What's new

[Chia sẻ] Santorini qua mắt Anh Tài

Tham gia diễn đàn Phượt từ tháng 6 - 2009, đọc nhiều bài viết thật tuyệt vời của anh chị em trong diễn đàn, niềm ao ước du lịch nhờ thế càng ngày càng lớn dậy và thôi thúc trong tôi. Vốn không có khiếu văn vẻ, chỉ thích chụp lại những tấm ảnh lưu niệm để ghi nhớ những khoảng khắc của mỗi chuyến đi, nay xin lập một vài topic để chia sẻ cùng các bạn những tấm hình trên đường du lịch những năm qua. Trước hết xin được bắt đầu bằng chuyến đi Santorini tháng 4 -2013 vừa qua.

Các topic sẽ không theo thời gian tôi đi , mà theo chủ đề của từng điểm đến.

Thông tin chi tiết đã có nhiều bạn tổng hợp hết sức chi tiết, trong topic này, tôi chue yếu chia sẻ nhiều tấm ảnh, để những bạn nào có ý định thì có thêm chút thông tin và thêm lòng quyết tâm. Một số thông tin căn bản tôi tìm trên Google cũng chia sẻ ở đây luôn.

Santorini - thiên đường trên biển Aegea

Đảo Santorini có tên chính thức là Thera, Thira hay Fira, là một hòn đảo ở miền nam biển Aegea, nằm cách bờ 200km về phía đông nam của Hy Lạp. Đảo có diện tích xấp xỉ 73 km2 và dân số khoảng 14.000 người.
Santorini là tên được người Roman đặt cho đảo vào thế kỷ 13, trước đó, đảo được dân bản xứ gọi là Kallístē (Καλλίστη, "Đảo đẹp nhất"), hay Thēra. Tên gọi Thera đã được phục hồi vào thế kỷ 19 và trở thành tên chính thức của đảo và thủ phủ trên đảo, nhưng cái tên Santorini vẫn được sử dụng phổ biến.

Đảo Santorini hay Thira (nằm trong khung vuông màu đỏ trên bản đồ HyLap dưới đây) rất nhỏ bé so với các đảo khác (ảnh Google)

Santorini ngày nay là kết quả còn lại sau một vụ nổ núi lửa khổng lồ trong những thiên niên kỷ trước đây ở chính tâm một hòn đảo lớn, tạo ra một hố sụt hình lòng chảo sâu tới 400-450m dưới mặt nước biển. Hố sụt này tạp nên khu vực biển trước mặt phía Tây của đảo. Chính vì vậy ta thấy các vách đá sát biển phái Tây và Nam của Santorini ngày nay có dạng thẳng đứng và vách cao nhất lên đến 300m trên mực nước biển... vách đá dựng đứng này cũng phô bày nhiều lớp đá rõ ràng các địa tầng khác nhau: từ lớp đá cũ của đảo gốc đến đỉnh cao nhất là lớp dung nham đông cứng trên đỉnh, và các kiến trúc nhà ở ngày nay được xây trên lớp dung nham cứng hóa đó. Cũng vì dung nham núi lửa, nên các bãi tắm ở đây không có màu cát trắng cát vàng, mà là cát đen và cát đỏ.
Santorini là địa điểm duy nhất tại châu Âu có một khí hậu sa mạc nóng với nhiệt độ mùa hè có thể lên tới 39-40 độ C.

Đây là bản đồ núi lửa của đảo, ta thấy tâm núi lửa nằm ở phía tây đảo và toàn bộ quanh nó là một hố sụt khổng lồ, do đó biển khá sâu. (ảnh Google)

Hoạt động núi lửa và động đất ở Santorini

Sau cú sụt bởi núi lửa phun tạo ra hòn đảo ngày nay, Santorini vẫn tiếp tục bị núi lửa phun nhiều lần, với mức độ khác nhau về cường độ. Từ năm 650.000 đến 550.000 năm trước công nguyên đã có ít nhất mười hai sự phun trào lớn, trong đó có ít nhất bốn là miệng núi lửa ngầm được hình thành.
Năm 1707 núi lửa dưới đáy biển ngay sát đảo Santorini lại trồi lên và phun nham thạch và duy trì hoạt động tiếp tục ở gần đảo nhỏ Nea Kameni chỉ cách thị trấn Fira, thủ phủ của đảo Santorini khoảng 5km. Riêng trong thế kỷ 20 đã thấy ba lần nó phun trào như vậy, lần cuối cùng cho đến nay núi lửa phun trào là vào năm 1950.
Cùng với núi lửa, năm 1956, Santorini đã bị phá hủy tan hoang nhà cửa bởi một trận động đất mạnh, các ngôi nhà hiện nay hầu hết được xây mới từ 1956 trở đi, tại đảo còn những phế tích của trận động đất đó.
Mặc dù núi lửa không hoạt động gì tại thời điểm hiện tại, nhưng tại miệng núi lửa tại vùng đảo Nea Kameni và vùng biển gần đó vẫn thấy hơi nước và carbon dioxide được phun ra. Miệng chính của núi lửa nằm sâu dưới mặt nước khoảng 400 - 450m. Núi lửa ở Santorini là một trong 16 khu vực núi lửa nguy hiểm và có nguy cơ phun trào mạnh mẽ nhất trên toàn cầu.

Một tấm ảnh tư liệu (từ Google) chụp cảnh núi lửa phun gần đảo nhỏ Nea Kameni vào năm 1950. Hiện vẫn có các tour du lịch đi thuyền ra thăm đảo núi lửa này

Và nắng cuối ngày làm cho cảnh vật trở nên tĩnh lặng như một bài thơ thiền, như một bức tranh minimalism - chỉ còn ta với mênh mang

Xin lỗi bác AnhTai cho em hỏi một chút, ở đây mọi người di chuyển từ Athen ra Santorini bằng phương tiện gì ạ? Em thấy em đắt ghê, em bay có 2 chuyến ở Hy Lạp mà mua vé hết 425 euro rồi, tại chuyến về em bay thẳng Santorini đến Vienna luôn, sợ đi tàu mất thời gian và nhỡ nhàng. Em đang suy nghĩ xem có nên bay nốt từ Athen ra Santorini không, thấy đi ferry từ 7h sáng, mà còn phải lấy vé tại cảng, cảnh báo cảng rộng lớn. Không hiểu mình nên đến cảng từ mấy h sáng hả mọi người? và đi metro hay bus vậy? Em xin cảm ơn

Xin lỗi bác AnhTai cho em hỏi một chút, ở đây mọi người di chuyển từ Athen ra Santorini bằng phương tiện gì ạ? Em thấy em đắt ghê, em bay có 2 chuyến ở Hy Lạp mà mua vé hết 425 euro rồi, tại chuyến về em bay thẳng Santorini đến Vienna luôn, sợ đi tàu mất thời gian và nhỡ nhàng. Em đang suy nghĩ xem có nên bay nốt từ Athen ra Santorini không, thấy đi ferry từ 7h sáng, mà còn phải lấy vé tại cảng, cảnh báo cảng rộng lớn. Không hiểu mình nên đến cảng từ mấy h sáng hả mọi người? và đi metro hay bus vậy? Em xin cảm ơn

Có nhiều bạn đi phà, nhưng mình bận rộn và kế hoạch sít sao nên chọn tàu bay.

ATH Athens – JRT Santorini – Aegean 354 10:00 – 10:45 (50 phút), bay của Aegean Arilines.

Bạn rảnh thì đi phà, nhưng phà thì cũng phaỉ mua vé trước, và cũng phải di chuyển, tìm kiếm nếu không quen. Máy bay thì chuẩn mực hơn, nhưng đắt hơn.

Ảnh bác chụp chất quá :D. Nét căng :D. Em cũng đến đây vào tháng 11 năm ngoái. Cũng phê như vậy. Nhìn ảnh lại muốn quay lại quá =((

Mình làm nghề chụp ảnh dạo mà bạn...hí...hí...:))

MÌnh cũng như bạn, nhủ thầm với lòng là trong đời sẽ còn ít nhất 1 lần nữa trở lại Santorini, quá đẹp.

bạn có thể xin visa qua các nước khác cho dễ, Pháp chẳng hạn. Bạn có thể tự làm nếu bạn đã từng đi Châu âu nhiều. Nếu lo ngại thì thuê dịch vụ. Mình vừa đi Bắc Âu về, cũng xin visa qua Pháp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back