jetstar hoặc VNA nhé.

P/s: Contact của em

Mobile: 0932 555 162
Email: [email protected]
FB: https://www.facebook.com/elisehanhnguyen/

@ All : diễn đàn thay đổi NỘI QUY TÌM BẠN ĐỒNG HÀNH - TỔ CHỨC CHUYẾN ĐI . Bắt đầu áp dụng từ ngày 14/3/2013. Các bạn lưu ý và thực hiện nhé.

Last edited by a moderator:
Mình cũng dự định đi một vài lần rồi mà chưa lần nào được, hy vọng lần này sẽ đi được.

Bạn cho mình hỏi với kế hoạch như của bạn, thì nhóm sẽ gặp nhau tại Sapa vào sáng ngày 11/4, xong sẽ chia tay chiều 13/4 cũng tại Sapa? Thời gian như vậy liệu có kịp không nhỉ?

Có thông tin gì cc cho mình nhé.

Mobile: 0974 137 867
Email: [email protected]

@ Dear all,
Nếu mọi người có dự định thì để thông tin ở dưới nhé. Nếu tiện có thể liên lạc trước khi đi.
@Thangoffshore, phonghai
Mình đã có vé máy bay SGN - HAN 9/4 và HAN - SGN 14/4 nên chắc chắn cung đó và time đó sẽ xuất hành thôi. Nếu book được ngày chính xác thì contact cho mình nhé.
@Willp
Hẹn gặp bạn ngoài đó

A bạn này đặt gạch leo Fan nhóm mình mà chưa đi nè.
Đoàn mình đi đợt đó thành công tốt đẹp :)

Giá trọn gói khi bạn leo Fan và dạo chơi Sapa 1 ngày tầm 2 triệu 2 trở xuống. Chưa tính vé mb
- 1 đêm ở khách sạn sau khi leo Fan về
- Mua Tour
- Ăn uống 1 ngày hum sau ở SP : 140k
- Vật dụng: 170k

Sau vụ mình đi, mình thấy nên mua ủng nhựa để mang có lẽ là lựa chọn sáng suốt ý
Vì sau 1 ngày lội chỗ này chỗ kia, nhìn đôi giày bạn ko muốn xỏ vô lại nữa đâu :(

A bạn này đặt gạch leo Fan nhóm mình mà chưa đi nè.
Đoàn mình đi đợt đó thành công tốt đẹp :)

Giá trọn gói khi bạn leo Fan và dạo chơi Sapa 1 ngày tầm 2 triệu 2 trở xuống. Chưa tính vé mb
- 1 đêm ở khách sạn sau khi leo Fan về
- Mua Tour
- Ăn uống 1 ngày hum sau ở SP : 140k
- Vật dụng: 170k

Sau vụ mình đi, mình thấy nên mua ủng nhựa để mang có lẽ là lựa chọn sáng suốt ý
Vì sau 1 ngày lội chỗ này chỗ kia, nhìn đôi giày bạn ko muốn xỏ vô lại nữa đâu :(

Chúc mừng Piaf nhé, mình không sắp xếp được thời gian, thật tiếc k đi cùng đoàn lần đó ... Cám ơn bạn đã góp ý nhé.

Hi, mình tên Huy ở SG, cũng ôm ấp giấc mơ Fan lâu rùi mà chưa thực hiện! Hy vọng có thể sắp xếp thời gian và mua được vé đi đợt này!
Ah, mà cho mình hỏi bạn luyện thể lực thế nào vậy? mình đang tính ra cv Tao Đàn jogging @_@

Mobile: 0932060912
mail: [email protected]
fb:www.facebook.com/RyanHuygens

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,566
191,423
Latest member
dothinh06
Back